ผู้เขียน หัวข้อ: รถตำรวจทางหลวง: ปัจจุบัน เราใช้รถ B Segment กันหรือครับ?  (อ่าน 4898 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
** เมื่อได้รับความเห็นจากเพื่อนๆแล้ว จึงขอลบรูป เพื่อไม่ให้เกิดความเสียหายต่อหน่วยงานนั้นๆครับ

สวัสดีครับเพื่อนๆ

ผมเพียงสงสัยว่า รถคันในรูป Honda City สามารถเป็นรถตำรวจทางหลวงได้ ใช่ไหมครับ?

ผมนำภาพมาจากในคลับแห่งหนึ่ง  จึงอยากมาขอความเห็นทุกๆท่าน

ไม่น่าเชื่อว่า วันนี้ ตำรวจเราจะต้องใช้ B Seg. ไล่ผู้ต้องสงสัย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2018, 23:27:03 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Fly to dream

พวกอาสา ไม่ก็รถที่ตำรวจใช้งานในหน่วยเล็กๆ หรืออีกแบบคนบริจาคให้มั้งครับแต่ไม่ใช่รถเช่าของหน่วยงานตำรวจแน่

แต่เคยเห็นที่ภูเก็ตมี Ecocar เป็นรถตำรวจแท้ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tnp_super

น่าจะเป็นรถอาสาตำรวจทางหลวงครับ รถตำรวจทางหลวงต้องสีแดงเลือดหมูสลับเหลือง

ออฟไลน์ Krongbun

ที่ญี่ปุ่นตัวรวจใช้สวิฟครับ  ::)
มี่ที่ Hagone กับ Gifu hasgima
แถบๆบ้านนอก

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เคยเห็นแต่ Accord เป็นส่วนใหญ่
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ เต๋า AV

เป็นรถของอาสา เอาไว้บริการประชาชนเฉยๆคับ
เช่น น้ำมันหมด ยางรั่ว

ไม่สามารถใช้ตั้งด่าน หรือติดตามผู้ร้าย

ออฟไลน์ the kit

ตัวรถ เจ้าของคงเป็นตำรวจทางหลวง แต่ไม่ใช่รถหลวง
เพราะถ้าเป็นอาสา คงไม่สามารถ ติดบอกได้ว่า ตำรวจทางหลวง
คงต้องระบุได้แค่ว่า อาสาสมัครตำรวจ

ส่วนสัญญาณไฟวับวาบ ส่วนใหญ่ที่ติดมักผิด กม. เพราะต้องแจ้งรถ รุ่น ทะเบียนไปที่จังหวัด
"Make It Count"

ออฟไลน์ NoName__???

เหมือนเคยเห็นมีหลายยี่ห้อเลย

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
ปกติเห็นแต่ Accord

ออฟไลน์ adiPureII

รถหลวง คงไม่ติดกันสาด ติดโครเมียมรอบคัน แบบนี้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
Re: รถตำรวจทางหลวง: ปัจจุบัน เราใช้รถ B Segment กันหรือครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:08:33 »
บ้านตำรวจใช้รถหลากหลายมาก และเป็นรถเช่า 5 ปีเปลี่ยน  เช่น
ทางหลวงจะเป็น D-Segment   ปัจจุบันล๊อตล่าสุด ได้ Accord 2.4 ครับ
ตำรวจท่องเที่ยว  C-Segment   ปัจจุบันล๊อตล่าสุด ได้ altis 1.6
ตำรวจนครบาล + สภ  กระบะ 4ประตู + 2 ประตู ปัจจุบันล๊อตล่าสุด ได้ รีโว่ + ดีแม็กซ์ รถผู้กำกับสถานี   altis 1.6
และมีรถใช้ในหน่วยงานเฉพาะติดทะเบียนตราโล่ห์  มีเรนเจอร์ 2.2 ใช้ในอริทราช  พวก MUx  ในตรวจพิสูจน์หลักฐาน ภูธรจังหวัด และมีวีออสด้วยครับ
นี่ยังไม่รวมรถที่ได้รับการบริจาคหน่วยงานอื่นๆ ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: รถตำรวจทางหลวง: ปัจจุบัน เราใช้รถ B Segment กันหรือครับ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 12:17:59 »
สาเหตุที่ผมนำมาถาม หลักๆ คือ แว่ปแรกที่เห็น แอบคิดว่า ...

1) รถ B Segment

2) มีอุปกรณ์ตกแต่ง พร้อมกระทะล้อของ Mazda 2

- ถ้านี่เป็นรถของทางราชการ นำมาปรับแต่งได้หรือ?   ???

- ถ้านี่เป็นรถส่วนตัว นำมาติดตั้งตรา/ป้ายสัญลักษณ์ + ไฟฉุกเฉิน ได้ไหม?    :-\

เจตนาที่ถามเพราะสงสัยเท่านั้นครับผม 
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 15:16:14 »
ถ้ารถคันนี้ เป็นรถราชการ หรือส่วนตัว ที่ได้รับการขออนุญาตอย่างถูกต้องแล้ว

ผมต้องขออภัยหน่วยงาน หรือท่านเจ้าของรถ มา ณ ที่นี้ด้วย

ป.ล. ผมต้องลบภาพออกเลยไหนครับ?  รบกวนเพื่อนๆชี้แนะด้วย

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 21:07:24 »
ล้อ Mazda 2 ป่าวนั่น