ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดไปเองหรือเรื่องจริง? GLC COUPE ขับดีกว่าE-Class แบบไม่น่าเชื่อเรยครับ  (อ่าน 10083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
เมื่อวันอาทิตย์ หลังจากได้เข้าไป กทม เอาเจ้า E350e ไปเช็คระยะตามปกติ ก็ได้มีโอกาสได้ไปทดลองขับและจองไปแบบงงๆครับ รุ้นที่ผมทดสอบเป็นตัวดีเซลที่อยากได้อยู่แล้ว การตกแต่งภายในก็สวยตามสไตล์เบนซ์ อยู่แล้ว แต่พอขับไปพอความเร็วสูง รู้สึกว่าGLC ขับได้มั่นใจกว่า E-Class ของผมมากๆ มากแบบรู้สึกได้ แต่การเก็บเสียงก็อาจด้อยกว่านิดๆ แต่ด้วยการที่รถคันมันใหญ่ ที่จริงผมไม่หวังว่าการขับขี่มันจะดีกว่ารถเก๋ง แต่ผมรู้สึกว่ามันขับดีเอามากๆ มากจนไม่อยากเชื่อว่า SUV คันใหญ่ๆแบบนั้นจะขับดีได้ขนาดนี้ จึงอยากถามท่านที่ใช้GLC ว่าท่านรู้สึกเหมือนผมหรือไม่ครับ

ปล.เหมือนว่าตัวดีเซลที่ผมจองจะเริ่มหารถยาก แล้วครับ แต่เซลล์ยังรับปากว่า ยังหาได้อยู่ คาดว่าคงไม่นานน่าจะได้รถครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
GLC Coupe โฉม AMG ได้ช่วงล่างแบบสปอร์ต ล้อ 20" ปกติจะออกแนวแข็งตึงตัง + 4Matic
E350e ช่วงล่างถุงลมปรับนุ่ม/สปอร์ตได้ ล้อตามรุ่น 18" - 19"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2018, 10:22:09 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ FLEX

• Newbie
  • *
 ระบบรักษาสมดุลของตัวรถเมื่อมีลมปะทะด้านข้าง (Crosswind Assist) + 4matic
ช่วยได้จริงครับ

ออฟไลน์ bingoman

ขับดีกว่า หมายถึงในแง่พวงมาลัยบังคับควบคุม  ดีกว่าใช่ไหมครับ หรือช่วงล่างด้วย

ปกติรถในค่ายเดียวกันเอง SUV ก็จะหนักแน่นกว่า แต่ไม่พลิ้วเท่า  ทำให้ความรู้สึกคนขับมักรู้สึกว่า SUV นิ่งกว่า (ทางตรง)  ซึ่งผมก็เจอแบบนี้มาหลายค่ายแล้ว  แทบทั้งนั้น  ขนาดรถบ้านแบบ CRV vs Civic  ยังทำให้รู้สึกว่า CRV ขับดีกว่า มั่นใจกว่า Civic เลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

จากนี้เป็นต้นไป สำหรับ Line-up ในไทย

GLC จะเป็นเครื่องดีเซล
GLC Coupe' จะเป็นเครื่องเบนซิน

ปล. จากการที่ได้ขับทั้ง GLC / E-Class มา ส่วนตัวผมก็คิดว่า GLC ขับดีกว่า E ครับ

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
GLC coupe ช่วงล่างน่าสนใจครับเพราะ
-ช่วงล่างปรับไฟฟ้า
-ยางไม่ใช่ runflat แต่ไม่มีล้ออะไหล่มีแต่ที่ปั้มลมปะยาง

คิดว่าถ้าได้เครื่องเบนซิล จะยิ่งขับสนุกกว่านี่อีกเยอะเพราะเครื่องเบากว่า การตอบสนองดึงยาวกว่าแถทมี pilot distronic ให้ด้วยเป็นรถที่ผมว่าลงตัวมากๆคันหนึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **
ซื้อ GLC 250d off-road มาใช้เมื่อ ก.พ. นี้ ที่รู้สึกได้คือเงียบ นุ่มกว่า E200 ngt ตัวเดิมมาก แต่จะโคลงบ้างเล็กน้อย อีกคันที่ใช้คือ BMW X1 e84 2.0D ออกก่อน X1 ตัวใหม่ คันนี้กระด้างกว่ามาก เสียงดังกว่า แต่แทบไม่โคลงเลย ถ้าขับแข่งกันผมเอา X1 รุ่นเก่า

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมเคยดูยูทูปc350e moose testที่เห็นคือเมื่อหักเลี้ยงกระทันหันจะมีอาการท้ายปัด เหวี่ยง คุมรถไม่ได้ สาเหตเค้าสรุปว่าเกิดจากน้ำหนักแบตที่ท้ายทำให้รถกระจายน้ำหนักไม่ดี ซึ่งรุ่นที่ไม่ใช่ไฮบริตไม่เป็น เลยคิดว่าeน่าจะมีอาการไม่ต่างกัน

ส่วนตัวมองsuv เลยไปลองมาขับมาแทบจะครบทุกรุ่นทุกยี่ห้อทั้งยุโรปทั้งญี่ปุ่นโจทย์คือความสบาย
สรุปส่วนตัวว่าชอบฟิลลิงxc60มากสุด ชอบตรงrelax glcดีหมดแต่เสียตรงที่นั่งด้านหลังสั้นไปหน่อย q5เคยนั่งยาวๆรุ่นเก่าแต่บอกความรู้สึกไม่ค่อยถูก แทบทุกรุ่นขับแล้วชอบกว่ารถเก๋ง มันขับดีกว่า เข้าโค้งอาจไม่คมเท่า แต่ต่างไม่เยอะขนาดนั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

ต้องไปลองบ้าง. ไม่รุ้ยุคหลังๆ มันขับดี ดียังไง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ IS2000

E-Class ใหม่ผมยังไม่เคยลองแต่ GLC250d AMG ผมถือว่าช่วงล่างดีพอสมควรครับ แอบตึงตังแต่ที่ย่านความเร็วสูงแล้วนิ่งมากๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
จากนี้เป็นต้นไป สำหรับ Line-up ในไทย

GLC Coupe' จะเป็นเครื่องเบนซิน

ปล. จากการที่ได้ขับทั้ง GLC / E-Class มา ส่วนตัวผมก็คิดว่า GLC ขับดีกว่า E ครับ
[/quote

GLC COUPE จะไม่ทำเครื่องดีเซลแล้วหรอครับคุณหมู

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
หาตัวดีเซลยังได้เหรอครับ ผมหามาหลายที่บอกไม่มีแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
4Matic มีส่วนด้วยมั้ยครับ  :D

ออฟไลน์ Stp

GLC SUV เริ่มได้กระแสมาว่า เบนซินเสียบปลั๊กใกล้มาเต็มทนแล้ว

ไม่รู้สุดท้ายจะเลือกทางไหน เพราะ AMG ภาษีค่า CO2 ไปต่อไม่ได้ หากจะเพิ่มอุปกรณ์ถ้าไม่เลือกเสียบปลั๊กต้องขึ้นราคาอย่างเดียว อีกตั้ง 2 ปีกว่าจะ Facelift

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
ขับดีมากๆครับ กดคันเร่งเป็นมา ทะมัดทะแมง กระฉับกระเฉงมากครับ ภายในอาจจะสวยน้อยกว่าE นิดนึงแต่ทดแทนด้วยภาพรวม ดูโอเคกว่า ช่วงล่วงไม่แข็ง ไม่นิ่มไป เทียบกับ X4 อีกคันที่ใช้
GLC coupe ยังดีกว่าครับ
ยืนยันจากผู้ใช้จริง
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
เมื่อวันอาทิตย์ หลังจากได้เข้าไป กทม เอาเจ้า E350e ไปเช็คระยะตามปกติ ก็ได้มีโอกาสได้ไปทดลองขับและจองไปแบบงงๆครับ รุ้นที่ผมทดสอบเป็นตัวดีเซลที่อยากได้อยู่แล้ว การตกแต่งภายในก็สวยตามสไตล์เบนซ์ อยู่แล้ว แต่พอขับไปพอความเร็วสูง รู้สึกว่าGLC ขับได้มั่นใจกว่า E-Class ของผมมากๆ มากแบบรู้สึกได้ แต่การเก็บเสียงก็อาจด้อยกว่านิดๆ แต่ด้วยการที่รถคันมันใหญ่ ที่จริงผมไม่หวังว่าการขับขี่มันจะดีกว่ารถเก๋ง แต่ผมรู้สึกว่ามันขับดีเอามากๆ มากจนไม่อยากเชื่อว่า SUV คันใหญ่ๆแบบนั้นจะขับดีได้ขนาดนี้ จึงอยากถามท่านที่ใช้GLC ว่าท่านรู้สึกเหมือนผมหรือไม่ครับ

ปล.เหมือนว่าตัวดีเซลที่ผมจองจะเริ่มหารถยาก แล้วครับ แต่เซลล์ยังรับปากว่า ยังหาได้อยู่ คาดว่าคงไม่นานน่าจะได้รถครับ
ขอทราบได้ไหมว่าศูนย์ไหนครับที่มี GLC coupe ให้ลองและยังหาตัวดีเซลได้ครับ?