ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องยี่ห้อ และรุ่นยางของ X5 F15 ที่จะเปลี่ยนใหม่ชุดใหม่ครับ  (อ่าน 4108 ครั้ง)

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
ใช้ X5 F15 40e วิ่งมาใกล้ๆ 50,000 กิโลเมตร แล้วครับ ยางติดโรงงานเป็นยาง runflat กระด้างมาก และตอนใช้ไปช่วงหลังๆ เสียงตอนวิ่งก็ดังมากขึ้นเรื่อยๆ น่าจะใกล้ต้องเปลี่ยนยางทั้งชุดแล้ว

ยางคู่หน้า 275/40 R20
ยางคู่หลัง 315/35 R20

ชุดยางที่ต้องการซื้อใหม่ ไม่เอาแบบ runflat เพราะราคาแพง และหนวกหู จะหายางทั่วไปแทน เน้นประสิทธิภาพในการขับขี่ที่ความเร็ว 120 ขึ้นไป เข้าโค้งหนึบ เกาะถนนดีทั้งทางแห้ง+ทางเปียก วิ่งถนนปกติ ไม่ได้ off road และถ้ามีความนุ่มสบายพอประมาณ และเสียงยางเบาไม่ดังรบกวนได้ก็จะดีมากครับ (แต่ไม่น่าจะดังเท่า runflat มั้ง?)

ตอนนี้ที่หาๆดูอยู่ มีที่น่าสนใจอยู่ 3 รุ่น คือ

1) Michelin Latitude Sport 3
2) Pirelli P Zero
3) Bridgestone Dueller HP Sport
4) Bridgestone Alenza

แต่ไม่ทราบว่าร้านไหนที่จะพอมีขายมั่ง และไม่เคยลองใช้ทั้ง 4 รุ่นนี้มาก่อน เลยอยากจะสอบถามผู้รู้หรือผู้ที่เคยใช้แล้ว ให้ช่วยแนะนำลักษณะจุดเด่นจุดด้อยของยางแต่ละรุ่นให้ทราบหน่อยครับ และยางรุ่นไหนที่น่าจะตรงความต้องการในการใช้งานที่อธิบายไปมากที่สุดครับ? หรือหากท่านใดมียางรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นที่อยากแนะนำ ก็เชิญได้เลยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2018, 17:42:30 โดย (ノ ´ ▽ ` )ノ »

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
ผมเคยใช้ 1 กับ 3 และล่าสุดใส่ Dunlop sportmaxx 050+ มาหมื่นโล

Dunlop เกาะสุด พวงมาลัยคมสุด คงเพราะแก้มแข็งด้วย น้ำขังกลางๆ แต่ดีกว่า Dueler HP
 เสียง ตอนนี้ยังพอๆกัน ไม่ต่างกันแบบชัดเจน แต่คาดว่าต่อไปคงดังขึ้นกว่าทุกตัว

ถ้าตอนนี้ ผมอยากลอง Continental SportContact 5 SUV ครับ ตอนนั้นสั่งนานกว่า เลยได้ Dunlop แทน

• **
ผมเคยใช้ 1 กับ 3 และล่าสุดใส่ Dunlop sportmaxx 050+ มาหมื่นโล

Dunlop เกาะสุด พวงมาลัยคมสุด คงเพราะแก้มแข็งด้วย น้ำขังกลางๆ แต่ดีกว่า Dueler HP
 เสียง ตอนนี้ยังพอๆกัน ไม่ต่างกันแบบชัดเจน แต่คาดว่าต่อไปคงดังขึ้นกว่าทุกตัว

ถ้าตอนนี้ ผมอยากลอง Continental SportContact 5 SUV ครับ ตอนนั้นสั่งนานกว่า เลยได้ Dunlop แทน

Dunlop Sport Maxx 050 Plus ที่ใช้อยู่ ขนาดยางเท่าไหร่นะครับ ราคาสูงมากหรือเปล่า แต่เห็นกล่าวข้าม Michelin Latitude Sport 3 ไปเลย แสดงว่าประสิทธิภาพ,ด้อยที่สุดในยางที่ list ด้านบนที่เคยลองใช้ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ H3T

Dunlop ราคาต่ำสุดครับ made in Japan ด้วย
ส่วน ML เงียบนุ่มสุดครับ แต่ผมไม่ประทับใจตรงย้วยไปนิดนึง และราคาสูงพอสมควร

• **
Dunlop ราคาต่ำสุดครับ made in Japan ด้วย
ส่วน ML เงียบนุ่มสุดครับ แต่ผมไม่ประทับใจตรงย้วยไปนิดนึง และราคาสูงพอสมควร

ขอบคุณมากครับ Latitude Sport 3 เห็นบอกว่าย้วยนี่ มันยังพอรับได้เวลาขับซิ่งๆไวๆหน่อยไหมครับ  เพราะ sedan อีกคันใช้ Pilot Sport 4 ซึ่งค่อนข้างพอใช้ในความเงียบ และเกาะพอสมควร ไม่ทราบว่าจะคล้ายกับ Latitude series ด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ bingoman

เคยใช้ Dueler Sport HP  แต่ตัวนี้มันตกรุ่นแล้ว กลายมาเป็น Alenza ครับ

ตัว Dueler HP ที่ผมใช้  ขอนิยามมันว่า หนึบสุดๆ ทางแห้ง และเด้งกระดอนกระชับ  ไม่นุ่ม  แต่ขับมันมากๆ  พอทางโค้งหรือมุดๆ ก็กระชับไม่ย้วยเลย   ส่วนทางเปียกอยู่ในเกณฑ์ดี  แต่ไม่ได้โดดเด่นครับ