ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยมาแล้วครับ Chevrolet AVEO 1.6 SS แจ้งผลการใช้งาน ของน้ำมันสองถังแรกครับ  (อ่าน 39248 ครั้ง)

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
จากกระทู้ที่เคยปรึกษาเพื่อนๆในบอร์ดนี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=6126.0

พอดีเห็นว่าคุณจิมมี่ไม่ได้ทำ review เจ้าตัวนี้แล้ว
และผมอ่าน review ของคุณจิมมี่ ที่ทำไว้สำหรับเจ้าโอ้ 1400CC ตอนปี 2007
อ่านไปอ่านมา หลายรอบมากๆ วิเคราะห์ข้อเสียทั้งหมด ว่ารับได้หรือไม่
สุดท้ายก็ถอยมาครับ จากคำพูดของพี่ชายผมเองว่า "ถ้าเมิงซื้อ vios เมิงขับรถที่ไม่ชอบ จะมีความสุขเหรอ จะภูมิใจกับรถที่ตัวเองขับเหรอ"

(จริงๆอยากได้ City ไม่แพ้กัน แต่รอรถ 3-4 เดือน ผมรอไม่ไหวครับ จำเป็นต้องใช้รถ)
(ที่บ้านไม่ให้ซื้อฟอร์ดครับ เพราะคันเก่าที่ศูนย์คิดค่าบริการโหดมาก ยิ่งกว่าเชฟอีก T^T อยากได้เฟียสต้าเหมือนกัน)

ในที่สุด ก็ถอยมาจนได้  1.6 SS สีขาว ครับ และจะมาแจ้งผลการใช้งานครับ (ขออนุญาตเปรียบเทียบกับ review ของคุณจิมมี่บางส่วนนะครับ)

1. อัตราเร่ง - ไม่เคยคิดว่าอืดเลยครับ(อาจจะเป็นเพราะได้เครื่อง 1.6 จากออพตร้ามา และน้ำหนักกับขนาดน้อยกว่าออพตร้า)
เท่าที่ขับมามีอาการอืดแค่สถานการณ์เดียว คือต้องเบรคตอนขึ้นสะพาน และรอบยังไม่มาอืดครับ  ส่วนบนทางเรียบวิ่งฉิวครับ
สรุป ( + )  ^^

2. การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง - กินมากๆครับ แต่ไม่รู้ว่าเพราะอยู่ในช่วงรันอิน หรือ 1,000 กิโลแรกรึเปล่า ถังแรกผมวิ่งในเมือง
ขับรถไปกลับทำงาน ในสภาพรถติดจัดๆ ที่พระราม2, บุคคโล, พระราม3  โดยวัดได้ 8.9 กิโล/ลิตร ครับ  ไม่ไหวจะเคลียร์ เฮ้อ!!
ส่วนถังที่สอง ได้มีวิ่งขึ้นทางด่วนช่วงกลางวันบ้าง บูรพาวิถีบ้างในวันหยุด เหมือนจะดีขึ้น แต่ยังไม่หมดถังเลยไม่ได้คำนวณออกมาครับ
สรุป ( - )  T^T

3. ช่วงล่าง - การขับในเมืองเลยทำให้ไม่รู้อะไรเท่าไหร่ แต่พอดีเมื่อวันเสาร์ ผมต้องไปธุระที่บางปะกง เลยขึ้นบูรพาวิถีครับ
และแช่นิ่งอยู่ที่ 120 km/hr (ไม่สนรันอินแล้ว เพราะต้องทำเวลา) การเปลี่ยนเลนขณะ 120 ยังนับว่านิ่งพอสมควรนะครับ
ผมวิ่ง 120 ที่เลนกลาง และใช้ 130 ไว้แซงที่เลนขวา (อาจจะเป็นเพราะไม่เคยขับคันอื่นบนบูรพาวิถีก็ได้ครับ เลยเปรียบเทียบอะไรไม่ได้มาก)
อนึ่ง ทดสอบการซัดโค้งบนสะพานวงแหวนอุตสาหกรรม ที่ 100km/hr ให้ความรู้สึกมั่นใจพอสมควรครับ เหนียวจริงๆ
สรุป ( + ) ^^

4. องค์ประกอบต่างๆภายในรถ
     4.1 การประกอบ เมื่อเทียบกับวีออสของเพื่อน เรียกได้ว่าแย่ครับ ข้อนี้ >_<" มือจับประตูบีบแล้วได้ยินเสียงพลาสติกสีกัน แกร่บบ...
     4.2 มือจับประตู(อีกแล้ว) ติดตั้งในตำแหน่งที่ออกแรงดึงประตูปิด ลำบากมากมายครับ ดึงจะใกล้จุดหมุนเชียว
     4.3 ที่เก็บของน้อยมาก คนนั่งข้างๆก็บ่นครับ
     4.4 พัฒนาที่วางแก้วแล้วนะครับจากรุ่น 1.4  ไม่ต้องใช้มือถ่างอีกต่อไป ถือว่าดีครับ
     4.5 กระจกขึ้นสุด ลงสุดฝั่งคนขับ one touch  มีแล้วนะครับ ในตัวนี้  (อันเก่าอ่านของคุณจิมมี่แล้วฮา ว่ามันไม่มี)
     4.6 ภายในสูงโปร่ง น้อยชายผมสูง 180 นั่งตัวตรง ขับรถขึ้นลงหัวไม่กระแทก ถือว่าใช้ได้ครับ ถ้านั่ง mazda2 คงหัวโน
            แต่จุดนี้ความโปร่งของห้องโดยสาร ยังแพ้ new lancer E20 ที่ราคารถเท่ากันครับ (ก็ตอนแรกมันคนละ segment นี่นา)
     4.7 พวงมาลัย หนัก กว่าวีออส และซิตี้ ครับ  บวกกับก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย เลยทำให้ขับมือซ้ายมือเดียวลำบาก เพราะเป็นมือไม่ถนัด
     4.8 ตำแหน่งเกียร์บนหน้าปัด ยังไม่มีเหมือนเดิมครับ เซ็งครับ แต่ยอมรับได้ก่อนจะซื้อรถแล้วแหละ
สรุป ( - )  โดยรวมยังให้ลบครับ

ผมอาจจะอธิบายไม่หมด แต่อยากให้เป็นส่วนหนึ่งของการตอบในเรื่องของการใช้งานเจ้าตัวนี้ครับ เพราะก่อนผมซื้อผมหาข้อมูลยากมาก
(ไม่มีคนทำ review 1.6) เลยจะมารายงานการใช้ให้ได้ทราบกันครับผม
และผมคิดว่า เขียนอย่างเป็นกลางที่สุดแล้วครับ ถ้าไม่ตรงกับความเห็นใคร ต้องขออภัยด้วยเด้อ

ใครอาจจะบอกว่า ในงบ 6 แสนกว่า ทำไมไม่ซื้อรถที่ดีกว่านี้ ผมคงอยากจะตอบว่า นี่เป็นรถที่ผมคิดว่าดีที่สุดสำหรับผมแล้วครับ เพราะเหตุผลเดียวคือ ผมชอบมัน ^^

ขอบคุณที่อ่านครับโผม  ^_^

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
ขอบคุณคร้าบ

คันที่ซื้อเหมือนในรูปเลยหรือป่าวครับ

ล้อสวยดี

ออฟไลน์ BnN

ยังมีเครื่องเล่น CD 6 แผ่นเหมือนเดิมปะครับ

ขอบคุณคร้าบ
คันที่ซื้อเหมือนในรูปเลยหรือป่าวครับ
ล้อสวยดี

คันที่ซื้อ เหมือนในรูปเลยครับ สีขาว ไฟหน้าโคมดำ แม็กซ์ตามรูปเลยครับ ทั้งหมดแถมมากับรุ่น SS อยู่แล้ว

ยังมีเครื่องเล่น CD 6 แผ่นเหมือนเดิมปะครับ

CD/MP3 ใส่ได้แผ่นเดียวอ่ะครับ  ถ้าเป็นรุ่น LUX จะมี USB เพิ่มขึ้นมา สำหรับอุปกรณ์ที่เก็บข้อมูลแบบ flash memory

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ขอบคุณคร้าบ..  :D

รีวิวได้ดีครับ สั้นๆแต่ครบทุกอย่าง เครื่อง ช่วงล่าง อัตราสิ้นเปลือง งานประกอบ อ่านเพลินดี  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ pony

จากกระทู้ที่เคยปรึกษาเพื่อนๆในบอร์ดนี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=6126.0

พอดีเห็นว่าคุณจิมมี่ไม่ได้ทำ review เจ้าตัวนี้แล้ว
และผมอ่าน review ของคุณจิมมี่ ที่ทำไว้สำหรับเจ้าโอ้ 1400CC ตอนปี 2007
อ่านไปอ่านมา หลายรอบมากๆ วิเคราะห์ข้อเสียทั้งหมด ว่ารับได้หรือไม่
สุดท้ายก็ถอยมาครับ จากคำพูดของพี่ชายผมเองว่า "ถ้าเมิงซื้อ vios เมิงขับรถที่ไม่ชอบ จะมีความสุขเหรอ จะภูมิใจกับรถที่ตัวเองขับเหรอ"

(จริงๆอยากได้ City ไม่แพ้กัน แต่รอรถ 3-4 เดือน ผมรอไม่ไหวครับ จำเป็นต้องใช้รถ)
(ที่บ้านไม่ให้ซื้อฟอร์ดครับ เพราะคันเก่าที่ศูนย์คิดค่าบริการโหดมาก ยิ่งกว่าเชฟอีก T^T อยากได้เฟียสต้าเหมือนกัน)

ในที่สุด ก็ถอยมาจนได้  1.6 SS สีขาว ครับ และจะมาแจ้งผลการใช้งานครับ (ขออนุญาตเปรียบเทียบกับ review ของคุณจิมมี่บางส่วนนะครับ)

1. อัตราเร่ง - ไม่เคยคิดว่าอืดเลยครับ(อาจจะเป็นเพราะได้เครื่อง 1.6 จากออพตร้ามา และน้ำหนักกับขนาดน้อยกว่าออพตร้า)
เท่าที่ขับมามีอาการอืดแค่สถานการณ์เดียว คือต้องเบรคตอนขึ้นสะพาน และรอบยังไม่มาอืดครับ  ส่วนบนทางเรียบวิ่งฉิวครับ
สรุป ( + )  ^^

2. การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง - กินมากๆครับ แต่ไม่รู้ว่าเพราะอยู่ในช่วงรันอิน หรือ 1,000 กิโลแรกรึเปล่า ถังแรกผมวิ่งในเมือง
ขับรถไปกลับทำงาน ในสภาพรถติดจัดๆ ที่พระราม2, บุคคโล, พระราม3  โดยวัดได้ 8.9 กิโล/ลิตร ครับ  ไม่ไหวจะเคลียร์ เฮ้อ!!
ส่วนถังที่สอง ได้มีวิ่งขึ้นทางด่วนช่วงกลางวันบ้าง บูรพาวิถีบ้างในวันหยุด เหมือนจะดีขึ้น แต่ยังไม่หมดถังเลยไม่ได้คำนวณออกมาครับ
สรุป ( - )  T^T

3. ช่วงล่าง - การขับในเมืองเลยทำให้ไม่รู้อะไรเท่าไหร่ แต่พอดีเมื่อวันเสาร์ ผมต้องไปธุระที่บางปะกง เลยขึ้นบูรพาวิถีครับ
และแช่นิ่งอยู่ที่ 120 km/hr (ไม่สนรันอินแล้ว เพราะต้องทำเวลา) การเปลี่ยนเลนขณะ 120 ยังนับว่านิ่งพอสมควรนะครับ
ผมวิ่ง 120 ที่เลนกลาง และใช้ 130 ไว้แซงที่เลนขวา (อาจจะเป็นเพราะไม่เคยขับคันอื่นบนบูรพาวิถีก็ได้ครับ เลยเปรียบเทียบอะไรไม่ได้มาก)
อนึ่ง ทดสอบการซัดโค้งบนสะพานวงแหวนอุตสาหกรรม ที่ 100km/hr ให้ความรู้สึกมั่นใจพอสมควรครับ เหนียวจริงๆ
สรุป ( + ) ^^

4. องค์ประกอบต่างๆภายในรถ
     4.1 การประกอบ เมื่อเทียบกับวีออสของเพื่อน เรียกได้ว่าแย่ครับ ข้อนี้ >_<" มือจับประตูบีบแล้วได้ยินเสียงพลาสติกสีกัน แกร่บบ...
     4.2 มือจับประตู(อีกแล้ว) ติดตั้งในตำแหน่งที่ออกแรงดึงประตูปิด ลำบากมากมายครับ ดึงจะใกล้จุดหมุนเชียว
     4.3 ที่เก็บของน้อยมาก คนนั่งข้างๆก็บ่นครับ
     4.4 พัฒนาที่วางแก้วแล้วนะครับจากรุ่น 1.4  ไม่ต้องใช้มือถ่างอีกต่อไป ถือว่าดีครับ
     4.5 กระจกขึ้นสุด ลงสุดฝั่งคนขับ one touch  มีแล้วนะครับ ในตัวนี้  (อันเก่าอ่านของคุณจิมมี่แล้วฮา ว่ามันไม่มี)
     4.6 ภายในสูงโปร่ง น้อยชายผมสูง 180 นั่งตัวตรง ขับรถขึ้นลงหัวไม่กระแทก ถือว่าใช้ได้ครับ ถ้านั่ง mazda2 คงหัวโน
            แต่จุดนี้ความโปร่งของห้องโดยสาร ยังแพ้ new lancer E20 ที่ราคารถเท่ากันครับ (ก็ตอนแรกมันคนละ segment นี่นา)
     4.7 พวงมาลัย หนัก กว่าวีออส และซิตี้ ครับ  บวกกับก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย เลยทำให้ขับมือซ้ายมือเดียวลำบาก เพราะเป็นมือไม่ถนัด
     4.8 ตำแหน่งเกียร์บนหน้าปัด ยังไม่มีเหมือนเดิมครับ เซ็งครับ แต่ยอมรับได้ก่อนจะซื้อรถแล้วแหละ
สรุป ( - )  โดยรวมยังให้ลบครับ

ผมอาจจะอธิบายไม่หมด แต่อยากให้เป็นส่วนหนึ่งของการตอบในเรื่องของการใช้งานเจ้าตัวนี้ครับ เพราะก่อนผมซื้อผมหาข้อมูลยากมาก
(ไม่มีคนทำ review 1.6) เลยจะมารายงานการใช้ให้ได้ทราบกันครับผม
และผมคิดว่า เขียนอย่างเป็นกลางที่สุดแล้วครับ ถ้าไม่ตรงกับความเห็นใคร ต้องขออภัยด้วยเด้อ

ใครอาจจะบอกว่า ในงบ 6 แสนกว่า ทำไมไม่ซื้อรถที่ดีกว่านี้ ผมคงอยากจะตอบว่า นี่เป็นรถที่ผมคิดว่าดีที่สุดสำหรับผมแล้วครับ เพราะเหตุผลเดียวคือ ผมชอบมัน ^^

ขอบคุณที่อ่านครับโผม  ^_^

ขอบคุณที่มาแบ่งปันครับ เห็นด้วยครับเรื่องของการประกอบภายในนี้ผมว่าChevrolet ยังเป็นรองเมื่อเทียบกับหลายยี่ห้อ(ไม่รวมเรื่องคุณภาพวัสดุนะ)เช่น บางจุดขององค์ประกอบในห้องโดยสารอย่างที่จับดึงปิดประตูที่ถึงแม้จะติดตั้งมาหนาแน่นแต่ดันมาตกม้าตายที่แถบสีเงินตกแต่งที่บีบแล้วมีเสียงถึงจะเป็นแค่จุดเล็กๆแต่เวลาที่ใช้งานปิดประตูมันจะต้องสัมผัสตลอดก็เกิดเสียงตลอดซึ่งผมเองใช้ Captiva อยู่ก็มีอาการแบบเดียวกันครับ....T_T
ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนใจเท่าไรเพราะตัวรถโดยรวมทั้งหมดมันดีที่สุดแล้วสำรับผม....แต่ถ้าทางChevroletแก้ไขจุดเล็กจุดน้อยเหล่านี้ได้คงจะดีไม่น้อยเลย^^

ผมชอบประโยคนี้จัง ^^นี่เป็นรถที่ผมคิดว่าดีที่สุดสำหรับผมแล้วครับ เพราะเหตุผลเดียวคือ ผมชอบมัน ^^ ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ส่วนลด ของแถมเยอะไหมครับ

ยังดีที่รุ่น Lux มี USB น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณที่มาเล่ากันครับ ใจป้ำจริงๆ ซื้อด้วยใจรัก ขอให้สนุกกับมันครับ

ออฟไลน์ chai99

ขอบคุณครับ
อ่านเพลินเลยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อ่านแล้ว ผมจินตนาการว่าถ้าผมเป็นตัวท่าน แล้วผลออกมาแบบนี้ ผมคงเสียดายตังแย่เลย
เพราะว่า City ยังคงดีกว่ามากจริงๆ อะแหล่ะ เฮ้อ...

ออฟไลน์ wasit

• Jr. Member
  • **
รีวิวดีมาก ผมยอมรับว่า คุณเจ๋งมากเลยครับ ถ้าเรายอมรับมันได้ ก็ขับได้อย่างมีความสุขและขอให้ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

เฮอะๆ ชิลๆ ครับ รถผม 1.5 รถติดๆ ย่านสุขุมวิท ทำได้แถว 8 โล/ลิตรประจำ ถ้าติดจัดมากๆ เหลือ 7 เลยล่ะ
อาวีโอ้ได้ขนาดนี้ก็ไม่ถือว่ากินน่าเกลียดหรอกครับ

เอ่อ ได้ยินมาว่า เครื่องบล็อคนี้ไม่ได้มาจากออพตร้า แต่เป็นการเอาเครื่อง 1.4 ลิตรของเดิมมาปรับขนาด ไม่ทราบว่าจริงๆ เป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับ

แต่ถ้าจะให้ดี
กระทู้นี้ ควรโพสต์ ย้าย ไปอยู่ในห้อง User's VOICE จะเหมาะสมกว่าครับผม

-------------------------------------------

ตอนนี้ ผมจะรอให้รถล็อตที่ใช้งานกันอยู่ใน GM Thailand ตอนนี้ หมดไปก่อน
เพราะรถล็อตนี้ คาดสติ๊กเกอร์บ้าบอ ลิเกรอบคันเลยทีเดียว
ผมเกลียดมาก กับการต้องขับรถที่ต้องโพทนาให้่าวบ้านเค้ารู้ันไปทั้งเมืองว่า
นี่คือ Aveo 1.6 ลิตรนะ อันนี้ผมไม่เอา

ก็เลยเพิ่งคุยกับ ตาคาลอส พีอาร์ของ GM เมื่อเช้านี้ ว่า จะรอให้รถล็อคตนี้ปลดประจำการ และมีรถล็อตใหม่
ที่ไม่ต้องคาดสติ๊กเกอร์มาก่อน แล้วถึงเวลานั้น ค่อยเอามาลองกัน ก็ยังไม่สายครับ

แต่  ต่อไปนี้ เป็น Policy ใหม่

ถ้าเป็นการรีวิวรถคันเดิม แต่เป็นรุ่น ไมเนอร์เชนจ์ หรือว่าเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่
ถ้าไม่ใช่การปรับปรุงแบบเยอะแยะมากมายนัก
Full Review จะสั้นลง น่าจะเหลือในระดับ Half Review นะครับ (ฮา)
แล้วเดี๋ยวค่อย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ไม่ทราบว่าเคยจับเวลาอัตราเร่ง 0-100km ไหมครับ
ผมอยากทราบว่าวิ่งจิ๊ดกว่าตัว 1400 แค่ไหน  ;D

ออฟไลน์ YenChar

ดูรีวิวออฟตร้าก็รู้แล้วครับ
เพียงแต่อาจจะให้อัตราเร่งมากกว่าซัก1วินาที

เคยขับออฟตร้า1.6ของเพื่อน ผมว่าอัตราเร่งก็ถือว่าดีนะครับ
ความเร็วปลายไปได้ถึง190
ส่วนตัวผมขับทั้งวีออส ทั้งแคมรี่
รู้สึกเลยว่าออฟตร้าเนี้ย อาจจะไม่จี๊ดเท่าวีออส ไม่มีพลังเหมือนแคมรี่
แต่เหมือนอยู่กลางๆระหว่าง2คันนี้

ตอนนี้คาดหวังมากๆกับเครื่องตัวนี้ ถ้าลงเอวีโอจะเป็นยังไง
คิดว่าถ้าไม่มีการปรับอัตราทดเกียร น่าจะทำได้ดีกว่าตอนวางอยู่ในออฟตร้าเยอะ
(คิดว่าออฟตร้า ลดน้ำหนักซัก200โล คงวิ่งฉิว)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เคยขับ 1.4 คิ๊กดาวเกียร์ 2 เสียงโหยหวนนนนนสุดๆ มันคงพยายามจะบอกว่า 1.4 คุณพี่จะเอาอะไรกะกรูนักหนา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ไม่ทราบว่าเคยจับเวลาอัตราเร่ง 0-100km ไหมครับ
ผมอยากทราบว่าวิ่งจิ๊ดกว่าตัว 1400 แค่ไหน  ;D

ยังไม่เคยอ่าครับ เพราะไม่อยากทรมานเครื่องด้วยรอบสูงๆ พันโลแรก  ต้องขออภัยด้วย >.<""

ส่วนลด ของแถมเยอะไหมครับ

ยังดีที่รุ่น Lux มี USB น่าสนใจครับ

ไปๆมาๆ ลดเงินดาวน์ได้ ประมาณ 44,000 มั้งครับ (รวมแคมเปญรถเก่าแลกใหม่แล้ว เปลี่ยนของแถมบางอย่างเป็นเงินครับ)
ของแถมก็ทั่วไป 10 กว่ารายการ (พวกกรอบป้าย ค่าจดทะเบียน ไม่พูดถึงละกันเนอะ)
ประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง
เซ็นเซอร์ถอย

ออฟไลน์ ?@$

• Newbie
  • *
ถ้ามีคนมาถามว่าทำไมซื้อค้นนี้ ทำไมไม่ซื้อคันนั้นละ   ให้ตอบว่า ชอบ อย่างเดียวจบครับ  บางคนยังไม่รู้ว่าชอบแบบไหน ซื้อตาม ๆ เค้าไป ( ผมเอง​)

ออฟไลน์ Lovely_Car

ขอบคุณนะครับที่นำผลการใช้งานมาเล่าให้ฟัง

ชอบคันไหนซื้อคันนั้นดีที่สุดครับ ^^

ออฟไลน์ sia cha

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้อยู่ครับรุ่น 1.6 LUX SS ครับ เป็นตว top สุดๆ  ;D

ออฟไลน์ Nuttie

ยินดีด้วย กับรถคันใหม่ค๊าบ

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิว ^^

• Newbie
  • *
 ;D ด้านหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 21:47:41 โดย sia cha »

• Newbie
  • *
อันนี้ภายในของรถผมีท่เป็นตัว 1.6 LUX SS ครับ  :D

รถสวยครับ คุณ sia cha

ตอนแรกผมก็จะออกสีเทาดำเหมือนกัน แต่คิดไปคิดมา ไฟหน้าโคมดำมันเหมาะกับสีขาวมากกว่า เลยเลือกขาวครับ

ปรากฎว่า ลำบากเลย เพราะดันเป็นหน้าฝนพอดี หุหุ