ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกอย่างไร เวลาเห็นเลขทะเบียนรถสวย ครับ  (อ่าน 12386 ครั้ง)

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: รู้สึกอย่างไร เวลาเห็นเลขทะเบียนรถสวย ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 00:06:42 »
ปกติเท่าที่เห็นคนมีอำนาจหลายๆท่านใช้ป้ายประมูล แต่จะไม่ใช้พื้นหลังกราฟิตี้

ออฟไลน์ GoatGoat

Re: รู้สึกอย่างไร เวลาเห็นเลขทะเบียนรถสวย ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 00:29:05 »
ผมเห็นทีไรขับห่างทุกทีครับ

ยืนยัน กลัวครับ...คนที่ใช้เป็นคนมีสีผู้มีอิทธิพลหรือคนมีสี ไม่ก็ไม่รู้

หลายคันขับแบบ โหดครับ รถ Eco car แบบผมไม่เคยได้ทางเลย
ส่วนมากพวก E/C-coupe ครับ

มีทั้ง 2 แบบครับ ทั้งคนทั่วๆไปที่มีเงินซื้อบางคนที่ไม่ทั่วๆไป
ผมเคยอยากได้บางเลข มีเงินยังซื้อยากเลย (ยกเว้นเงินเยอะมากจริงๆ) เลยไปเอาเลขอื่นแทน

เคยเห็น 168 อยู่ครั้งนึงบน S-Class สีดำฟิล์มดำ ดูขลังและมีพลังดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2018, 02:16:22 โดย GoatGoat »

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 00:29:27 »
อยากรู้ว่าพวหนี่จะปลอมกันกี่ % ของป้ายจริงนะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 04:14:56 »
ผมเฉยๆคับ ไม่ได้คิดอะไร

.....แต่ถ้าไม่มีป้าย  :-X

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 06:25:53 »
ขึ้นอยู่ว่าใครจะมองแล้วให้ราคากับเลขนั้นแค่ไหน สำหรับผมก็แค่ตัวเลขอะครับ ไม่มีความหมายอะไรทั้งนั้น  :P

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 06:41:12 »
เห็นแล้วสงสารครับ
น่าจะขาดท่าพึ่งทางใจ
อ้อ ผมก็เป็นนะ เลขไม่ได้สวยหรอก
แต่ต้องถูกฉโลก
ผมรู้สึกไร้สาระกับเรื่องพวกนี้ แต่ก็ต้องมาเป็นเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 09:33:18 »
เฉยๆ ถ้าไม่ได้แปะสติ๊กเกอร์ป้ายประมูลเก๊นะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 10:16:08 »
เลขสวยในสายตาผมแบบดูดีมีเสน่ห์มากๆ พวกโฟหรือไม่ก็ 8 9 ตัวเดียวไปเลย อันนี้แน่นอนน่ามองมากๆยิ่งใส่ในรถหรูด้วย พาลคิดไปว่าเจ้าของรถทำกิจการอะไรนะ ส่วนเลขที่ไม่ใช่ 8 กับ 9  จะหาม จะสลับ จะคู่ สี่หลักจับฉ่ายไม่เคยมองเลยครับมันไม่มีเสน่ห์อะไรน่าค้นหา

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 10:18:07 »
เดี๋ยวนี้ป้ายที่เลขสวยจริงๆ มันก็คือการลงทุนอย่างนึงสำหรับคนบางกลุ่ม (ที่ไม่ใช่พ่อค้า) นะครับ

บางทีซื้อป้ายมาก่อน รถใหม่ยังไม่ออกก็เอาไปแปะ march ไว้ขับไปพลางๆ ก่อนก็มีถมไปครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 10:28:42 »
รู้สึกดีที่คนเข้าถึงเลขประมูลง่ายขึ้น ใครอยากได้เลขสวยหน่อยจะได้ไม่อุดหนุนพวกป้ายขาวธรรมดามาตั้งราคาขายกัน เงินเข้ากระเป๋าใครบ้างก็ไม่รู้ สนับสนุนให้เจ้าหน้าที่ทุจริต
หลังๆนี่ผมว่าเริ่มจะเข้าถึงยากแล้วนะครับ ล่าสุดไปประมูลเลขเจอแต่พ่อค้าทะเบียนนั่งกดในเนตมาแย่งกันใส่ราคา อย่าเรียกใส่ราคาเลยครับเรียกปั่นราคาจะดีกว่า คือส่วนใหญ่ถ้าเป็นคนทั่วไปจะมาประมูลเลขที่ตัวเองชอบ จะไม่ค่อยทำเรื่องขอประมูลผ่านเนต จะมาประมูลในห้องประมูลซะมากกว่า หมวดนึงมี301หมายเลข รวม2วันคนที่มาในห้องประมูลประมาณ100กว่าคนเอง ง่ายๆเลยประมูลรอบนึงมีพ่อค้าได้ไปประมาณ200หมายเลขอะ ยิ่งถ้าเลขไหนมีคนในห้องกดประมูลนะ พวกพ่อค้านี่สู้ยิบเลย เพราะส่วนใหญ่คนเรามีเลขในใจมาไม่กี่เลขถึงเลขที่ต้องการก็ใส่ราคากันไม่ยั้ง ไปๆมาๆบางทีแพงกว่าซื้อในเวปอีก ส่วนเลขที่พ่อค้าได้ไปนั้น หลังจากนั้นอีกวันไปอยู่ในหน้าเวปขายทะเบียนหมดแล้ว ประมูลแต่ละรอบถึงมือคนใช้จริงๆน้อยมาก ส่วนใหญ่ป้ายประมูลที่ติดรถอยู่บนถนนนี่ซื้อมาจากเวปทั้งนั้นครับ ผมไปรอบเดียวหลังจากนั้นบายเลย บางทีซื้อต่อคนที่ลงขายในFacebookราคาถูกกว่า แต่ก็แอบคิดนะครับว่าถ้าซื้อต่อคนทั่วไปเงินมันจะไม่เข้ากองทุน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 10:29:47 »
เฉย  ๆ

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 12:06:46 »
เห็นแล้วก็สวยดีครับ แต่ชอบแบบเลขสวยๆ พื้นหลังขาวมากกว่า   :) :)

แต่บางทีเจอเลขแบบธรรมดา ไปใส่กรอบแบบมีลายซะงั้น   :) :) :)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 14:14:17 »
รอดูครับว่าจะชับสวยไหม
จะได้ชมว่าป้ายสวย ขับสวย
หรือป้ายสวย ขับ ...

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 15:55:37 »
ส่วนตัวผมชอบมองรถทะเบียนสวยครับ ถ้าหมวดเก่าด้วยจะรู้สึกว้าวเป็นพิเศษ

ทะเบียนรถก็เหมือนของแต่งรถอย่างนึงครับ คันไหนใส่ทะเบียนสวยจะรู้เลยว่าเจ้าของรักรถ สนใจเรื่องรถ

ผมไม่ค่อยสนใจว่าต้องเป็นรถแพงไหม คนที่แต่งรถด้วยทะเบียนคือคนที่ชอบครับ แต่ไม่จำเป็นต้องรวย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 16:25:45 »
รู้สึกเฉยๆนะ คงเพราะเจอบ่อยจนชิน
แต่ถามว่าอยากได้บ้างหรือเปล่า มันก็แน่นอนครับอยากได้สิ
ส่วนตัวชอบเลขตัวเดียวที่สุดละ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 19:29:46 »
เราสามารถตรวจสอบได้จากเว็บประมูลทะเบียน ว่าป้ายเลขนั้นประมูลไปในราคาจริงเท่าไร เพราะขนส่งต้องออกใบเสร็จเพื่อใช้จดทะเบียนป้าย

ส่วนเรื่องกำไรของร้านก็แล้วแต่ความต้องการล่ะครับ ใครพอใจสะดวกที่จะจ่ายกำไรให้ร้านเท่าไรหรือเลือกประมูลเอง

รู้สึกดีที่คนเข้าถึงเลขประมูลง่ายขึ้น ใครอยากได้เลขสวยหน่อยจะได้ไม่อุดหนุนพวกป้ายขาวธรรมดามาตั้งราคาขายกัน เงินเข้ากระเป๋าใครบ้างก็ไม่รู้ สนับสนุนให้เจ้าหน้าที่ทุจริต
หลังๆนี่ผมว่าเริ่มจะเข้าถึงยากแล้วนะครับ ล่าสุดไปประมูลเลขเจอแต่พ่อค้าทะเบียนนั่งกดในเนตมาแย่งกันใส่ราคา อย่าเรียกใส่ราคาเลยครับเรียกปั่นราคาจะดีกว่า คือส่วนใหญ่ถ้าเป็นคนทั่วไปจะมาประมูลเลขที่ตัวเองชอบ จะไม่ค่อยทำเรื่องขอประมูลผ่านเนต จะมาประมูลในห้องประมูลซะมากกว่า หมวดนึงมี301หมายเลข รวม2วันคนที่มาในห้องประมูลประมาณ100กว่าคนเอง ง่ายๆเลยประมูลรอบนึงมีพ่อค้าได้ไปประมาณ200หมายเลขอะ ยิ่งถ้าเลขไหนมีคนในห้องกดประมูลนะ พวกพ่อค้านี่สู้ยิบเลย เพราะส่วนใหญ่คนเรามีเลขในใจมาไม่กี่เลขถึงเลขที่ต้องการก็ใส่ราคากันไม่ยั้ง ไปๆมาๆบางทีแพงกว่าซื้อในเวปอีก ส่วนเลขที่พ่อค้าได้ไปนั้น หลังจากนั้นอีกวันไปอยู่ในหน้าเวปขายทะเบียนหมดแล้ว ประมูลแต่ละรอบถึงมือคนใช้จริงๆน้อยมาก ส่วนใหญ่ป้ายประมูลที่ติดรถอยู่บนถนนนี่ซื้อมาจากเวปทั้งนั้นครับ ผมไปรอบเดียวหลังจากนั้นบายเลย บางทีซื้อต่อคนที่ลงขายในFacebookราคาถูกกว่า แต่ก็แอบคิดนะครับว่าถ้าซื้อต่อคนทั่วไปเงินมันจะไม่เข้ากองทุน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 20:00:53 »
ผมชอบครับ ยิ่งเวลาป้ายขาวหมวดเทพ+เลขสวยนี่ยิ่งเดฌดเลยครับ ส่วนตัวอยากได้ทะเบียน วร 1 มากครับ หมวดตรงกับอักษรสองตัวแรกของชื่อจริง และเลข1 นี่ตอนเป็นนักเรียนเลขที่1 ตลอดครับ ฝั่งใจจริงๆอยากได้มาก

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 20:49:05 »
ส่วนตัวสนใจแต่เลข ที่แพงจริง ๆ ครับ เป็นการ ตี+ เพิ่มความพิเศษให้กับรถขึ้นไปอีก

เช่น เบนซ์ ทะเบียน 1 111 1111  เป็นต้น

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 21:15:04 »
เราสามารถตรวจสอบได้จากเว็บประมูลทะเบียน ว่าป้ายเลขนั้นประมูลไปในราคาจริงเท่าไร เพราะขนส่งต้องออกใบเสร็จเพื่อใช้จดทะเบียนป้าย

ส่วนเรื่องกำไรของร้านก็แล้วแต่ความต้องการล่ะครับ ใครพอใจสะดวกที่จะจ่ายกำไรให้ร้านเท่าไรหรือเลือกประมูลเอง

จริงๆนอกจากหน้าเวป หน้าห้องประมูล หรือ ตอนประมูลก็มีบอกราคาที่เคยจบมาก่อนให้คนประมูลพอทราบครับ แต่ถึงเวลาจริงบางคนนั่งรอเลขที่ตัวเองอยากได้มาทั้งวัน บางทีก็ยอมจ่ายแพงเพื่อเลขที่ตัวเองชอบ แบบไหนๆเสียเวลามาแล้ว

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 22:42:22 »
ป้ายประมูลเลขสวยๆ มันไม่ดึงดูดเท่า ป้ายขาวดำตัวอักษรแบบเก่าแต่เลยสวย
วันนี้เห็นรถป้ายมาเลเซีย ตัวอักษรตัวเดียว+เลข2 ตัว ดึงดูดสายตามาก
เพราะปกติเห็นแต่พวก ตัวอักษร 2-3 ตัว +ตัวเลข 4 ตัว
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:35:31 »
รถผมที่สำหรับใช้ส่วนตัวจะเป็นป้ายประมูลเกือบทั้งหมดครับ แต่จะเป็นหมวด หลักพัน เช่น 3000 4000 อะไรประมาณนี้ ไม่ถึงแสน แต่ที่เลือกหมวดนี้เพราะชื่อบริษัทลงท้ายด้วยเสียง พัน เหมือนกันเลยเอาแต่หมวดนี้ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 13:42:31 »
ป้ายประมูลเลขสวยๆ มันไม่ดึงดูดเท่า ป้ายขาวดำตัวอักษรแบบเก่าแต่เลยสวย
วันนี้เห็นรถป้ายมาเลเซีย ตัวอักษรตัวเดียว+เลข2 ตัว ดึงดูดสายตามาก
เพราะปกติเห็นแต่พวก ตัวอักษร 2-3 ตัว +ตัวเลข 4 ตัว

ถ้าชอบป้ายขาวดำ ก็ไปขอเปลี่ยนป้ายสีเป็นขาวดำได้ครับ
แต่ป้ายขาวดำไปทำสีผิดกฎหมาย
ข้อดีของป้ายประมูลคือถ้าไม่ใส่รถก็ถือลอยได้
ถ้าเลือกได้ผมยอมจ่ายค่าป้ายประมูล ดีกว่าซื้อป้ายขาวดำเลขเดียวกัน ทีมีราคาเดียวกับป้ายประมูล
จริงๆ แล้วตามกฎหมาป้ายประมูลเจ้าของมีทั้งกรรมสิทธิ์ในตัวเลขและแผ่นป้าย
แต่ป้ายธรรมดาเจ้าของมีแค่สิทธิครอบครองป้าย ตัวเลขยังเป็นกรรมสิทธิของขนส่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2018, 18:12:15 โดย dt9 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 13:54:02 »
ผมชอบดูลายมากกว่าครับ เลขไม่ค่อยสน

บางลายก็สวย บางลายก็ไม่สวย เสียดายเงิน อุตส่าห์ประมูลมา

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 18:36:59 »
เป็นอาหารตา บนท้องถนน เวลารถติด หรือ วิ่งผ่าน ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ shogun

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 23:10:27 »
ถ้ารถดีก็​ok​นะครับ​ แต่ถ้ารถแบบคันเล็กๆผมอยากให้เจ้าของไปซื้อรถ​size​ใหญ่ๆให้ปลอดภัยดีกว่า
เคยเห็นเจ้าของขับแจ๊ส​ แต่ใส่​Audemars piguet งี้ เป็นผมเอาไปซื้อ​ Accord ใส่​Seiko ดีกว่า​ เกิดเราเป็นอะไรขึ้นมา นาฬิกามันไม่ได้ช่วยเราได้​ แต่รถช่วยเราได้ครับ (แต่ก็เงินใครเงินมันอ่ะนะ)​
ขอเสนออีกมุมมองครับ ส่วนตัวผมคิดว่า นาฬิกาคือกการลงทุน ได้ใส่ ได้ใช้ ซื้อถูกรุ่นราคาก็ขึ้น แต่กับรถ ก็ ลด อย่างเดียวจริงๆ บางท่านอาจจะไม่อินเรื่องรถเหมือนเราๆครับ :)
ผมอินทั้งรถและนาฬิกา รู้สึกว่านาฬิกายังมีโอกาสกำไรอยู่ได้ เหมือนการออมเงินไปในตัว ผมเลยเลือกจะทุ่มกับนาฬิกามากกว่ารถ นาฬิกาตัดสินใจซื้อไม่ยาก ถ้าเจอรุ่นที่ชอบก็ซื้อเลย ส่วนรถจะคิดก่อนซื้อมากกว่าโดยเน้นสมรรถนะและความปลอดภัยเป็นหลัก ปกติจะซื้อรถยุโรปมือสองสภาพดี ประกันหรือ BSI เหลือนานๆ ให้คนอื่นขาดทุนให้ก่อนสัก 50% จะได้รถที่ดีและขาดทุนไม่ต่างจากซื้อรถญี่ปุ่นมือ 1 ครับ

ออฟไลน์ TaeZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 10:48:59 »
ชอบแบบ ทะเบียนตรงรุ่น มากกว่าครับ