ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใด ประเทศไทยถึงกลัวเครื่อง Hybrid ครับ  (อ่าน 11502 ครั้ง)

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: เหตุใด ประเทศไทยถึงกลัวเครื่อง Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 18:45:57 »
ถ้าประชากรไทยส่วนใหญ่ของประเทศ มีรายได้สูงพอจะเปลี่ยนรถได้ทุกๆ 5-7ปี

โดยไม่ได้สนใจราคาขายต่อ เมื่อนั้นแหละรถไฮบริดถึงจะขายดี

กลับกัน เอารายได้ตามจริงแบบปัจจุบัน แต่ราคาค่าซ่อมและอะไหล่ทุกชิ้นในระบบไฮบริดลดราคา

ลงมาในระดับที่แทบไม่แตกต่างจากอะไหล่ของเครื่องสันดาปทั่วไป เมื่อนั้นรถไฮบริดก็จะนิยมเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: เหตุใด ประเทศไทยถึงกลัวเครื่อง Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 19:16:12 »
ไม่ได้กลัว

แต่ .... เข็ด ...... ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 20:03:11 »
เค้าไม่กลัวเครื่อง Hybrid กันหรอกครับ
1. คนใช้ 3-5 ปี กลัวราคาขายต่อ ซึ่งรูดแน่ๆ
2. คนใช้เกิน 5 ปี กลัวราคาค่าซ่อม ยิ่งยุโรปไฮบริดนี่ เห็นบิลแล้วสยองครับ

ถ้าเป็นรถบริษัทให้ผมใช้ บริษัทจ่ายค่าซ่อม ไม่ต้องสนราคาขายต่อ เอาแน่นอน ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 20:25:14 »
ผมไม่กลัวเลยนะใช้แล้วก้ชอบแต่ถ้าจะให้ซื้ออีก ก้ต้องดูเป็นรุ่นๆไป สาเหตุที่ หลายๆประเทศนิยมเพราะเค้าใช้รถไม่นานไงครับ 4 ปีนี้ก้สุดๆละ เลยไม่ต้องสนใจระบบไฮบริดพัง จริงๆสิ่งที่ผมไม่ชอบระบบไฮบริดมีอย่างเดียวคือพอแบตเตอรี่อ่อนแล้วอัตราเร่งมันต่างเยอะ แค่นั้นล่ะคับ

ออฟไลน์ bia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 20:56:34 »
เป็นเพราะพวกคนมีความคิดแบบนี้รึป่าวคับ มันถึงไม่ไปถึงไหน จะเอาแต่เทคโนโลยีเก่าๆ ซ่อมถูกๅ มลพิษสูงๆ ไม่สนใจโลกว่าเค้าไปถึงไหน ไม่มีจิตสำนึกว่าควรช่วยกันลดภาวะโลกร้อน ฯลฯ เห็นแก่ตัวเพื่อค่าซ่อมรถถูกๆ? ประเทศโลกที่ 3 นี่น่าปวดหัวดีแท้
ถ้าว่ากันแบบนั้นไปใช้รถสาธารณะเถอะลดมลพิษแน่นอน อย่ามาขับรถไฟฟ้าให้มีขยะอิเล็คทรอนิคส์เพิ่มขึ้นเลย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 21:24:02 »
เอะอะก็ว่าเทคโลยีเก่า 555
ดูบริบทของประเทศดีๆ ไม่ได้มีแค่นั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 21:29:47 »
เป็นเพราะพวกคนมีความคิดแบบนี้รึป่าวคับ มันถึงไม่ไปถึงไหน จะเอาแต่เทคโนโลยีเก่าๆ ซ่อมถูกๅ มลพิษสูงๆ ไม่สนใจโลกว่าเค้าไปถึงไหน ไม่มีจิตสำนึกว่าควรช่วยกันลดภาวะโลกร้อน ฯลฯ เห็นแก่ตัวเพื่อค่าซ่อมรถถูกๆ? ประเทศโลกที่ 3 นี่น่าปวดหัวดีแท้
ถ้าว่ากันแบบนั้นไปใช้รถสาธารณะเถอะลดมลพิษแน่นอน อย่ามาขับรถไฟฟ้าให้มีขยะอิเล็คทรอนิคส์เพิ่มขึ้นเลย
รถสาธารณะมันลดมลพิษยังไงคับ ทั้งเก่า ทั้งสกปรก วิ่งทีทั้งควันทั้งกลิ่น สภาพบางคันนี่ไม่น่าเชื่อว่าจะเอามาใช้วิ่งรับส่งคนได้ แถมบุคลากรที่ให้บริการก้อรู้ๆ กันอยู่ มีดีถึง 5% ไหม ไม่เอาชีวิตไปเสี่ยงแน่นอน ทำไมจะต้องเอาเวลาชีวิตไปทิ้งกับการต้องมาคอยรถ เรียกแล้วไม่ไป ฯลฯ เสียสุขภาพจิตอีกต่างหาก แล้วการที่คนเขาขับรถไฮบริด, ปลั๊กอิน ฯลฯ มันไปหนักส่วนไหนหรอคับ ขอเงินมาซื้อหรอคับ มีสิทธิ์อะไรมาสั่ง คุณคิดว่าคุณเป็นใครคับ ผมแค่พูดความจริง คนที่เค้าสามารถดูแลไหว เขาไม่เห็นบ่นอะไรกัน คนที่บ่นน่าจะเป็นจำพวกที่รับผิดชอบไม่ไหวมากกว่า ปล.เริ่มเบื่อเว็บนี้เพราะสังคมในเว็บมันชักจะไม่ต่างจากพวกพันทิปหรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันแย่เหลือเกิน คนเห็นทางเดียวกันตอบกันดี แต่คนเห็นต่างทำไมโจมตีกัน
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 21:32:10 »
คนเรามักกลัวในสิ่งที่เราไม่เข้าใจครับ

*เอามาจากหนังล้วนๆ แต่จำไม่ได้ว่าชื่อเรื่องอะไร**

ออฟไลน์ Lexist

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 21:34:40 »
สรุปแล้วว่าถ้าคิดในแง่การรักษาสิ่งแวดล้อมในภาพรวมแล้ว รถ hybrid รักษาสิ่งแวดล้อมกว่ารถใช้น้ำมันจริงๆหรอครับ? 
W124
W202
W211
W220
W213 T-Model
Toyota Estima

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 22:18:00 »
สรุปแล้วว่าถ้าคิดในแง่การรักษาสิ่งแวดล้อมในภาพรวมแล้ว รถ hybrid รักษาสิ่งแวดล้อมกว่ารถใช้น้ำมันจริงๆหรอครับ?
ผมก็คิดว่าhybridมันก็ไม่รักษาสิ่งแวดล้อมอยู่ดีครับ
ถึงจะไฟฟ้าล้วนก็เถอะ

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 22:33:13 »
รถไฟฟ้าแบบเสียบปลั๊กชาร์จ
จะตอบโจทย์จริง ก็ต่อเมื่อ
_  ราคารถต้องถูกกว่ารถน้ำมันในขนาดที่เท่ากัน  เพราะ  รถไฟฟ้ามีชิ้นส่วนน้อยกว่ารถน้ำมัน
มาก
_  ค่าอะไหล่  โดยเฉพาะแบต  ต้องไม่แพงมากไป   อันนี้ลองไปถามคนที่ใช้รถไฮบริดดูได้  เขาซื้อมันเมื่อเกือบสิยปีที่แล้ว พอแบตไฮบริดเสียม  และ ต้อซื้อแบตเปลี่ยนใหม่  ถึงได้รู้สึกตัวอีกทีว่า  อัตราความสิ้นเปลืองที่เคยประหยัดมาตลอดเกือบสิบปี  ต้อวเอาไปจ่ายค่าแบตไฮบริดลูกใหม่เกือบหมดเลย
_  ถ้าคุณใช้รถไฟฟ่แบบเสียบปลั๊ก  และอยากให้มันประหยัด  และตอบโจทย์เรื่องสิ่งแวดล้อมไปพร้อมกัน  คุณต้องชาร์มันกับโซล่าเซลล์ที่บ้านคุณ  เพราะ  ถ้าคุณชาร์จมันจากไฟหลวง..คุณต้องทราบก่อนนะว่า  ไฟฟ้าเหล่านี้  มีต้นกำลังมาจาก  รฟฟ.รัฐ และ รฟฟ.เอกชน  ซึ่งทั้งคู่ ใช้ ปิโตเลียม และ ถ่านหิรเป็นเชื้อเพลิง..    การที่ทีคนไทยใช้รถเสียบปลั๊กมากขึ้น และ ชาร์จไฟที่มาจากสายส่งของหลวง  คุณก็แค่ย้ายที่ปล่อยควัน  จากท่อไอเสียรถคุณ  ไปเป็น รฟฟ.แทนไง

และ  เมื่อความต้องการไฟฟ้ามากขึ้น  เพื่อเอาไปขับเคลื่อนภาคขนส่ง  มันก็จะกลายเป็นข้ออ้างอย่างดีว่า  ไฟไม่พอ ต้องสร้าง รฟฟ.เพิ่ม
และ  แน่นอน  รฟฟ.ที่จะสร้างใหม่  เชื้อเพลิงที่จะใช้กับ รฟฟ.พวกนี้  จะไม่เกิน  กาซธรรมชาติ  ปิโตเลียม  และ  ถ่านหิน

ณ  ปัจจุบัน มีภาวะน้ำมันแพง  กาซแพง แล้ว
ค่าไฟที่ผลิตจากพลังงานพวกนี้ จะไม่แพงตามเลยเหรอในอนาคต

มาถึงตรงนี้  คงพอนึกอะไรๆออกกันบ้างแล้วนะ  ว่าทำไม  รบ.ถึงไม่พยามดัน นวัตรกรรมเซลล์เชื้อเพลิงออกมา  นั่นเพราะ  เชื้อเพลิงที่ใช้กับนัตรกรรมนี้
ส่วนใหญ่.....อยู่ในกลุ่มทุนพลังงานเดิม  ไม่ได้ประโยชน์ไง    เช่น
ไฮโดรเจน  โปรเพน   เอธานอล  และ  เมธานอล

ลองไปหาข้อมูลของ ตปท.ดูกันนะครับ  เซลล์เชื้อเพลิงเป็นนวัตรกรรม    มีประสิทธิภาพสูงกว่าเครื่องยนต์สันดาปภายในเกือบสองเท่า  มีความร้อนน้อย  ไม่มีเสียง
ไม่สั่นสะเทือน  มีชิ้นส่วนน้อย  และ  ไม่สร้างมลพิษ

ถ้าจะถามลงไปให้ลึก  ต้องถามว่า
ใคร กลุ่มไหน....... ถือหุ้น
รฟฟ.เอกชน   กลุ่มถ่านกิน   กลุ่มปิโตเลียม
ขรก.  ทหาร  ตร.  นักวิชาการของรัฐ  คนไหนบ้างที่ไปนั่งกินเงินเดือนเป็น  ที่ปรึกษาบ้าง  เป็นบอร์ดในธุรกิจพวกนี้...?

เว่อร์ไปไกลมากกกก

เหตุผลเดียวที่ประเทศไทย ยังไม่นิยม / ไม่ทำรถไฟฟ้า หรือรถไฮบริด คือ เทคโนโลยี่มันยังแพงอยู่
ถูกตอนใช้งาน แต่ไม่ถูกตอนซ่อม สรุป แล้ว ครือๆ กัน เลยไม่จูงใจให้ลงทุนซื้อใช้ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 23:21:27 »
ผมว่าต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ
หลายๆรุ่นมีจุดร่วมอย่างนึงคือ "นำเข้า" ด้วยกันทั้งนั้น

ผมเองโดนไปแล้วรุ่นนึง
เหตุผลก็พอรู้ แต่ใจก็อยากลอง
ตอนนี้ได้รถมาแล้วขับฟินมากครัช
(ถึงจะซื้อให้แฟนก็เถอะ ฮา  ;D )

เหตุผลแห่งหมูไม่กลัวน้ำร้อนของผมคือ
เพิ่มการคิดเข้าข้างตัวเองว่ามันผลิตในประเทศ  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 23:35:30 »
สมัยถอยพรีอุสมาใหม่ๆ คนยังไม่ค่อยกลัวกัน แต่พอเริ่มมีบางคันเจอปัญหาอะไหล่แพงๆเข้าไปก็พากันเข็ดขยาด ราคาขายต่อก็กราวรูดตามไปด้วยครับ

แต่ถ้าลองนับกันจริงๆ ค่าน้ำมันที่มันประหยัดไปในแต่ละกม. ที่วิ่ง หากเทียบในรถที่เครื่องเท่ากัน มันก็พอเป็นเหตุผลให้น่าใช้ขึ้นมาได้เยอะครับ

สมัยพรีอุส คนชอบเอาไปเทียบกับอัลติสบ้าง ซีวิคบ้าง ซึ่งค่าตัวมันห่างกันมากเหลือเกิน แต่ปัจจุบัน C-HR มีสองเครื่องให้เลือก มันเลยเทียบกันได้ว่าอะไรจะคุ้มค่ากว่ากัน

เอาง่ายๆ 1.039 ล้านบาทคุณได้ 1.8 mid กับ 1.069 ล้านบาทคุณได้ไฮบริด จากในคลับที่ใช้กันจริงประหยัดน้ำมันผิดกันราวๆ 1 บาทได้ เราก็จะเริ่มมองเห็นว่า ไฮบริดใหม่ๆนี่ ความคุ้มค่าต่อระยะทางที่วิ่งไป อาจไม่ต้องวิ่งกันไกลหลักหลายแสนกิโลเมตรเหมือนสมัยพรีอุส เพื่อให้รู้สึกคุ้มค่าส่วนต่างแล้ว

มันคงต้องใช้เวลาครับ อย่างแคมรี/แอคคอร์ด ถ้าเป็นรุ่นเครื่องเท่ากัน ไฮบริดกับไม่ไฮบริด ก็ตัดสินใจได้ไม่ยาก ค่าซ่อมที่ว่าแพงกว่ากันมาก มันจะไปมีผลกับตอนขายต่อ ถ้าหากอะไหล่เหล่านั้นทำราคาได้ถูกลง (อย่างตอนนี้ C-HR อะไหล่รายการแพงๆถูกลงกว่าสมัยพรีอุสมากแล้วครับ หายไปราวๆ 20-30% แล้ว) ถึงวันนั้น มันอาจจะเริ่มฮิตก็ได้ครับ

คนที่เขาไม่เอา ไม่ชอบไฮบริด ผมว่าก็พอเข้าใจเหตุผลได้ครับ กลัวนู่นนี่ กลัวสารพัด เพราะมันไม่รู้ ไม่เข้าใจ แถมคนที่เคยเจอประสบการณ์แสนแพงเข้าไปก็เข็ดหลาบแล้วเอาไปบอกต่อๆกันอีก ก็ยิ่งกลัว (ยังไม่นับเซลส์ยี่ห้อคู่แข่ง ที่ชอบให้ข้อมูลผิดๆ ใส่ไฟ เวลาเราไปดูรถแล้วเค้ารู้ว่าเราเทียบกับไฮบริดอีกเจ้าอยู่) หนักๆเข้าเลยกลายเป็นกลัวไปหมดน่ะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 23:39:57 »
บ้านเขาผลิตเองใช้เองราคาไม่เกินล้านก็น่าซื้อครับ

แถมประกันระบบไฟฟ้า 10 ปี ใช้จนหมดประกันขายทิ้งยังคุ้ม

รัฐบาลก็สนับสนุนเต็มที่ดีกว่าเราครับ

ตอนนี้คนไทยก็ผลิตขาย ดูก๊องแก๊งแต่ขายเกินล้าน ศูนย์น้อย การรับประกันยังน้อย

เก่งผลิต แต่ถ้าไม่เก่งทำธุรกิจและขาดความรับผิดชอบ จะรอดไหมครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 00:00:02 »
ถูก กลัวเรื่องค่าซ่อมมากกว่า

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 00:54:30 »
ไม่ได้กลัว

แต่ .... เข็ด ...... ครับ

ซ่อมเยอะ จุกจิก ขายต่อราคาดิ่งลงเหว
ซื้อแล้วเข็ดจะซื้อต่อไปทำไมละ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 06:13:54 »
คล้ายๆที่หลายๆท่านได้ตอบไป

ผมมีพรีอุสอยู่ ตลอดหลายปีที่ผ่านมา มีคนรู้จักที่สนใจรถ hybrid เข้ามาถามผมอยู่เรื่อยๆเกี่ยวกับรถ hybrid , ยิ่งตอนนี้มี chr hybrid ซึ่งราคาพอๆกับพรีอุสสมัยก่อน (และเป็นเครื่องเดียวกับพรีอุสรุ่นปัจจุบัน) เพื่อนๆและคนรู้จักที่สนใจ chr hybrid ก็จะมาถามข้อมูลกับผมอยู่บ่อยๆ
ข้อกังวลของคนที่เข้ามาถามในรอบหลายปีที่ผ่านมา มีหลักๆอยู่ 3 เรื่อง
1 กังวลเรื่องระบบไฮบริดจุกจิกหรือไม่
2 กังวลค่าซ่อมอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบไฮบริดแพง
3 กังวลเรื่องราคาขายต่อ

หลายๆคนที่เข้ามาถาม เงินเดือน 5-7 หมื่น ผ่อนรถเดือนละ 2 หมื่นได้ งบก็จะได้ประมาณ civic altis chr mazda3 cx3 ฯลฯ
อะไหล่บางชิ้นที่เกี่ยวเนื่องกับระบบ hybrid แทบจะเท่าเงินเดือน คือ พวกเค้าก็เข้าใจนะว่ามันไม่ได้ซ่อมกันทุกเดือน แต่เค้าก็กังวลเมื่อถึงคราวที่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์พวกนี เพราะในแต่ละเดือนพวกเค้าก็มีรายจ่ายในด้านอื่นๆที่ต้องจ่ายนอกจากเรื่องรถอยู่เหมือนกัน

ผมใช้รถไฮบริดอยู่ แต่ผมก็พอเข้าใจที่คนเค้ากังวลกัน  ;)

smileymee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 07:48:05 »
คล้ายๆที่หลายๆท่านได้ตอบไป

ผมมีพรีอุสอยู่ ตลอดหลายปีที่ผ่านมา มีคนรู้จักที่สนใจรถ hybrid เข้ามาถามผมอยู่เรื่อยๆเกี่ยวกับรถ hybrid , ยิ่งตอนนี้มี chr hybrid ซึ่งราคาพอๆกับพรีอุสสมัยก่อน (และเป็นเครื่องเดียวกับพรีอุสรุ่นปัจจุบัน) เพื่อนๆและคนรู้จักที่สนใจ chr hybrid ก็จะมาถามข้อมูลกับผมอยู่บ่อยๆ
ข้อกังวลของคนที่เข้ามาถามในรอบหลายปีที่ผ่านมา มีหลักๆอยู่ 3 เรื่อง
1 กังวลเรื่องระบบไฮบริดจุกจิกหรือไม่
2 กังวลค่าซ่อมอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบไฮบริดแพง
3 กังวลเรื่องราคาขายต่อ

หลายๆคนที่เข้ามาถาม เงินเดือน 5-7 หมื่น ผ่อนรถเดือนละ 2 หมื่นได้ งบก็จะได้ประมาณ civic altis chr mazda3 cx3 ฯลฯ
อะไหล่บางชิ้นที่เกี่ยวเนื่องกับระบบ hybrid แทบจะเท่าเงินเดือน คือ พวกเค้าก็เข้าใจนะว่ามันไม่ได้ซ่อมกันทุกเดือน แต่เค้าก็กังวลเมื่อถึงคราวที่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์พวกนี เพราะในแต่ละเดือนพวกเค้าก็มีรายจ่ายในด้านอื่นๆที่ต้องจ่ายนอกจากเรื่องรถอยู่เหมือนกัน

ผมใช้รถไฮบริดอยู่ แต่ผมก็พอเข้าใจที่คนเค้ากังวลกัน  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 19:55:31 »
ส่วนตัวผมกลัวราคาขายต่อมาก คือตกอ่ะรับได้ แต่ตกแบบทุเรศแบบนี้รับไม่ไหว

ออฟไลน์ El Hombre

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 21:21:25 »
ที่บ้านมีไฮบริดญี่ปุ่นสองคัน ซื้อช่วงน้ำมันลิตรละเกือบ 40 บาททั้งคู่
ผมเชื่อว่าอนาคตคงต้องมา แต่มันยังไม่ economically feasible ในเมืองไทย
ถามว่าคุ้มมั้ยกับส่วนต่างและราคาขายที่ตกกว่าชาวบ้านมันก็ไม่คุ้มหรอกครับ วิ่งแค่ปีละสองหมื่นโลต่อคัน

โจทย์ของรถไฮบริดคือเรื่องเงินนี่แหละครับ ไม่ใช่ว่ารถมันไม่ดี
ของผมทั้งสองคันแทบจะไม่มีเรื่องจุกจิกอะไรตลอด7ปีที่อยู่ด้วยกัน
คือต้องให้มีอู่นอกที่ชำนาญรถไฮบริดมากขึ้น อะไหล่อยู่ในราคาเหมาะสม
และค่าตัวรถที่ราคาส่วนต่างจากรถธรรมดานั้นคุ้มกับค่าน้ำมันที่ประหยัดได้
เดี๋ยวราคาขายต่อที่เหมาะสมจะตามมาเอง

ส่วนพวกที่อคติกับรถไฮบริดขนาดพูดซะจะไม่ให้เกิดเลยนี่ก็เกินไป เหอๆ

ออฟไลน์ Oods!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 03:07:58 »
รถสาธารณะมันลดมลพิษยังไงคับ ทั้งเก่า ทั้งสกปรก วิ่งทีทั้งควันทั้งกลิ่น สภาพบางคันนี่ไม่น่าเชื่อว่าจะเอามาใช้วิ่งรับส่งคนได้ แถมบุคลากรที่ให้บริการก้อรู้ๆ กันอยู่ มีดีถึง 5% ไหม ไม่เอาชีวิตไปเสี่ยงแน่นอน ทำไมจะต้องเอาเวลาชีวิตไปทิ้งกับการต้องมาคอยรถ เรียกแล้วไม่ไป ฯลฯ เสียสุขภาพจิตอีกต่างหาก แล้วการที่คนเขาขับรถไฮบริด, ปลั๊กอิน ฯลฯ มันไปหนักส่วนไหนหรอคับ ขอเงินมาซื้อหรอคับ มีสิทธิ์อะไรมาสั่ง คุณคิดว่าคุณเป็นใครคับ ผมแค่พูดความจริง คนที่เค้าสามารถดูแลไหว เขาไม่เห็นบ่นอะไรกัน คนที่บ่นน่าจะเป็นจำพวกที่รับผิดชอบไม่ไหวมากกว่า ปล.เริ่มเบื่อเว็บนี้เพราะสังคมในเว็บมันชักจะไม่ต่างจากพวกพันทิปหรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันแย่เหลือเกิน คนเห็นทางเดียวกันตอบกันดี แต่คนเห็นต่างทำไมโจมตีกัน
อย่าเพิ่งเบื่อเลยท่าน คนเห็นด้วยกับท่านเยอะ เพียงแต่ไม่ค่อยแสดงความคิดเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2018, 03:24:49 โดย Oods!! »

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 03:29:12 »
ราคาของความรักษ์มันแพงเกินตัวครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1