ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฝาครอบเครื่อง GLC250d Coupe ครับ  (อ่าน 5728 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf888

• Newbie
  • *
ผมใช้ GLC 250d COUPE เวลาขับรถมาจอดแล้วรู้สึกว่าด้านหน้ารถค่อนข้างร้อน  ช่วงเย็นกลับมาบ้านจะเปิดกระโปรงหน้ารถไว้เพื่อที่จะได้ระบายความร้อนสะสม

ทีนี้เมื่อวานผมเช็ดทำความสะอาดห้องเครื่องแล้วเปิดฝาครอบออกมาเลยอยากสอบถามว่าถ้าเราถอดฝาครอบเครื่องเก็บไว้บ้านโดยไม่ต้องครอบไว้ตลอดเวลาจะมีผลเสียอะไรหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ golf888

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องฝาครอบเครื่อง GLC250d Coupe ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 21:55:59 »
ภาพตอนเปิดฝาครอบครับ

ออฟไลน์ CaN_Paktarathon

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องฝาครอบเครื่อง GLC250d Coupe ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 22:12:43 »
ไม่มีผลอะไรครับ ผมใช้ W204 ถอดออกตั้งแต่ได้รถมาใหม่ๆ ตอนเข้าไปเช็คระยะถึงจะครอบกลับไป เพราะโดนช่างที่ศูนย์ทักมาว่าฝาครอบหายไปไหน? ถ้ามีรบกวนใส่คืนด้วยครับ เพราะมีผลต่อประกันรถ?  :o

ส่วนตัวคิดว่าฝาครอบมีไว้แค่ซับเสียงเฉยๆ เพราะใต้ฝาครอบมีฟองน้ำบุมาหนามากครับ เหตุผลที่ถอดออกเพราะคิดว่ามันน่าจะอมความร้อนนี่แหละครับ ถอดฝาครอบออกแล้วคิดว่าพัดลมน่าจะเป่าโดนส่วนอื่นๆมากกว่าครอบเอาไว้ครับ (มโนล้วนๆ  :P)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 22:18:03 »
น่าจะถอดออกได้นะ ด้านข้างที่มีแผ่นปิดก็ถอดได้เหมือนกัน แต่ปกติผมไม่เคยยุ่งกับแผ่นปิดพวกนี้ เพราะเปิดฝากระโปรงหน้าระบายความร้อนตอนจอดทุกครั้ง ยกเว้นฝนตกลมแรงก็ไม่เปิด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 22:24:07 »
ไม่ใส่แล้ว ฝุ่นเข้าไปติดมากกว่าครับ สกปรกขึ้นเห็นชัดๆเลย
อีกอย่างคือ หนูเข้าไปแทะสายไฟ ภายในลำบาก (ไปแทะ ฝาครอบแทน ตราแหว่งไป)
ส่วนรถญี่ปุ่นคันเก่าไม่มีฝาครอบ หนูแทะสายหัวเทียนไปเลย ต้องไปเปลี่ยนใหม่

ส่วนตัวผมว่าใส่ไว้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 22:44:20 »
ตอนแรกผมก็คิดแบบเจ้าของกระทู้ครับ...แต่หลังจากเห็นรอยตีนหนู+ของสรรค์สร้าง...ครอบไว้ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 23:40:30 »
ไม่ถอดครับ
ช่วยเรื่องความร้อนตรงจุดนั้นอาจจะใช่ เสียงก็อาจจะดังขึ้นนิดหน่อย  แต่ตามหลักการออกแบบ การเกิดความร้อนอาจเกิดจากความจงใจก็ได้
1.การห่อหุ้มช่วยใช้ความร้อนเสถึยรควบคุมได้ง่าย
2.ประสิทธิภาพการถ่ายเทความร้อนที่หม้อน้ำดีกว่า
ของพวกนี้วิจัยกันข้อมูลเป็นเล่มๆ ทำมาเหมาะสบอยู่แล้วครับ
ปล.ฝามีหัวยึดด้วยยาง นานๆไปหลุดเก่งคอยตรวจสอบด้วยครับ ผมหลุดมาแล้ว c250d

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:30:27 »
ถ้าฝาครอบเครื่องออกแบบมาดี หนูไม่สามารถเข้าไปได้ ควรครอบไว้

แต่ถ้าครอบแล้วเหมือนไปเป็นบ้านให้หนู ควรเอาออก ตอนเข้าศูนย์ค่อยครอบ

ของ All New Dmax ผม ออกแบบห่วย ครอบแล้วเป็นบ้านให้หนู เอาออกสังเกตุง่ายกว่า
แต่พอเอาฝาครอบออก เสียงเครื่องก็จะดังขึ้นแบบรู้สึกได้
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:22:37 »
เป็นรถศูนย์อย่าไปยุ่งดีกว่าครับ รถเป็นไร จะได้โทษเขาได้เต็มๆ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 12:05:58 »
ครอบไว้ดีกว่าครับ
Benz ก็มีฝาครอบแบบนี้ มานานแล้ว
ผมไม่เห็นใครถอดเลย
คันอื่นที่ใช้มาเกินสิบปีก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 14:29:48 »
เค้าน่าจะออกแบบมาไว้แล้วล่ะครับ ไม่ต้องถอดออกเพื่อช่วยระบายความร้อนหรอกครับ