โพลล์

??????????????????????

?????? ??????????????????
12 (50%)
??????????
12 (50%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 23

ผู้เขียน หัวข้อ: สมมติถ้า TMT เอา All New Yaris gen 3 มาขายในไทยราคาเดิมคิดว่าขายดีขึ้นไหม?  (อ่าน 7887 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ความผิดพลาด Yaris Gen 2 เห็นจะเป็นเรื่องการไม่มีรุ่น J Grade ราคา 5.2-5.8 แสนบาท
มีแต่รุ่น E ที่มีราคา 5.99 แสนบาทขึ้นไป ทำให้คนไทยส่วนใหญ่มองว่าแพง
และไม่สนใจด้วยว่ามันแพงเพราะไม่มีุรุ่นล่างให้เลือกต่างหากล่ะ

สมมติถ้า TMT ยังคิดนำ All New Yaris มาขายใหม่ แน่นอนก็ต้องมี J Grade ให้เลือกด้วย
คุณคิดว่ามันจะประสบความสำเร็จมากกว่าเดิมหรือเปล่า ในขณะที่มีคู่แข่งในตลาดแน่นเอี๊ยด

จากการติดตามข่าวดูเหมือน Toyota จะยังคงรักษาการออกแบบ"เดิม"ไว้ (Keep Concept)
ไม่แน่ใจว่่าสาเหตุนี้หรือเปล่าที่ TMT จำเป็นต้องยกเลิกไปเพราะมันไม่แตกต่างจากเดิมมากนัก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าในกรณีที่แนวทางของตัวรถยังเป็นแนวเดิมจากตัวเก่าที่ไม่มีอะไรโดดเด่นแบบนี้ แล้วยังราคาเดิมอีก ผมบอกด้เลยว่าดับวูบแน่นอนครับ
ตอนนี้ตลาดรถเล็กมีผู้เล่นที่เปลี่ยนไปจากสมัยเมื่อ 3-4 ปีก่อนแล้วครับ ถ้า TMT ยังหาจุดเด่นให้ตัวรถไม่ได้ ยากครับที่กลับมา
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ถ้าจะทำตลาดต่อเนื่อง ต้องหาจุดเด่น หรือจุดแข็งของตัวเองออกมาก่อน

ตอนนี้ยังมองไม่เห็น ก็คงยากที่จะทำตลาดต่อเนื่อง และรุกกลับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมคิดว่าน่าจะใกล้เคียงเดิมนะ เพราะรูปลักษณ์ที่ไม่ได้สวยกว่าชาวบ้านเค้าแถมรุสึกโมเดลนี้จะเริ่มเก่าแล้ว

ถ้าผมมีเงินระดับ 5-6 แสน ผมของไปเล่น m2 หรือแจสดีกว่าครับ สวยกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าตอบแบบเล่นๆ มันก็ขายได้เพราะยี่ห้อ

ถ้าตอบแบบจริงๆ ขายไม่ดีอาจถึงขั้น shift..... to lose ถ้ายิ่งกักของสุดๆ แพงแบบสุดๆ  วัสดุก๊อกแก๊กสุดๆ แบบตอนนี้ สู้ไปเอา eco car มาขายดีกว่า

ทำอะไรให้ลูกค้าคุ้มหน่อยดิ๊
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Satanic za'

555 เห็นภาพเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่า รูปร่างหน้าตารุ่นปัจจุบันก็โอเค นะ ดูสวยได้นาน

เหลือแค่ อัพเกรดช่วงล่าง กับ เพิ่ม ความแรงของเครื่องยนต์

ช่องเก็บของมากมาย กับเนื้อที่ภายใน ถือว่าใช้ได้แล้ว
เสียดายที่ TMT จะไม่ทำ Yaris ต่อนะ มัวมองไปที่ Jazz มากไปรึเปล่า
ซึ่ง Jazz จริงๆ หุ่นมันไปทาง Toyota Ractis แล้ว เหมือนมวยคนละรุ่นไปแล้ว
ํYaris นี่อยู่ตลาดเดียวกับ Mazda 2 , Fiesta, Swift โดยตรง

ก็ยังต่อกรได้นะ แค่เพิ่ม สองสิ่งที่ว่า ช่วงล่าง กับ ความแรง อ้อ แล้วก็พวงมาลัย เซ็ตมาให้ดีๆ
ผมดูไม่ออกว่ามันจะสู้ คู่แข่งโดยตรงของมันไม่ได้ยังไง เลิกกลัว Jazz เถอะ เพราะรูปร่างมัน
ข้ามไปกลุ่ม mini MPV เล็กๆ แล้ว ที่น่าสงสัยคือ การถอน Yaris ออก จะเป็นเฉพาะในไทย
หรือเป็นกันทั่วโลก เพราะถ้าสังเกตุดูจริงๆ แฟนๆ Yaris ในโลกก็เยอะ หรือแม้แต่ในบ้านเราเอง
คนที่มองว่า Yaris สวยกว่า Jazz ก็ยังมีอยู่มากมายพอสมควร

ออฟไลน์ Ohmmypp

ถ้าทำมาดี คุ้ม เหมาะสม ผมว่ายังไงก็ขายได้ครับ ตอนนี้คู่แข่งเยอะมาก ก็คงลำบากกันหน่อย

รุ่นปัจจุบัน ตอนแรกๆ ไม่มีคู่แข่ง ก็ยังไม่เห็นใครบ่นว่ามันแย่นี่ครับ

ผมมองว่า ตัวมันนี้เป็นรถเซ็กเม้นต์นี้รุ่นแรกๆ พอค่ายอื่นทำออกมาทีหลัง ก็เลยดีกว่า เท่านั้นเอง โตโยต้าไม่ได้ทำรถห่วยหรอกครับ (ถึงแม้ปัจจุบันจะออกแบบรถแปลกๆ ไปบ้าง) อย่างมาสด้าสองและสวิฟท์ ก็เครื่องแรงสู้ไม่ได้ แต่ทั้งคู่ก็มีจุดเด่นอื่นๆ เช่นช่วงล่างมั่นใจได้กว่า หรืออื่นๆอีก

ถึงแม้ว่าพี่ผมจะใช้ยาิริส แล้วผมก็ไม่ได้ชอบอะไรหลายๆ อย่างของมัน แต่ก็อยากให้มีรุ่นนี้ต่อไป ขอแค่คุณทำให้ "ดีพอ" ก็เท่านั้นเอง
JC TU #54

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
toyota ทำรถมาน้อยรุ่นมากที่ผมจะชอบเรื่องรูปทรง

แต่สำหรับ Yaris แล้ว ผมว่ามันสวยนะ รถ 5 ประตูใน B-Segment ผมว่า ต่างสวยทุกคันเลย สวยในแบบของตัวเองแทบทั้งนั้น

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบสำหรับ Yaris ซึ่งตอนนี้ด้อยกว่าคู่แข่ง อาจด้วยเรื่องรถที่ออกมาก่อน คู่แข่งหน้าใหม่ๆมานาน แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบและไม่เลือกจริงๆในตอนนี้คือ คุณภาพของวัสดุ โดยเฉพาะจำพวกพลาสติก ที่ดูไม่สมราคา แข็งๆเหมือนพลาสติกของเล่น ลดต้นทุนในการผลิตมาเกินไป

อัพเกรดได้อีกอย่างเช่น พวกเกียร์ กับคันเร่งไฟฟ้า ถ้าทำได้ทั้งหมด
บวกกับ brand power ด้วยแล้ว ไม่เห็น Yaris จะต้องกลัวอะไรเลยนะครับ
Hatchback ของแต่ละค่ายก็ต่างมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ดูๆ ไป เหมือนขาย
เรื่องรสนิยมมากกว่า ว่ามั๊ย ?

ออฟไลน์ Chris Evn

ผมว่า รูปร่างหน้าตารุ่นปัจจุบันก็โอเค นะ ดูสวยได้นาน

เหลือแค่ อัพเกรดช่วงล่าง กับ เพิ่ม ความแรงของเครื่องยนต์

ช่องเก็บของมากมาย กับเนื้อที่ภายใน ถือว่าใช้ได้แล้ว
เสียดายที่ TMT จะไม่ทำ Yaris ต่อนะ มัวมองไปที่ Jazz มากไปรึเปล่า
ซึ่ง Jazz จริงๆ หุ่นมันไปทาง Toyota Ractis แล้ว เหมือนมวยคนละรุ่นไปแล้ว
ํYaris นี่อยู่ตลาดเดียวกับ Mazda 2 , Fiesta, Swift โดยตรง

ก็ยังต่อกรได้นะ แค่เพิ่ม สองสิ่งที่ว่า ช่วงล่าง กับ ความแรง อ้อ แล้วก็พวงมาลัย เซ็ตมาให้ดีๆ
ผมดูไม่ออกว่ามันจะสู้ คู่แข่งโดยตรงของมันไม่ได้ยังไง เลิกกลัว Jazz เถอะ เพราะรูปร่างมัน
ข้ามไปกลุ่ม mini MPV เล็กๆ แล้ว ที่น่าสงสัยคือ การถอน Yaris ออก จะเป็นเฉพาะในไทย
หรือเป็นกันทั่วโลก เพราะถ้าสังเกตุดูจริงๆ แฟนๆ Yaris ในโลกก็เยอะ หรือแม้แต่ในบ้านเราเอง
คนที่มองว่า Yaris สวยกว่า Jazz ก็ยังมีอยู่มากมายพอสมควร

ผมคิดว่า เครื่อง + ช่วงล่างของ Yaris ตอนนี้ก็ใช้ได้แล้ว

แต่อยากให้พัฒนาพื้นที่ใช้สอย กับ กดราคาให้ต่ำลงอีก มากกว่า

ออฟไลน์ best

Yaris รุ่นปัจจุบันก็มีเกรด j อยู่แล้วนะครับ เพิ่มขึ้นมาตอนไมเนอร์เชนจ์

ผมว่ายอดขายของ Yaris ในปัจจุบันก็ไม่ถือว่าน้อยเลยนะครับ โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับอายุของรถที่ออกมาหลายปีแล้ว

ถ้าหากว่าใครตามยอดขายมาตลอดจะพบว่าไม่น้อยเลยครับ แล้วค่อนข้างคงที่ เสียดายที่โตโยต้าเดินเกมส์ผิดในตอนเปิดตัว

จนทำให้คนจำว่ามันราคาแพง ทั้งๆที่ตอนนี้ก็ไม่แพงแล้วเมื่อเทียบกับยี้ห้ออื่นๆ และราคาเกือบจะเท่าๆ กับวีออสอยู่แล้ว

ตอนนี้ที่เชียงใหม่ป้ายแดงวิ่งเต็มเลยครับ ผมเองยังคิดอยู่ว่าน่าใช้กว่าออกวีออสอีก แถมดูดีด้วยเพราะคนคิดว่าแพง 55
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ IncarRus

เอามาให้ดูเล่นๆ "เหตุเกิด ณ ลานจอดรถ Apartment แห่งหนึ่ง"

ปล. Apartment แห่งนี้มีรถจอดอยู่ประมาณ 25-30 คัน เป็น Yaris ไปซะ 8-10 คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 07:56:19 โดย IncarRus »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เอามาให้ดูเล่นๆ "เหตุเกิด ณ ลานจอดรถ Apartment แห่งหนึ่ง"

ยาริสขาวอวบบบบ

ดูๆแล้วน่ารักดีเหมือนกันนะเนี่ย

ผมเชื่อและยืนยันว่าถ้า TMT  แก้ไขปัญหาที่เป็นจุดด้อยของเจ้ายาริสอย่างเรื่องช่วงล่างกับเรื่อพื้นที่ใช้สอยที่ขอมากกว่านี้อีกหน่อย กับการวางราคาที่ "สมเหตุสมผล" มากกว่านี้ ผมเชื่อว่ายาริสจะยังอยู่ได้ครับ ถึงจะไม่ชนะแจ๊สก็ตาม เพราะเอาจริงๆสองตัวนี้คนละบุคลิกเลยครับ แต่เพียงกลุ่มคนที่จะซื้อมันเป็นกลุ่มที่อยู่ใกล้ๆกันเท่านั้นเอง ทีนี้ก็แล้วแต่รสนิยมลูกค้าแล้วละครับว่าชอบแบบไหน

แต่ที่แน่ๆระวังเจ้าสวิฟท์ดีๆละกันครับ เจ้านี่ถ้าทางซูซุกิกล้าทำอะไรที่ฉีกออกไป อาจมีรายการ surprise เล็กๆ ให้กับทาง TMT ได้เหมือนกัน ถึงยอดขายจะสู้ไม่ได้ก็ตาม ยังไม่รวมน้องสองอีกตัว ส่วนเฟียสต้า ต้องขอดูก่อนละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ผมคิดว่า เครื่อง + ช่วงล่างของ Yaris ตอนนี้ก็ใช้ได้แล้ว

แต่อยากให้พัฒนาพื้นที่ใช้สอย กับ กดราคาให้ต่ำลงอีก มากกว่า

ผมใช้ Yaris มา 3 ปีครึ่ง เครื่องยนต์ ช่วงล่างมันโอเคก็จริง แต่พอมาใช้ Mazda 2/ Swift
การขับขี่ ช่วงล่างมันคนละเรื่องเลยแบบรู้สึกอย่างชัดเจนเลยล่ะครับ

เครื่องยนต์ 109 แรงม้า อัตราเร่งดีอยู่แล้วจริงอยู่ แต่ถ้าเทคโนโลยีมันไปถึง
ต้องเพิ่มแรงม้า แรงบิดขึ้นอีก เพื่อเป็นการอัพเกรดสินค้าจากเดิม หรือจะเป็น
Dual VVTi ไม่ก็ Valvematic ก็ได้

เกียร์ 4 speed หากเปลี่ยนสเป็ก เป็น 5 speed หรือ CVT ก็มีจุดขายเพิ่มขึ้นอีก

พวงมาลัย / คันเร่งไฟฟ้า สองอย่างนี้เป็นจุดที่พูดกันมากอยู่พักนึง ซึ่ง
สู้คู่แข่งหลายๆ รุ่นไม่ได้เหมือนกัน

แต่ Full Minor Change ก็สมควรต้องพัฒนาพวกสิ่งเหล่านี้อยู่แล้ว
ผมว่าน่าเสียดายจริงๆ ที่ Next Yaris จะไม่ได้เกิดในเมืองไทยนะคับนี่

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ส่วนตัวนะ คู่แข่งมีมากเหลือเกิน ต้องออกแบบรถให้มีเอกลักษณ์มากๆ option ครบๆ ในราคาที่เหมาะสม ซึ่งมันยากจริงๆๆ ในตลาดรถ segment นี้
แต่ก็นั้นอีกละ toyota เงินมี r&d พร้อม ถ้าลองจะสู้แล้ว คงไม่เกินความสามารถแน่นอน

ออฟไลน์ FyGI

เมื่อก่อนตัวเปรียบเทียบก็มีแค่ Jazz

แต่ตอนนี้ตัวเปรียบเทียบมันเยอะขึ้น

น้องใหม่ออกมา งามหยด ออฟชั่นตรึม

ราคาเมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้ก็คุ้มค่ากว่า

โตโยต้าอาจจะเชื่อมั่นในแบรนด์มากเกินไป

ว่าทำอะไรออกมาก็ขายได้ ตั้งแพงก็ขายได้

ถ้า Yaris ตัวใหม่มา คงต้องคิดให้มากๆ

อย่าคิดแค่ว่า ชั้นคือ โตโยต้า

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ผมว่า ยี่ห้อ Toyota ยังไงก็ขายได้ครับ

ขนาดทุกวันนี้ ตัวรถก็เก่าสุด ราคาก็ใช่ว่าจะถูก คุณสมบัติรถใช่ว่าจะเลิศเลอ
มันยังขายได้เฉลี่ย 800 กว่าคันต่อเดือนเลยนะ

สิ่งสำคัญ ขึ้นกับว่า รุ่นใหม่ คุณสมบัติจะเป็นไงมากกว่าครับ
ตอนนี้ รถระดับ B Segment จุดด้อยร่วมกันของหลายๆ รุ่นจากทุกยี่ห้อ
จะเป็นเรื่อง "ความกว้างขวางภายในห้องโดยสาร"

ทั้ง Yaris , 2 HB , Fiesta , Swift มันจะค่อนข้างเล็กเหมือนกันหมด ไม่ว่าจะแถว 2 และท้ายรถ
ถ้าทำรุ่นใหม่มา แล้วขยายใหญ่ขึ้นใกล้เคียง Jazz ปัจจุบัน สเปคหลักๆ ดีกว่าเดิมแค่เพียงเล็กน้อย ราคาประมาณเดิม

ก็สามารถทำยอดขายฟื้นคืนชีพกลับมาแซงน้องใหม่ทั้งหลายได้แล้วแหละครับ เชื่อมะ ?

ปล. แต่ Toyota จะทำออกมาหรือเปล่า เป็นอีกเรื่องนึง เพราะเค้าต้องเพิ่มรุ่นผลิตทั้ง Prius และ ECOCar ด้วยนะ !!

ออฟไลน์ tommaris

จะว่าไปมันก็ไม่ได้ขายได้แค่เพราะชื่อโตโยต้าอย่างเดียวนะ
หลาย ๆ คนชอบก็รูปลักษณ์แบบนี้มากกว่ายี่ห้ออื่นอย่างบริสุทธิ์ใจก็มีนะ  :-\

ผมว่า ยี่ห้อ Toyota ยังไงก็ขายได้ครับ

ขนาดทุกวันนี้ ตัวรถก็เก่าสุด ราคาก็ใช่ว่าจะถูก คุณสมบัติรถใช่ว่าจะเลิศเลอ
มันยังขายได้เฉลี่ย 800 กว่าคันต่อเดือนเลยนะ

สิ่งสำคัญ ขึ้นกับว่า รุ่นใหม่ คุณสมบัติจะเป็นไงมากกว่าครับ
ตอนนี้ รถระดับ B Segment จุดด้อยร่วมกันของหลายๆ รุ่นจากทุกยี่ห้อ
จะเป็นเรื่อง "ความกว้างขวางภายในห้องโดยสาร"

ทั้ง Yaris , 2 HB , Fiesta , Swift มันจะค่อนข้างเล็กเหมือนกันหมด ไม่ว่าจะแถว 2 และท้ายรถ
ถ้าทำรุ่นใหม่มา แล้วขยายใหญ่ขึ้นใกล้เคียง Jazz ปัจจุบัน สเปคหลักๆ ดีกว่าเดิมแค่เพียงเล็กน้อย ราคาประมาณเดิม

ก็สามารถทำยอดขายฟื้นคืนชีพกลับมาแซงน้องใหม่ทั้งหลายได้แล้วแหละครับ เชื่อมะ ?

ปล. แต่ Toyota จะทำออกมาหรือเปล่า เป็นอีกเรื่องนึง เพราะเค้าต้องเพิ่มรุ่นผลิตทั้ง Prius และ ECOCar ด้วยนะ !!

ใหญ่ตามได้ แต่อย่าเยอะมากนะคับ เดี๋ยวจะเสียเอกลักษณ์ เล็กเล็กๆ กระทัดรัดไป อิอิ
เพราะ Jazz มันแทบจะไม่ใช่ sub-compact hatchback แล้วนะสำหรับผม มันแนว mini/small MPV ไปแย้ว