ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer EX เกียร์กระตุก หาสาเหตุไม่เจอครับ...  (อ่าน 5710 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
Lancer EX 2.0 เกียร์กระตุกช่วงออกตัว กระตุกแบบรู้สึกได้ทั้งคัน(3-4ครั้ง) พอทำความเร็วแล้วก็ไม่มีอะไร

มากระตุกอีกช่วงตอนชลอความเร็วเกือบหยุดรถ

เข้าศูนย์ ศูนย์หาไม่เจอ... เลยล้างปีกผีเสื้อให้ เอากลับมาก็กระตุกอยู่ แต่เหมือนจะน้อยลง

คิดว่าเกียร์ขึ้นสวรรค์รึเปล่าครับ? แล้วควรทำไงต่อดีครับในเมื่อศูนย์ไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นอะไรกันแน่ครับ หรือมีอู่นอกแนะนำไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
Re: Lancer EX เกียร์กระตุก หาสาเหตุไม่เจอครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 10:56:40 »
น้ำมันเกียร์ถ่ายนานหรือยังครับวิ่งมากี่โลแล้ว

ลองเข้าอู่นอกก็ได้ครับ ช่างเก่งกว่า

ไม่ลองไปปรึกษากลุ่มในเฟสดูครับ น่าจะได้คำตอบตรงจุดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

Re: Lancer EX เกียร์กระตุก หาสาเหตุไม่เจอครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:02:41 »
ถ้าสงสัยเป็นที่เกียร์ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ
แต่ผมอยากให้ลองเช็ค ระบบจุดระเบิดกับพวกปั๊มติ๊กด้วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:03:10 »
รุ่นนี้เป็นอะไรครับ cvt หรือ ฟันเฟืองครับ

ถ้าฟันเฟือง ผมว่าเป็นแค่โอริงของโซลินอยด์มันเสื่อมครับ ทำให้แรงดันน้ำมันมันรั่ว

เปลี่ยนแค่ชุดโอริงก็พอครับ แต่ก็หมื่นกว่าครับ

ที่สำคัญ หาอู่เปลี่ยนให้เฉพาะจุดนี้ยากนะครับ ถ้าไม่ซี้กันจะโดนฮอลทั้งเกียร์

ปล.ของผมสเปซแวกอน ทำโอริงตรงนั้นแล้ววิ่งยาวต่ออีกหลายหมื่นโลเลย

ออฟไลน์ apcha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:10:02 »
Lancer EX 2.0 เกียร์กระตุกช่วงออกตัว กระตุกแบบรู้สึกได้ทั้งคัน(3-4ครั้ง) พอทำความเร็วแล้วก็ไม่มีอะไร

มากระตุกอีกช่วงตอนชลอความเร็วเกือบหยุดรถ

เข้าศูนย์ ศูนย์หาไม่เจอ... เลยล้างปีกผีเสื้อให้ เอากลับมาก็กระตุกอยู่ แต่เหมือนจะน้อยลง

คิดว่าเกียร์ขึ้นสวรรค์รึเปล่าครับ? แล้วควรทำไงต่อดีครับในเมื่อศูนย์ไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นอะไรกันแน่ครับ หรือมีอู่นอกแนะนำไหมครับ?

ขอบคุณครับ
วิ่งมากี่โลแล้ว เปลี่ยนถ่าย นมก นานยัง ลองรีเสตเกียแบบ บ้าน ๆ ข้อมูลอากู๋เลย
ปล. อาการเหมือน step motor เริ่มทำงานผิดปกติ สงสัยเริ่มเสื่อมถอย กำลังหมด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:16:27 »

ลองไปอู่ เนส เออโต้ช้อป แถวมีนบุรีครับ
รถ เดิมๆ ไหม
จูนหรือเปลี่ยน อปก ใหม่มารึเปล่า

ในเกียร์ มีสมองเกียร์ โซลินอย และ Step moter
ที่พังบ่อย ก็ Step moter สาเหตุที่พัไวเพราะ ใช้ นมก ไม่ใช่ของศูนย์

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:48:57 »
รถวิ่งมา 126,211 km. ครับ รถ7ปี เกียร์CVT serviceที่ศูนย์มิตซูตลอด ไม่เคยทำข้างนอกครับ

รถstockเลยครับ ไม่เคยจูนอะไรทั้งนั้นครับ

ทางศูนย์เสียบOBDบอกว่าไม่โชว์อะไรเลยครับ ปกติหมด แต่ศูนย์พบว่ามีอาการกระตุกจริง แต่บอกไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไรกันแน่

น้ำมันเกียร์เปลี่ยนครั้งสุดท้ายตอน 122,552 km. (เดือนมีนาคม ปี61ครับ)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 12:11:51 »
EX ใช้ CVT

ลองรีเซ็ทเกียร์ดูหรือยังครับ เผื่อหาย

ถ้ารีเซ็ทแล้วยังไม่หายกระตุก คงต้องไล่กันอีกรอบ

น้ำมันเกียร์ ตามความเห็นล่าสุด เพิ่งเปลื่ยนไป 6000 กม. ยังใหม่อยู่

ขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 12:47:48 »
ลองให้เขารีเซ็ตและปลดเอนจิ้นเบรกดูครับ ถ้าไม่หาย แปลว่าไม่โซลินอยด์ก็น้ำมันเกียร์ไปแล้ว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 14:55:37 »
คิดว่าเป็น ชุดโซลินอยล์อีกเสียง  หรือเป็นแค่กรองเกียร์(ถ้ามี)ตัน น้ำมันเกียรแรงดันตกครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 15:06:12 »
เกือบอาการเดียวกันครับ  L33 4ปี เกือบ 7 หมื่น กม.
แต่รถผมไม่กระตุกช่วงออกตัว นอกนั้นเหมือนกันเป๊ะ

ทำมาหลายศูนย์และอู่นอก
 reset, calibrate ล้างปีกผีเสื้อ อาการยังเหมือนเดิม
เกียร์พังไหม ช่างหลายที่ก็บอกว่ายังไม่น่าพัง

ตอนนี้จอดทิ้งไว้ ไม่มีคสามสุขที่จะขับเลยครับ

เอาใจช่วย จขกท.

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 10:56:29 »
กรองเกียร์เปลี่ยนยังครับ กรองกระดาษ อยู่ในวอมเมอร์ กับอีกตังแคลงด้านล่าง วิ่งน้อยอยู่ลองเปลี่ยนแค่กรองกระดาษ
อย่างเดียวก็ได้ครับ ตัวประมาณ 450 +-