ผู้เขียน หัวข้อ: เอาความรู้สึกจากที่ได้สัมผัส Ford Fiesta 5 ประตูในวันนี้มาเล่าครับ  (อ่าน 16839 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าไม่คิดว่า Ford จะนำ Fiesta มา show ที่ม.กรุงเทพเลย

พอดีวันนี้เดินไปหารุ่นน้องที่โรงอาหารก็ไปสะดุดตากับเจ้า Fiesta นี่แหละครับเลยเดินไปดูซะหน่อย

รูปโฉมภายนอกดูแล้วสวยแบบเรียบๆแต่แฝงด้วยความ sport เต็มเปี่ยม ( ชอบดีไซน์ของ spoiler หลังมากกกกกกกกก )

มิติตัวถังภายนอกกว้าง ยาวกว่า แต่เตี้ยกว่า Honda Jazz เล็กน้อย ซึ่งทำให้เมื่อดูจากภายนอกโดยรวมแล้วเล็กไปเลยครับ

เวลาเปิดประตูค่อนข้างหนักพอสมควรเลย เสียงเวลาปิดประตูหนักแน่นดีครับ

ส่วนภายในอึดอัดพอสมควรครับ ต่างกับคู่แข่งอย่าง Jazz อยู่พอสมควรเลย เพราะหลังคาค่อนข้างต่ำกว่าคู่แข่ง

ระยะห่างระหว่างเบาะคู่หน้านี่จะแคบไปไหนครับ เห็นมีนศ.เข้าไปลองนั่งที่เบาะหน้าพร้อมกัน 2 คนนี่ไหล่แทบจะชิดกันเลยอะ

ข้ามมาที่เบาะหลังกันบ้าง ขอบอกว่าดูแล้วแอบเครียดถ้าต้องไปเป็นเวลานานๆ

เพราะระยะห่างระหว่างเบาะหน้ากับเบาะหลังนี่น้อยมากครับ ผมนั่งทีนี่เข่าติดเบาะหน้าเลยอะ ( สงสัยว่าระยะฐานล้อก็ยาวพอๆกับคู่แข่งนะ แต่กลับมีเนื้อที่น้อยกว่า )

เวลาขับขี่อาจต้องใช้ระมัดระวังเล็กน้้อย เพราะด้านหลังทัศนวิสัยแย่พอสมควรเลยครับ เนื่องจากเสาด้านหลังบังแทบจะมิดเลย

พลาสติกคุณภาพก็พอๆกับคู่แข่งครับ แต่ที่เปิดประตูพี่ช่วยทำให้ดูดีกว่านี้ได้ไหมอะ ดูแล้วมันเหมือนไม่มีราคาเท่าไหร่อะ

ที่ชอบที่สุดก็คือ option ที่ให้มานี่แหละครับ อัดมาซะเจ้าตลาดยังอายเลย

ใจจริงอยากลองขับมากกกกกกกกก แต่ก็ทำไม่ได้ พี่เขาให้ลงชื่อเอาไว้ เพราะรถ test drive จะมาวันที่ 20 ก.ค.นี้ แต่ผมก็ไม่ลงชื่อไป

สรุป : จากสัมผัสแรก ผมประทับใจในระดับนึง แต่ที่ไม่ประทับใจก็มีอยู่หลายข้อ สำหรับรถ 5 ประตูผมยังให้ Jazz เป็นอันดับ 1 สำหรับผมอยู่ดีครับ ( ในแง่ของภาพรวม ไม่นับการขับขี่ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 20:34:07 โดย integra »

ส่วนเรื่องของแถมก็เป็นของแถมพื้นๆทั่วไปครับ ดอกเบี้ยประมาณ 1 กว่าๆครับ

ที่สำคัญไม่แถมประกันครับ เพราะ Ford เขาลดราคา Fiesta ลงทุกรุ่นให้ 20,000 บาทแล้ว ( ฟังพี่เซลล์เขาบอกมา ) ( ราคาเปิดตัวในงาน Motor Expo ) เลยต้องออกค่าประกันเอง

ออฟไลน์ IncarRus

อ่านๆ ดูแล้ว เหมือนว่าดูปัจจัยภายนอก ก็ไม่ต่างกับคู่แข่งมากใช่ไหมครับ :-\
แบบนี้ คงต้องตัดสินกันที่ "คุณภาพการขับขี่" ซินะ  ;D

อ่านๆ ดูแล้ว เหมือนว่าดูปัจจัยภายนอก ก็ไม่ต่างกับคู่แข่งมากใช่ไหมครับ :-\
แบบนี้ คงต้องตัดสินกันที่ "คุณภาพการขับขี่" ซินะ  ;D

ใช่ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้าในระดับสากล คะแนนเรื่อง "คุณภาพการขับขี่" คงต้องมาก่อนครับ
แต่สำหรับตลาดไทย
Jazz ก็ยังคงเป็น ตัวเลือกที่ตอบโจทย์มหาชนได้อยู่ดี
ความกว้างใหญ่ในห้องโดยสาร เป็นจุดสำค้ญมากสำหรับผู้ซื้อชาวไทยนะนี่

ออฟไลน์ Satanic za'

อยากลองนั่งมั่งจัง

แต่เดือนหน้าก็จะได้รับรถแล้วล่ะ(ถ้าไม่เลื่อนอีกนะ 555)

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
เรื่องประกัน รออีกไม่นาน ถ้ารถขายไม่ตามเป้า เดี๋ยวก็แถมให้เองนั่นล่ะ มาสด้ายังแถม ฟอร์ด ไม่แถม ก็แพงกว่าน่ะสิ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ยังไงพื้นที่ห้องโดยสารก็น้อยกว่าแจ๊สอยู่แล้ว

แต่สิ่งที่ดีกว่าน่าจะเป็นการขับขี่เพราะฟอร์ดเค้าเน้นไปในด้านนี้ และคราวนี้ขนOptionติดมากับรถตัวท็อปนั้นเยอะกว่าคู่แข่ง

หวังว่าการขับขี่จะดีสมคำคุย ช่วงล่างSport + Power Shift

อีก 1 เดือนก็รู้กัน

ออฟไลน์ Yojinboh!!

• Full Member
คุณ gdhsatanic ถ้าได้รถมาเเล้วรบกวนมา review ให้ดูบ้างนะครับ พอดีสนใจรถรุ่นนี้อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ;D