ผู้เขียน หัวข้อ: คาลิเปอร์ ดิสค์เบรคหน้า หลวมอยู่ข้างเดียว ซ่อมที่ไหนดีครับ  (อ่าน 9754 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
รถไม่ได้ใช้เอง  แต่มีเสียงดังจริงๆ  เช็คมาแล้ว  ยางบูชปีกนก กันโคลง ยางช็อคฯ ไม่มีปัญหาอะไร ช่างล่างแน่นดี (ยกเว้นยางหุ้มเพลากำลังจะต้องเปลี่ยนอีกไม่นาน)

เป็น รถนิสสัน อัลเมรา ใช้งานทุกวัน   วิ่งมา1.5แสนกิโลฯ  วิ่งผ่านฝาท่อ กทม ทุกวัน (น่าจะสาเหตุ) ต่อมาเข้าศูนย์เช็คฟรี 22รายการ ศูนย์แจ้งว่า คาลิปเปอร์เบรคหน้าซ้าย หลวม พร้อมราคาที่น่าตกใจมาก จึงไปถามอู่นอกแจ้งว่า ต้องเปลี่ยนยกชุด 6พัน( รวมน้ำมันเบรค  ) ซึ่งอาการที่แจ้งตรงกับอู่ที่เคย เช็คมาก่อนหน้านั้น 3อู่ (แทบจะฟันธง เพราะยกรถถอดล้อแล้ว โยกคาลิปเปอร์ มันดังก๊อกๆๆๆ )

ซ่อมอย่างไรดี  หรือจะต้องเปลี่ยนคาลิปเปอร์ จริงๆ หรือท่านใดมีวิธีแก้อย่างไร ช่วยบอกเป็นวิทยาทานหน่อยครับ พร้อมร้าน หรืออู่แถวฝั่งธนฯ ก็ได้

ตัวเลือกตอนนี้มีดังนี้ครับ

1.- เปลี่ยนแจ้งราคามา6พันนิดๆพร้อมประกัน 6เดือน ถ้าเปลี่ยนในศูนย์นิสสัน ประกัน1ปีแต่ ราคาไปไกล

2.- อู่ใกล้บ้าน บอกถอดไปกลึงรูน็อต  แล้วอัดจาระบีเบรค เปลี่ยนยางหุ้มหัวน็อตกับน็อตใหม่  รวมๆข้างละ700-800บาท โฆษณาว่า ซีวิค เขาทำมาก็ใช้วิธีนี้ ใช้ต่อได้อีกหลายปี

3.- อู่ ไกลบ้าน(แต่รู้จักกัน) บอกหาเซียงกงเลยคาลิเปอร์ ข้างละ1000-1200บาท จะเปลี่ยนให้  (จะไปหาที่ไหน รุ่นอะไรยังไม่ได้คุยกันครับ แต่บอกว่าให้เปลี่ยนมือสองเอา )

วิธีไหนดีครับ เอาประหยัด ใช้ต่อได้ซัก 1-2ปีไหวไหม ถ้าเลือกกลึงฯ

ผมเอียงไป กลึง ครับ เผื่อจะทำทีละสองข้างเลยทีเดียว หรือท่านใด มีสูตร เคยเปลี่ยนของรุ่นนี้ไปใช้ อะไหล่ รุ่นไหน ทำที่ไหน บอกต่อหน่อยครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

หาเบรค มทอสอง ถูกกว่าครับ
เดี่ยว เชียงกงจัดเทียบให้ไม่กี่บาท
เผลอ ก็ เอาจาก ซาก อัลเมร่า

ออฟไลน์ chawin88

• Newbie
  • *
ผมทำที่ท่าพระผ้าเบรกจบทุกคันครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับผม..

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คาลิปเปอร์หลวม ถ้าหมายถึงสลักสองอัน ลองดูให้ออกก่อนว่าหลวมที่รู หรือเพราะตัวไสลด์กันแน่ที่หลวมครับ

ถ้าแท่งไสลด์นั่นมันเล็กลงทำให้หลวม ก็สั่งของใหม่ 200-300บาทน่าจะแยกขาย ส่วนมากเปลี่ยนยางปลายก้านไสลด์ก้อหายหลวม

ถ้าตัวรูมันหลวมจริงๆ มันมีวิธีเยอะครับ หลวมน้อยก็ใช้จารบีเบอร์หนาๆ หลวมมากก็เอาไปตีปลอก

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
เห็นมีบางคนใช้กระป๋อง โค้ก เป็ยซี่ตีแทนปลอก แต่ผมไม่เคยลองนะ

วันนี้ไปถามอู่ใกล้บ้านที่เคยเข้าทำรถคันก่อนๆ  บอก 300 ถ้าเอากระป๋องโค้ก มาตัดเสียบ พร้อมอัดจาระบีเบรคให้ใหม่   

ช่างแกถามว่า เฮีย(เรียกซะแก่เลย) มั่นใจว่า เป็นที่คาลิเปอร์แน่ใช่ไหม ถ้าไม่แน่ใจ เอาถูกๆ ไปก่อน พอหายแล้ว ค่อยมาให้ผมจัดชุดซ่อมใหม่ (ถ้ามันมีนะ)หรือจะเปลี่ยนเซียงกงก็ค่อยว่ากัน เพราะถ้าเป็น ฮ .  ... กับ โต รุ่นที่ตลาดๆหน่อย  แกจะหาให้ง่ายๆ แถวหลังอู่ .... หรือ.. ให้ผมไปหามาเองแถวเซียงกงสวนผัก(ใกล้บ้าน) แต่อย่าให้เกิน 1พันเด็ดขาด  ต่อให้หลักร้อย พอละ เพราะเราอาจจะต้องมาเปลี่ยนยางหรืออะไรใหม่อีก ไม่คุ้ม

แกก็แนะนำดีครับ สรุป ผมว่าจะใช้วิธีนี้ ก่อน ถ้าไม่ได้ แกจะลดตอนกลึงกับตีปลอกให้ครึ่งราคา(บอกมาหลักร้อย) เลยโอเคไป ... แต่อู่แกไม่ค่อยว่างเท่าไร ผมต้องไปเสียบเข้าอู่แกให้ทัน 7โมงเช้าวันเสาร์นี้ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับผม