ผู้เขียน หัวข้อ: MG X-motion มีโอกาสขายได้มั้ยครับ  (อ่าน 5328 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
MG X-motion มีโอกาสขายได้มั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 23:20:09 »
MG xmotion พร้อมที่จะลงตลาดแล้ว

มันจะมีเครื่องยนต์ 2.0T เบนซินและในไทยอาจจะมีเครื่อง 1.9 Diesel

ราคาจะเท่าๆประมาณ Mazda CX-5 คือ 1.3-1.6 ล้าน

ขนาด:ยาว 4923 มม. กว้าง 1930มม. 1810มม. ใหญ่กว่า Fortuner อีก เมืองไทยอาจจะมาในฐานะ MG PPV

ออฟไลน์ tvm

Re: MG X-motion มีโอกาสขายได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 07:38:04 »
ถ้าราคาถูก สวย เมือเทียบกับคู่แข่งผมว่าระยะสั้นน่าจะขายได้ครับ
แต่ยาวๆ ก็คงต้องรอดูประสบการณ์ใช้งานว่าประทับใจไหม ยังไงอีกทีครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
Re: MG X-motion มีโอกาสขายได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 08:48:03 »
1.3-1.6 ไปmazda ดีกว่าครับวัสดุ และความเชื่อมั่นเยอะกว่าราคาขายต่อดีกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า
MG เข้ามาเหนื่อย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 09:02:17 »
MG xmotion พร้อมที่จะลงตลาดแล้ว

มันจะมีเครื่องยนต์ 2.0T เบนซินและในไทยอาจจะมีเครื่อง 1.9 Diesel

ราคาจะเท่าๆประมาณ Mazda CX-5 คือ 1.3-1.6 ล้าน

ขนาด:ยาว 4923 มม. กว้าง 1930มม. 1810มม. ใหญ่กว่า Fortuner อีก เมืองไทยอาจจะมาในฐานะ MG PPV

ใหญ่กว่า ฟอร์จูนเนอร์ นึกว่าจะเป็น mg maxus d90 ซะอีก
ดูจากรูป นึกว่า x motion ขนาดพอ ๆ กับ crv  8)

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 09:55:33 »
ในไทยอาจจะเป็น MG RX5 ก็ได้ครับ เห็นนำมาวิ่งทดสอบในมาสักพักแล้ว

MG X-motion ในจีนยังอยู่ในขั้นตอนวิ่งทดสอบกว่าจะเปิดตัวในจีนคงปีหน้า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 10:33:40 »
ในไทยอาจจะเป็น MG RX5 ก็ได้ครับ เห็นนำมาวิ่งทดสอบในมาสักพักแล้ว

MG X-motion ในจีนยังอยู่ในขั้นตอนวิ่งทดสอบกว่าจะเปิดตัวในจีนคงปีหน้า

ตัวนี้ ประกอบไทย หรือ จีนครับ เห็นที่จีนเปิดตัวตั้งแต่ปี 2016 แล้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 10:54:25 »

ตัวนี้ ประกอบไทย หรือ จีนครับ เห็นที่จีนเปิดตัวตั้งแต่ปี 2016 แล้ว

ในจีนครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:32:42 »

เบื้องต้นคงเอาตัว RX-5 มาแทน GS ก่อนครับ ส่วนเจ้า X-motion นี้เหมือนจะพอๆ กับ RX-8 เลย ต้องลุ้นราคาอีกทีว่าจะเท่ากับพวก Mu-X มั้ย

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 13:13:15 »
mg ppv ?
PPV คือ ต้องมีมาจากกระบะไม่ใช่เหรอครับ(ขนาด terra จะมา นิสสันยังต้องทำตัวสั้นขับสี่มาขาย รองรับเลยครับ)
แล้วถ้ามันเป็น PPV จริงๆ MG น่าจะประกอบกระบะขายก่อนนะ(จริงๆ มันควรกว่ามากๆ แค่ขายในเครือ CP อย่างเดียวก็รับประกันการขายได้มากกว่า tata แน่ๆ)
ถ้าตามข่าวมันคือ RX8 ไม่เป็น PPV นะ
.................
ผมกลับมองว่า เอา RX5 มาดูทิศทางตลาดก่อน ทำ7ที่นั่งไปเลยแล้วดูว่าได้ขนาดไหน น่าจะดีกว่าครับ
X motion ราคาน่าจะดีดไปพอสมควร (ผมมองว่าเกิน mu X แน่ๆ มี 1.2ล้าน) ... ผมมองจากฐานราคา GS นะที่ top ก็พอๆกับ SUV 2.0 ญี่ปุ่นหนะ ยังไงรุ่นนี้ก็ต้องแพงกว่า GS แน่
ซึ่งถ้าราคาดีดไปขนาดนี้ สำหรับคนไทย PPV หรือ CRV (และในอนาคตจะมี CX8 เข้ามาด้วย) จะถูกจริตกว่าครับ...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 16:05:03 »
mg ppv ?
PPV คือ ต้องมีมาจากกระบะไม่ใช่เหรอครับ(ขนาด terra จะมา นิสสันยังต้องทำตัวสั้นขับสี่มาขาย รองรับเลยครับ)
แล้วถ้ามันเป็น PPV จริงๆ MG น่าจะประกอบกระบะขายก่อนนะ(จริงๆ มันควรกว่ามากๆ แค่ขายในเครือ CP อย่างเดียวก็รับประกันการขายได้มากกว่า tata แน่ๆ)
ถ้าตามข่าวมันคือ RX8 ไม่เป็น PPV นะ
ผมกลับมองว่า เอา RX5 มาดูทิศทางตลาดก่อน ทำ7ที่นั่งไปเลยแล้วดูว่าได้ขนาดไหน น่าจะดีกว่าครับ
X motion ราคาน่าจะดีดไปพอสมควร (ผมมองว่าเกิน mu X แน่ๆ มี 1.2ล้าน) ... ผมมองจากฐานราคา GS นะที่ top ก็พอๆกับ SUV 2.0 ญี่ปุ่นหนะ ยังไงรุ่นนี้ก็ต้องแพงกว่า GS แน่
ซึ่งถ้าราคาดีดไปขนาดนี้ สำหรับคนไทย PPV หรือ CRV (และในอนาคตจะมี CX8 เข้ามาด้วย) จะถูกจริตกว่าครับ...

PPV เป็น SUV กลุ่มหนึ่ง ที่ใช้เรียกเฉพาะในประเทศไทย รถอย่าง Fortuner  Mu-x PJS EV ซึ่งในตลาดโลกเขาจัดอยู่ในกลุ่ม SUV

ถ้าจะเอา RX8 มาทำตลาด คงต้องมีรถกระบะ platform ร่วมกัน มาทำตลาดด้วย ไม่งั้นจะจัดกลุ่มเดียวกับ PPV ไม่ได้

RX8 เป็น SUV ในจีนใช้ platform Body On frame นะครับ รถในเครือหลายรุ่นก็ใช้ platform ร่วมกันครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 19:34:10 »
mg ppv ?

PPV เป็น SUV กลุ่มหนึ่ง ที่ใช้เรียกเฉพาะในประเทศไทย รถอย่าง Fortuner  Mu-x PJS EV ซึ่งในตลาดโลกเขาจัดอยู่ในกลุ่ม SUV

ถ้าจะเอา RX8 มาทำตลาด คงต้องมีรถกระบะ platform ร่วมกัน มาทำตลาดด้วย ไม่งั้นจะจัดกลุ่มเดียวกับ PPV ไม่ได้

RX8 เป็น SUV ในจีนใช้ platform Body On frame นะครับ รถในเครือหลายรุ่นก็ใช้ platform ร่วมกันครับ

เสริมให้อีกนิดครับ

Maxus D90 และ Roewe RX8 ใช้ Platform ร่วมกันแต่ถูกย่อส่วนลงมาเล็กน้อย และเท่าที่ดูจากขนาดของ MG X-Motion ที่แทบจะเท่ากันเป๊ะกับ Roewe RX8 ก็น่าจะสันนิษฐานได้ว่าใช้ Platform ร่วมกันครับ

ซึ่งแน่นอนเจ้า Maxus T60 ซึ่งเป็นกระบะ MG Rebadge ใช้ Platform เดียวกันกับ Maxus D90 ดังนั้นก็ติ๊ต่างเอาได้ว่าพัฒนามาจากกระบะครับ ผมเลยคิดว่าเจ้า X-Motion นี้คงเข้ามาในฐานะ MG PPV

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 20:50:27 »
รถจีนยุคนี้น่าใช้มากกก