ผู้เขียน หัวข้อ: รถอายุ 19ปีจะเครมประกันรอบคัน ปีต่อไปประกันมีแนวโน้มไม่ต่อชั้น1ให้ไหมครับ?  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
 รถผมมีรอยขีดข่วนหลายจุดมานานแล้วนะครับ แต่ที่ไม่ได้เอาไปเครมสักทีเพราะพักหลังๆ2-3ปีก่อนหน้านี้ รถคันนี้ใช้งานน้อยมากๆครับ รอยถลอกต่างๆก็เลยยังไม่ได้ซ่อมเสียที พอมาตอนนี้ผมจะเอารถคันนี้มาใช้งานบ้างเลยว่าจะเก็บสีรอบคันอีกสักครั้งหนึ่งแต่ผมกลัวว่า บ.ประกันจะไม่ยอมต่อประกันประเภท1ให้เหมือนเดิมเพราะเคยได้ยินปัญหาแบบนี้มาเหมือนกัน ถ้าเกิดปัญหาพอจะมีทางแนะนำหรือต่อรอง บ.ประกันได้บ้างไหมครับ
ปล. ระยะทางที่ใช้งานไปกลับค่อนข้างไกลเลยอยากได้อะไรที่มันพอทำให้อุ่นใจไว้หน่อยครับ :-\
 เป็นรถโตโยต้า AE101 ปี92 ครับ

ออฟไลน์ YenChar

มีแนวโน้มครับ แต่ไม่มาก

อาจจะต่อรองทุนประกันให้ถูกลงหน่อย ซ่อมอู่ น่าจะพอทำได้ครับ

ของบ้านผม รถ8ปีแล้ว ชั้น1 แต่ไม่ยอมให้ซ่อมห้าง ปีนี้ปีสุดท้าย
ปีหน้า ไม่เปลี่ยนรถ ก็เปลี่ยนประกันล่ะครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ก็ต่อประกันก่อนค่อยไปเคลมสิครับ ก็ได้อีก 1 ปีแล้ว แต่ปีถัดไปก็คิดว่ายากครับ

เดี๋ยวนี้ 4-5 ปี ก็ไม่รับชั้น 1 แล้ว นอกจากประวัติดีจริงๆ+ต่ออายุมานาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

การพิจารณายอมรับว่าชั้นหนึ่งนี่ เรื่องปีเกี่ยวด้วยหรือครับ

ออฟไลน์ TRcdi

ถ้ารถอายุมากแล้ว  ตัวแทนหรือโบรกเกอร์ก็ต้องทำเรื่องขอไปยังบริษัทเป็นกรณีๆ ไปครับ

สำหรับรถของคุณ panerai   .. อายุรถ 19 ปี มันเกินไปมากแล้ว ที่ยังต่อได้ เข้าใจว่า
มีประวัติการขับขี่ที่ดีมาต่อเนื่อง  บริษัทถึงยอมต่อให้ แต่ถ้าเกิดการเคลมเนี่ย น่าจะยากแล้ว

หรือ ในกรณีที่ยังต่อประเภท 1 ได้   ก็ไม่แนะนำครับ
เื่นื่องจากพอหลังจากเคลมแล้ว ส่วนลดที่เคยได้ถึง 50%  ก็จะหายไป เบี้ยก็จะแพงขึ้น
รวมถึง "ทุนประกัน" ก็ลดลงตามอายุรถ  

สรุป  - ถ้าใกล้จะหมดประักันในอีกไม่กี่เดือน  ก็ต่อไปก่อนแล้วค่อยเคลมทีเดียว
        - ถ้าเคลมแล้ว  เปลี่ยนไปทำ 3+ คุ้มกว่า  ทุน 150,000 (น่าจะใกล้เคียงกับประเภท 1 ตอนนี้)
          เบี้ยประมาณ 6,000-8,000   เลือกแบบ ไม่มีค่ารับผิดต่อความเสียหายส่วนแรก

ปล. แต่ 3+ จะเคลมสีรถรอบคันไม่ได้  ต้องเป็นอุบัติเหตุที่มีคู่กรณีเท่านั้นครับ :)

ออฟไลน์ TRcdi

การพิจารณายอมรับว่าชั้นหนึ่งนี่ เรื่องปีเกี่ยวด้วยหรือครับ

เกี่ยวครับ   ส่วนใหญ่จะรับประเภท 1 ถึงอายุรถประมาณ ปีที่  7-10 แล้วแต่นโยบายของบริษัท และความสามารถของตัวแทน

เช่นถ้า รถเรา 8 ปี ทำประกันประเภท 1 กับ บริษัท A  แล้วก็เคลม > ประวัติเสีย  เลยจะย้ายไป บริษัท B
กรณีนี้ ถ้าจะทำประเภท 1 กับบริษัท B       บริษัท B คงยากที่จะรับครับ

ส่วนเรื่องซ่อมห้าง ส่วนมากบริษัทจะใ้ห้อยู่ที่ 3 ปีแรก (อาจถึง 5 ปี แล้วแต่แพคเกจ)  แต่อู่นอก เก่งกว่าห้างก็เยอะครับ
แค่ต้องระวังเรื่องอะไหล่  ;D

ครับขอบคุณมากครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นที่ช่วยสละเวลามาให้คำเสนอแนะ ผมคงต้องต่อประกันก่อนแล้วค่อยเครมน่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดในตอนนี้ ส่วนปีถัดๆถ้า บ.ประกันไม่ยอมให้ต่อ ประเภท1คงต้องไปใช้บริการประเภท3 ละมั้งครับ  :(

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเคลมแล้วถ้าเขาจะไม่ให้ต่อก็ทำ สามพลัส ก็ได้มั้งครับ ยังไงก็ไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว ระวังๆเอาไม่น่าจะมีปัญหา

ส่วนเรื่องกลัวว่าเคลมแล้วจะไม่ได้ชั้นหนึ่งอีก อันนี้ผมว่ามันแหม่งๆนะครับ ทำประกัน แต่ยอมใช้ประกัน - -

แต่ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินก็ต่อก่อนแล้วค่อยเคลมตามที่ คห.บนๆว่ามาเลยครับ

ออฟไลน์ Merida R.

• Newbie
  • *
ไม่ให้ต่อชั้นหนึ่งก็ลองเปลี่ยนไปใช้บริษัทอื่นดูค่ะ ไม่ก็ลดชั้นมาเป็น 2+ ก็ไม่เลวนะ ประหยัดเงินขึ้นแถมความคุ้มครองไม่ต่างกันมาก ลองหาดู ปกติเราจะนั่งเลือกในเน็ตก่อนซื้อที่เว็บนี้ กhttps://money.priceza.com/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C