ผู้เขียน หัวข้อ: งง... เคลมประกันแล้วสีเพี้ยนเมื่ออยู่ในร่ม แต่ออกแดดสีตรงปกติ  (อ่าน 8594 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ขอปรึกษาเพื่อนๆ สมาชิก HLM หน่อยครับว่าผมควรเอาไปให้เขาแก้สีดีไหม เพราะเหตุเกิดมาจากผมเคลมกันชนหน้าที่มีรถมาถอยชน แต่ไม่รู้ช่างทำอีท่าไหนให้สีที่ขอบซุ้มล้อหน้าซ้ายมันกระเทาะ ผมก็เลยให้เขาแก้งานให้เรียบร้อย ซึ่งตอนรับรถผมก็ตรวจทานถี่ถ้วนกลางแดดแล้วว่าสีแทบไม่เพี้ยนเลย ก็โอเคเซ็นรับรถไป แต่พอตกเย็น พระอาทิตย์ลับขอบฟ้า ความเซอร์ไพรส์ก็บังเกิด!?

สีเพี้ยนเมื่ออยู่ในร่มอย่างชัดเจนมาก ผมถึงกับจิตตกว่าตาผมแย่จนแยกไม่ออกเมื่อตอนเซ็นรับรถเลยเหรอ พอวันรุ่งขึ้นขับออกไปทำงาน เอารถไปจอดกลางแจ้งก็ดูปกติดีเหมือนกับตอนที่เซ็นรับรถ แต่พอเอาเข้าอาคารจอดรถก็เพี้ยนชัดเจนเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าผมควรทำอย่างไรดี?

1. ทำใจ ปล่อยมันไป
2. เอาไปให้อู่แก้สีใหม่

รูปแรกที่ผมแนบคือรูปกลางแจ้งแบบเดียวกับตอนที่ผมเห็นเหมือนกันกับตอนที่เซ็นรับรถ แทบไม่สังเกตุเห็นความผิดปกติอะไรใดๆ เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2018, 15:37:43 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ถ่ายใกล้ๆ ก็แทบไม่ต่างกับสีตัวถังเดิม
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

แต่เมื่ออยู่ในอาคาร แสงร่มๆ เฮ้ย!?!?

ปล. ออกตัวไว้ก่อนว่าที่จอดทับเส้น ผมจอดชั่วคราวที่เป็นช่องจอดสุดท้ายพอดีครับ ไม่เดือดร้อนใครแน่นอน ถ่ายเสร็จก็บึ่งรถกลับไปจอดที่เดิม  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2018, 15:30:24 โดย iKrit »

ยิ่งดูเอียงไปมายิ่งชัดเจน  :'(

ออฟไลน์ เต๋า AV

ในรูปดูไม่ออกนะว่าเพี้ยน
ทำสีแล้ว มันต้องขัดสี อีกรอบคับ หลังรับรถ 1 อาทิตย์
สีเดิมใช้ไปยังไงก็หม่น สีทำใหม่ยังไงก็ดูสว่างกว่า ยิ่งในที่ร่มก็เห็นชัด แบบ จขกท
นอกซะจาก ใช้ไปซักพัก แล้วมันด่าง ต้องให้เขาแก้

ถ้าสีสว่าง สด ไม่เท่ากัน ให้เขาขัดสี ให้คับ ช่วยได้

เหตุเกิดมันกระเทาะแค่เนี้ย แล้วช่างก็ทาสีกลบแบบไม่ค่อยเนียนเท่าไร พอให้แก้งานดันแก้ทั้งชิ้นซะงั้น = =

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
กดเข้ามาแล้วผมลองเลื่อนดูรูปก่อนอ่านข้อความ เห็นตั้งแต่แรกเลยครับว่าสีต่าง ก่อนอ่านไม่รู้นะว่าหมายถึงชิ้นไหน เห็นแค่ว่าชิ้นนี้กับชิ้นนี้มันต่างกัน แต่บอกนิดนึงว่าผมจะเห็นเรื่องพวกนี้เก่งกว่าคนทั่วไปครับ หลายคนอาจบอกไม่เห็นความแตกต่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2018, 15:46:15 โดย Joii »

ออฟไลน์ Tien.W

ผมก็ดูรูปก่อน แล้วก็มองออกนะว่า มันเพี้ยน

แต่ เหมือน คห.ข้างบน คือ ผมทำงานด้านสีรถยนต์มาก่อนอ่ะ

งานนี้ ก็เคลมครับ

ออฟไลน์ Newhang

เพี้ยนนะ เข้มกว่าของเดิม

ออฟไลน์ nuntapon.s

คือแก้ใหม่ทั้งกันชนและบังโคลนใช่มั๊ย   ถ้าให้แก้ก็ดูดีๆนะผมเคยเจอแบบนี้แก้งานครึ่งวันเสร็จเลยพวกเล่นพ่นสีประตูเกลี่ยเพิ่มให้ครึ่งบานเลยสีเหมือนกันเรียบร้อย  ผมนี่แทบเป็นลม

ออฟไลน์ renew

มี่เวลาก็เคลม ไม่มีเวลาปล่อยผ่านใด้ ไม่น่าเกลียดมาก

ออฟไลน์ Pegasus7700

วัสดุคนละประเภท สีต่างครับ.  ต้องไปแก้ น่าจะเนียนกว่านี้
ข้ออ้างของพวกขี้เกียจแก้ครับ

หากมีรถสำรอง และไม่กัวเสียเวลา ก้อฝห้มันแก้

หากมันไม่แก้ให้. ถามกับเจ้าของศุนย สั้นๆว่า. ศุนยทำสีที่นี่. ยินดีเอารถคันนี้ไปโปรโมทมั้ย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ตกลงผมโทรไปที่อู่นัดแก้งานแล้วนะครับ ขอขอบคุณทุกคำแนะนำของเพื่อนๆ สมาชิกในนี้ทุกคนครับ หลังจากเสร็จแล้วเดี๋ยวรายงานความคืบหน้าเพิ่มเติมอีกทีครับ :)

ออฟไลน์ localgame

ผมว่าแก้งานออกมาก็เพี้ยนอีก อยู่ที่ว่ามากหรือน้อย จากประสบการณ์ส่วนตัวซ่อมสีมาหลายคันเพี้ยนตลอดครับ ถึงไม่ได้เพี้ยนตอนนี้แต่พอใช้ไปอีก1-2ปีพอสีมันจางมันจะจางไม่เท่ากันจนมองออกว่าซ่อมสีมา แนะนำถ้ามันเพี้ยนน้อยที่สุดจนเรารับได้ก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

ผมว่าแก้งานออกมาก็เพี้ยนอีก อยู่ที่ว่ามากหรือน้อย จากประสบการณ์ส่วนตัวซ่อมสีมาหลายคันเพี้ยนตลอดครับ ถึงไม่ได้เพี้ยนตอนนี้แต่พอใช้ไปอีก1-2ปีพอสีมันจางมันจะจางไม่เท่ากันจนมองออกว่าซ่อมสีมา แนะนำถ้ามันเพี้ยนน้อยที่สุดจนเรารับได้ก็ถือว่าโอเคแล้วครับ

ขอบคุณครับ เรื่องเพี้ยนผมทำใจแล้วล่ะ แต่ไม่เคยเจอที่สังเกตุได้ง่ายขนาดนี้ ประกอบกับสีแตกที่ขอบจิ๋วเดียวแล้วทำไมต้องทำใหม่ทั้งชิ้นงานก็ไม่รู้ จากเรื่องเล็กเลยกลายเป็นเรื่องใหญ่เลย :'(

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ทำแก้มคาร์บอนเลยครับช่วงนี้กำลังฮิต เห็นแจ๊สทำหลายคันเลย
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ No Trespassing

แก้มหน้าดูมุมไหนก็เพี้ยนครับ สีไม่เหมือนประตูและฝากระโปรงหน้าเลย

แสดงว่าตอนเทียบสี ไม่ได้เทียบกลางแดด และไม่ได้เทียบกับตัวรถด้วย

ต้องแก้ครับ

ออฟไลน์ iamnobody

เวลาอยู่กลางแดดจริงๆมันก็เพี้ยนครับ
แต่เม็ก metallic มันสะท้อนเข้าตาก็เลยทำให้ดูว่าไม่เพี้ยน
พอจอดในร่มถึงเห็นชัดเจนว่าสีมันเข้มไป ก็เคลมไปอีกรอบ
จริงๆผมไม่แน่ใจนะว่าถ้าใช้เครื่องมือพวก spectrophotometer หรือ colorimeter จะช่วยเรื่องการผสมสีได้มั้ย พวกอู่สีเค้ามีใช้กันหรือเปล่า
เรื่องสีนี่นิดหน่อยผมก็มองออกละครับ (ผมทำงานออกแบบ แล้วก็ดูสีในโรงพิมพ์ทั้งวัน สีเพี้ยนแค่นิดเดียวนี่ผมจำเป็นต้องดูออกเลย ไม่งั้นปล่อยงานถึงมือลูกค้านี่ตายสถานเดียว)

ออฟไลน์ Merida R.

• Newbie
  • *
เหยยยยย รถรุ่นเดียว สีเดียวกับเราเลย พึงไปแถสีข้างถลอก ขูดกับเสาร์ไปฟ้ามา น่ากลัวจังค่ะ ไปทำที่ไหนมาคะ