ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรี่อง Mazda 2/Ativ E หน่อยครับ ขับไปกลับมหาลัย  (อ่าน 5602 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เดิมใช้ Vios เก่า กับ Cityนํ้าท่วม  จะปล่อยวีออสเเล้วเอาซิตี้ไปใช้ที่มหาลัยก็ไม่ได้เพราะพี่ใช้รถ อารมณ์ประมาณ ใช้รถน้อยมาก เเต่มันต้องมี

ชอยส์คันใหม่เลยมาตกกับ Mazda 2 standard ที่ผมคิดว่าคุ้มค่าที่สุดเเล้ว  กับ Ativ E  ใจผมไปหา Mazda เรียบร้อย เพราะปกตินั่งรถเพี่อนตัว 1.5D ชอบทั้งภายในภายนอก

เเต่ปัญหาคือ พ่อเเม่ ไม่ชอบมาสด้า ที่บ้าน4-5คันเป็นโตกะฮอน ทั้งคู่บอกว่า รถมันไม่ทนเเละอะไหล่เเพง(ที่บ้านใช้รถระยะยาว 8-10ปี) ซึ่งผมก็ไม่กล้าเถียงเพราะมันเป็นเรี่องจริงซะครึ่งหนึ่ง [พ่อเชียร์ Ativ E ซึ่งผมโอเคกะรุ่นนี้ทุกเรี่องยกเว้นหน้าตาภายนอก]

เลยอยากถามว่า เครี่อง 1.3 บล็อกนี้ใช้ไปนานๆจะมีระเบิดเวลาเหมือนฟอดร์อะไรเเบบนี้ไหมครับ เรี่องขเม่าเกาะไอดี อะไรเงี้ยอะครับ (เรี่องmaintenanceผมดีพอสมควร)
เเละควรถอยตอนไหนจะได้ข้อเสนอที่คุ้มที่สุด (ไม่สนตกรุ่น)เเละเสี่ยงdefectน้อยที่สุด หรือผมควรไป ativ เพี่อความสบายใจของหลายๆฝ่าย

ถ้าถอยมาเเล้วจุกจิกโดนที่บ้านสับเละเเน่ๆครับ

*ที่จริงมี City/Jazz S CVT มาเข้าชิง เเต่ปัดตกไปเนี่องจากวิทยุติดรถดูรากหญ้ามาก บวกกับงานประกอบฮอนด้าที่เหมือนใช้เท้าประกอบ เสียดายสองตัวนี้เหมือนกันเพราะเป็น 1500 เหมือนคันเดิม

ออฟไลน์ I-PULSE

Re: ปรึกษาเรี่อง Mazda 2/Ativ E หน่อยครับ ขับไปกลับมหาลัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 12:11:42 »
M2 1.3 ก็เขม่าเกาะวาล์วแน่นอนครับ ต่อไปคงมีอู่รับล้างตรงส่วนนี้แน่นอน ก็ไม่มีอะไรต้องวิตกมากนะครับ
เป็นผมไป M2 ครับ ประหยัดน้ำมันมากกว่ายาริซพอควร

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
Re: ปรึกษาเรี่อง Mazda 2/Ativ E หน่อยครับ ขับไปกลับมหาลัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 12:20:32 »
โจทย์เดียวกันแต่ผมซื้อรถเป็นรถเซล ใช้เยอะ เลยจบative

วัสดุส่วนตัวยังชอบmazda2มากกว่า

แต่ativeถุงลมทั้งคัน แอร์ออโต้ bluetooth มันครบตามที่ต้องใช้งานบวกกับราคาถูกกว่าเลยเลือกative

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 12:29:37 »
สำหรับผม ถ้าจะซื้อ 2 ต้องรุ่น high connect ขึ้นไปเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 12:37:47 »
      ดูแนวโน้มราคาน้ำมันตอนนี้แล้วผมว่าไปมาสด้า2 ดีเซลสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 12:50:59 »
ต้องขออภัยท่าน จขกท ถ้าคำถามของผมอาจดูแรงสักนิด

เงินของใครครับ? ทั้งซื้อ เช็คระยะ ซ่อมบำรุง แม้แต่ราคาขายต่อ

ถ้าเป็นของท่าน .. จัดตามที่ท่านชอบ เงินเรา รถเรา  ;D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 14:01:22 »
ถ้าเป็นรถที่บ้านซื้อให้ เล่นโตโยต้าก็ดีครับ
ใช้ง่าย ซ่อมง่าย อะไหล่ราคาไม่แพง

แต่ถ้าคุณซื้อด้วยเงินตัวเอง จะเลือกรุ่นไหนก็แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 14:03:14 »
เทรนคนรุ่นใหม่จะซื้อรถจากความชอบ ส่วนเรื่องความทนทาน การซ่อมบำรุง  ราคาขายต่อมักจะไม่ค่อยพิจารณา เพราะมันเป็นสิ่งที่จับต้องไม่ได้
 คือสินค้าอื่นๆ ในปัจจุบันก็เป็นแบบนี้ครับ     แต่การเลือกแบบนี้ก็มีความเสี่ยงที่จะได้มีโอกาสถ่ายรูปหมู่เป็นที่ระลึก ฟ้องศาลเรียกค่าเสียหายจากบริษัทรถเหมือนข่าวที่ปรากฏในข่าว

ถ้าเงินเป็นเงินที่คุณพ่อ คุณแม่ออกให้ ก็ให้คนออกเงินเป็นคนเลือกก็ fair ดีนะครับ  ไว้คุณทำงานหาเงินเองได้ก็ค่อยเลือกตามความชอบของตัวเอง

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 14:34:51 »
   ชอบอันไหนก็เอาคันนั้นแหละครับ มันสบายใจเวลาขับมากกว่า แต่แนะนำให้ไป testdrive ดูก่อนครับ
ว่ารับอัตราเร่งของรถ 1.2-1.3 ได้มั้ยเพราะคันเดิมวีออสเก่าที่เป็นคันเร่งสายถือว่าอัตราเร่งดีกว่า b-seg , eco car ซะอีก

อีกอย่างในความเห็นส่วนตัวผมนะ ถ้าตอนยังเรียนอยู่เป็นผมจะไม่เอารถใหม่ไปมหาลัยเลย เพราะ ส่วนใหญ่รถพึ่งหัดขับกันเยอะ
รถเพื่อนผมโดนถอยชน เฉี่ยว ไฟเลี้ยวแตกแล้วหนีเยอะแยะ หรือบางทีโดนถอยชนประตูข้างยุบก็มี

ส่วนเรื่องเงินผมไม่ออกความเห็นละกันแต่ละบ้านไม่เหมือนกัน แต่มองว่าถ้าเรียนจบทำงานแล้ว อาจจะขายคันนี้ที่จะซื้อไปซื้อคันใหม่ก็ได้ครับ
ไม่จำเป็นต้องใช้ยาวขนาดนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2018, 14:38:36 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 15:17:58 »
เงินใครก็ตามใจคนนั้นแหละพี่

ถ้าเงินตัวเอง ซื้อเอง ซ่อมเอง เจ็บเอง ใครจะมายุ่ง

แต่ถ้าเงินพ่อแม่ ก็ตามใจท่านซะ คิดว่ามีคนซื้อรถให้ใช้ก็ดีเท่าไหร่แล้ว

ไว้คันหน้าค่อยเอาเงินตัวเองซื้อ อยากได้อะไร ซื้ออะไรคงไม่มีใครสนล่ะฮะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 15:19:01 »
พ่อเเม่จัดการเรี่องรถให้ครับ เรี่อง Maintenance จ่ายเอง เเหะๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 15:29:13 »
mazda2 1.3 Standard 530,000 ถ้าเป็นยาริสผมเทียบตัว J นะ 529,000
ออฟชั่นไล่ดูแล้วพอๆกัน ยาริสมีกินขาดที่ถุงลม 7ใบ และศูนย์บริการ จริงๆเป็นผมซื้อ J eco ก็ได้ครับ 479,000 ถูกเข้าไปอีก หาแม็กซ์เปลี่ยนเอาข้างนอกไม่ถึงหมื่น

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 15:42:53 »
Mazda ถ้าตัวเบนซินต้องระวังเกียร์ครับ เห็นเริ่มมีเกียร์พังกัน เพราะไปเชื่อส่าน้ำมันเกียร์ไม่ต้อวถ่ายเลย

ถ้างบประมาณนี้ใช้ยาวๆ ผมไปโตโยต้า yaris แต่คงเอาตัว hatchback ดูวัยรุ่นหน่อย

เพิ่มอีกตัวเลือกงบประมาณนี้ swift gl 536000 ก็โอเคนะครับ

- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 02:43:06 »
Mazda ถ้าตัวเบนซินต้องระวังเกียร์ครับ เห็นเริ่มมีเกียร์พังกัน เพราะไปเชื่อส่าน้ำมันเกียร์ไม่ต้อวถ่ายเลย

ถ้างบประมาณนี้ใช้ยาวๆ ผมไปโตโยต้า yaris แต่คงเอาตัว hatchback ดูวัยรุ่นหน่อย

เพิ่มอีกตัวเลือกงบประมาณนี้ swift gl 536000 ก็โอเคนะครับ
รถที่พัง อยู่ในประกันทั้งนั้น วิ่งกันไม่ถึงแสนกิโล คงไม่ใช่เรื่องน้ำมันเกียร์ น่าจะเป็นปัญหาการผลิตมากกว่า

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 12:08:53 »
เสี่ยงน้อยที่สุดก็ ATIV แหละครับ ไม่ใช่ว่า 2 ไม่ดี 2 เบนซินก็ไม่ได้ยินปัญหาร้ายแรงนะ
แต่ความโตโยต้าก็คงถูกใจบ้านมากกว่า+เวลารถมันจุกจิกขึ้นมาเราย้อนทางบ้านได้ 55555 ใช้ 2 อาจจะไม่มีสิทธิ์มีเสียงเท่าไหร่
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 15:17:24 »
ถ้าเงินพ่อแม่ คงต้องตามใจท่านนะครับ เพราะเกิดต้องซ่อม ต้องไปขอท่านอีก

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 15:47:18 »
ลองดูส่วนลด ประกอบด้วยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2018, 17:35:43 »
เข้าใจนะครับว่ารถอยู่กับเราอีกนาน ยังไงซะเราก็เป็นคนใช้ถึงจะไม่ได้ออกเงิน เราก็อยากได้รถที่เราต้องการ
แต่...ต้องถามก่อนน้องมีพาวเวอร์มากแค่ไหน ถ้าเป็นเป็นเหมือนเด็กทั่วๆไปแนะนำให้เลือกโตโยต้าเลย

ถ้าเป็นอย่างผมแนะนำให้เลือกมาสด้า(สมัยมหาลัย ผมเลือกรถเองโดยที่พ่อแม่แอบไม่เห็นด้วย แต่สุดท้ายพ่อแม่ต้องยอม)
จริงๆจบที่Ativก็โอเค อย่างน้อยๆมีถุงลมรอบคันและไม่ขัดใจที่บ้าน ชีวิตมหาลัยยังมีอีกหลายคนที่ต้องโหนรถเมล์ นั่งรถตู้อีกเยอะ เราได้ขนาดนี้ถือว่าโชคดีมากๆแล้ว

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2018, 12:46:27 »
อัปเดตนะครับ

ไปลอง Mazda มาเเล้ว ไม่ค่อยโอเคกับอัตราเร่งเท่าไหร่ อืดกว่าที่คิดไว้ ผมลืมบอกไปด้วยว่าผมขับทางไกล กําเเพงเเสน-กทม ทุกอาทิตย์ คิดว่าควรไปหา 1500 ดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นครับ