ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อย โครงรถเป็นรอยแบบนี้จะขึ้นสนิมไหมครับ  (อ่าน 5906 ครั้ง)

ออฟไลน์ getready2day

• Newbie
  • *
ผมสมัครสมาชิกมาใหม่ ขออนุญาตตั้งกระทู้ถามคำถามนะครับ

ผมได้เบิกอะไหล่ โช๊คหน่วงเกะเก็บของหน้า ของรถ Civic FC มาติดตั้งเอง แล้วใส่อยู้พักใหญ่กว่าจะยัดเข้าไปได้ครับ (สรุปผมใส่ไม่ไม่ถูกจังหวะเลยเข้าไม่ได้)

แต่ทีนี้เจ้า่กรรม พอยัดเข้าไปจนสำเร็จแล้ว เพิ่งสังเกตเห็นว่า ไปขูดตัวเฟรมโครงเดชบอร์ดโดนโช๊คขูดเป็นรอยตอนยัดเข้าไป (ตัวโช๊คเป็นพลาสติก)
ผมเห็นว่ามันเป็นเฟรมเหล็กล้วนๆ ไม่ได้ทำสี
และเคยเห็นข่าวรถฮอนด้า เฟรมตัวนี้ชอบขึ้นสนิมกันด้วย เลยเกิดความกังวลใจ กินไม่ได้นอนไม่หลับ ว่าต่อไปมันจะขึ้นสนิมไหมครับ
ขอความเห็นจาก ท่านๆในเว็บบอร์ดด้วยครับ ขอบคุณมากครับที่สละเวลาเข้ามาอ่านกระทู้ผมครับ

จะสังเกตุเห็นว่าส่วนเฟรมด้านล่างๆเป็นรอยขูดเต็มเลยครับ 555  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2018, 09:34:15 โดย getready2day »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ที่มันมีสนิมคือพวก jazz hrv ที่ประกอบโรงงานอยุธยาไม่ใช่หรอ civic นี่ประกอบโรงงานใหม่ปราจีนบุรี ไม่มีข่าวเรื่องสนิมนะ

• Newbie
  • *
ผมไปขูดมันเป็นรอยครับ เลยกลัวจะขึ้นสนิมหรือเปล่าไม่รู้ครับ เห็นข่าวเหล็กชิ้นนี้ขึ้นสนิมกันเยอะ

ที่มันมีสนิมคือพวก jazz hrv ที่ประกอบโรงงานอยุธยาไม่ใช่หรอ civic นี่ประกอบโรงงานใหม่ปราจีนบุรี ไม่มีข่าวเรื่องสนิมนะ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเป็นจุดที่มองไม่เห็นและกังวล ใช้พวกสีแต้มหรือน้ำยากันสนิมแต้มน่าจะได้หรือเปล่าครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Symphonic

มิเป็นไร ๆ ใจเย็นๆ หายใจลึก ๆ และสบายใจได้

มันเป็นเหล็กค้ำไว้ยึดแผงหน้าปัด เหล็กตัวนี้แค่ไขน็อตยึดเข้ากับ
ตัวถังรถเท่านั้นเอง ไม่ได้ซีเรียสอะไรฮะ

ตัวเหล็กเองไม่ได้พ่นสีใดๆ ทับมา ถ้าจะเป็นสนิมบ้างก็เป็นแค่สนิมแดงๆ
บนผิวเท่านั้นเองครับ และเนื่องจากมันติดตั้งในห้องโดยสารรถ
ซึ่งไม่ได้สัมผัสกับความชื้น ความเค็มอย่างรุนแรง ก็เชื่อว่าในระยะเวลา
10-20 ปีข้างหน้า มันจะยังไม่เป็นสนิมถึงขั้นผุทะลุเลยครับ
แล้วก็จะไม่ลามไปจนถึงบอดี้รถด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2018, 09:34:26 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ nuntapon.s

จุดพวกนี้รถอื่นๆไม่ขูดก็มีสนิมผิวขึ้นอยู่แล้วครับ แต่มันไม่กินเข้าเนื้อไม่ต้องกังวล

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นจุดที่มองไม่เห็นและกังวล ใช้พวกสีแต้มหรือน้ำยากันสนิมแต้มน่าจะได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ น้ำยากันสนิมนี่พวก WD-40 หรือเปล่าครับ ชุบสำลีแล้วไปทาๆชโลมไว้หรอครับ

มิเป็นไร ๆ ใจเย็นๆ หายใจลึก ๆ และสบายใจได้

มันเป็นเหล็กค้ำไว้ยึดแผงหน้าปัด เหล็กตัวนี้แค่ไขน็อตยึดเข้ากับ
ตัวถังรถเท่านั้นเอง ไม่ได้ซีเรียสอะไรฮะ

ตัวเหล็กเองไม่ได้พ่นสีใดๆ ทับมา ถ้าจะเป็นสนิมบ้างก็เป็นแค่สนิมแดงๆ
บนผิวเท่านั้นเองครับ และเนื่องจากมันติดตั้งในห้องโดยสารรถ
ซึ่งไม่ได้สัมผัสกับความชื้น ความเค็มอย่างรุนแรง ก็เชื่อว่าในระยะเวลา
10-20 ปีข้างหน้า มันจะยังไม่เป็นสนิมถึงขั้นผุทะลุเลยครับ
แล้วก็จะไม่ลามไปจนถึงบอดี้รถด้วยครับ
จุดพวกนี้รถอื่นๆไม่ขูดก็มีสนิมผิวขึ้นอยู่แล้วครับ แต่มันไม่กินเข้าเนื้อไม่ต้องกังวล

ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างนี้คงต้องทำใจว่า ยังไงมันก็ขึ้นอยู่แล้วใช่ไหมครับ แค่ใจหายว่า รถแสนรักของเราจะมีสนิมครับ 5555

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
จขกท. คันนี้เป็นรถคันแรกหรือเปล่าครับ  เพราะคนมีรถคันแรกมักจะตกใจกับ สนิมโดยเฉพาะจานเบรก กับใต้คอนโซล และอีกจุดคือท่อไอเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2018, 12:29:29 โดย Amnaj »

ออฟไลน์ tvm

หายใจลึกๆ ครับ

ปล. WD40 มันน้ำมันสารพัดประโยชน์ ทากันสนิมไได้บ้างแต่ไม่ทน
ถ้าไม่รู้ไปโฮมโปร หรื้อร้านสี ถามหาสีกันสนิมเลยครับ

• Newbie
  • *
จขกท. คันนี้เป็นรถคันแรกหรือเปล่าครับ  เพราะคนมีรถคันแรกมักจะตกใจกับ สนิมโดยเฉพาะจานเบรก กับใต้คอนโซล และอีกจุดคือท่อไอเสีย

ขอบคุณครับ ตรงจานเบรกทราบอยู่แล้วว่าจะขึ้น แต่ไม่รู้มาก่อนเลยว่า เหล็กใต้คอนโซล จะขึ้นกับเขาด้วย แล้วเป็นเรื่องปกติที่เป็นทุกคัน

หายใจลึกๆ ครับ

ปล. WD40 มันน้ำมันสารพัดประโยชน์ ทากันสนิมไได้บ้างแต่ไม่ทน
ถ้าไม่รู้ไปโฮมโปร หรื้อร้านสี ถามหาสีกันสนิมเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ localgame

ถ้ากังวลก็ไปซื้อสีกระป๋องกับพู่กันซักอัน พ่นใส่ฝากระป๋องนิดๆละเอาพู่กันแตะหน่อยแล้วก็ระบายจุดที่ถลอก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อย่าเอา wd-40 ไปทาเชียว กลิ่นมันจะคลุ้งในห้องโดยสารยาวนานเลยล่ะ ส่วนเรื่องน้องหนิม ไม่ต้องตกใจครับ จุดตรงนั้นแทบไม่ขึ้นเลย ถ้าขึ้นก็แค่บางๆ ไม่กินถึงเนื้อเหล็กแต่อย่างใด กว่าจะถึงตอนนั้น คุณอาจเปลี่ยนรถไปก่อนแล้วก็ได้ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ panjap

benz ก็ยังมีสนิมเลยตรงนี้ อย่าไปตกใจ มันแค่สนิมผิว

• Newbie
  • *
benz ก็ยังมีสนิมเลยตรงนี้ อย่าไปตกใจ มันแค่สนิมผิว
อย่าเอา wd-40 ไปทาเชียว กลิ่นมันจะคลุ้งในห้องโดยสารยาวนานเลยล่ะ ส่วนเรื่องน้องหนิม ไม่ต้องตกใจครับ จุดตรงนั้นแทบไม่ขึ้นเลย ถ้าขึ้นก็แค่บางๆ ไม่กินถึงเนื้อเหล็กแต่อย่างใด กว่าจะถึงตอนนั้น คุณอาจเปลี่ยนรถไปก่อนแล้วก็ได้ :)
ถ้ากังวลก็ไปซื้อสีกระป๋องกับพู่กันซักอัน พ่นใส่ฝากระป๋องนิดๆละเอาพู่กันแตะหน่อยแล้วก็ระบายจุดที่ถลอก

ขอบคุณมากครับ สบายใจแล้ว คงไม่ไปยุ่งอะไร ปล่อยมันเป็นไปตามธรรมชาติของมันครับ 55