ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องแปลกๆ เกี่ยวกับ Highflow cat มาแชร์ ให้ฟังครับ  (อ่าน 6946 ครั้ง)

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
เนื่องจาก cat เก่าผมลาโลก ที่เลขไมล์ ประมาณ 210K เลยไปจัด High flow cat ของ magnaflow มาคู่นึงครับ

รวมค่าส่ง และภาษี ถึงไทยก้เกือบ 10k ได้

[img width= height= alt=4PL3gb.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/06/19/4PL3gb.jpg[/img]

ใส่ปุ๊ป ลื่นขึ้นแบบรู้สึกได้ และไอเสียไม่เหม็นเหมือนก่อน เสียงซิ่งขึ้นนิดหน่อย ประหยัดน้ำมันขึ้นชัดเจน

ช่วงนี้รถผมใส่ map เดิม original (ไม่มีปลดล๊อกรอบ แต่อาจจะมีจูนมาแล้วตอนเครื่องอยู่กับเจ้าของเก่า)วิ่ง เพราะไล่แก้ปัญหาเรื่องระบบน้ำมัน

วันนี้มีเวลา จะไปใส่ map เดิมกลับ เลยลองไป ขึ้น DYNO ดู ให้หายสงสัย ว่ามันแรงขึ้นหรือรู้สึกไปเอง

ผลลัพท์ ที่ได้ น่าแปลกใจพอควร

Map เดิมๆ ได้แรงม้า เพิ่มขึ้นสิบกว่าตัว

[img width= height= alt=4PesaR.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/06/19/4PesaR.jpg[/img]

เราก้ใจขื้น คิดว่า พอใส่ map ที่จูน กลับไปแล้วแล้ว ต้องได้ม้ามากขึ้นแน่ๆ

จากเดิมที่ก่อนเปลี่ยน Cat ได้ที่ 308ม้าที่ล้อ และ แรงบิด 270 Ft/lbs

สรุปไม่จ้า 555555+

[img width= height= alt=4sE3vD.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/06/20/4sE3vD.jpg[/img]

แต่มันก้ไม่ต่างกันมาก ม้าน้อยลง สองตัว แต่ แรงบิดมากขึ้น 4ft/lbs

คือแทบจะเท่าเดิมเลย ที่มากน้อยเหมือนเป็นแค่ ค่า error ไม่ถึง 1%

ปรกติผมเป็นคนไม่ซีเรียสเรื่องตัวเลข แต่ ก้ยังอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไม baseline run รอบที่เปลี่ยน CATมาแล้ว มัน ม้าขึ้นขนาดนั้น

มี พี่ๆคนไหน พอมี idea ไหมครับ

ปล.1.)Dyno ตัวเดิม
     2.) อากาศวันนี้ร้อนกว่าคราวที่แล้วนิดหน่อย
     3.) ไม่ได้จูนใหม่แค่ใส่ map ที่เคยจูนแล้วเข้าไป
     4.) ที่รูปกร้าฟ มันคล้ายกันเพราะ map original ของคันนี้ที่ติด ECU มาคงมีจูนมาแล้ว แต่ไม่ปลดล๊อกรอบ และความเร็ว 180

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: มีเรื่องแปลกๆ เกี่ยวกับ Highflow cat มาแชร์ ให้ฟังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 18:08:00 »

ถ้าจะเอาแรงขึ้นต้องจูนใหม่  เพระาอัตราการไหลของไอเสียเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ tom46

Re: มีเรื่องแปลกๆ เกี่ยวกับ Highflow cat มาแชร์ ให้ฟังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 06:03:44 »
จูนใหม่เลยครับ แมฟเดิมที่ขึ้นได้เพราะของเดิมมันจะพอเรียนรู้ปรับเปลี่ยนไปได้บ้างพอสมควร ส่วนแมฟจูนของผมก็เป็นเหมือนกันเวลาทำอะไรใหม่ไป ก็ต้องจูนใหม่ตลอด เหมือนๆพอจูนไปแล้วเราไปฟิกมันไว้ ตัวมันเองไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้อีก ต้องอาศัยการจูนใหม่ แล้วก็ควรรีบทำด้วยนิดนะครับ อย่าปล่อยให้บางไปนานๆ ของผมก็ของ magnaflow เหมือนกัน   

พอ afr บาง นานๆตัวแคทมันจะหดตัวลงมา (เวลาเร่งรอบสูงจะมีเสียงแกร็กๆๆใต้ท้องรถ) คงจะเพราะพอน้ำมันบางความร้อนเลยสูง ต้องมานั่งซ่อม แต่ของผมเป็นแบบ เซรามิคนะครับไม่ได้เป็นแบบ เมทัล เลยไม่รู้ถ้าเป็น เมทัล จะเจอปัญหานี้ไหม แต่เห็นเขาว่ากันว่าแบบ เมทัล จะดีกว่า

ดีที่สุดก็จูนใหม่ แล้วดูเรื่อง afr ให้ดีครับช่วงกดคันเร่งพยายามปรับให้ได้ 12.5 - 13.0 ประมาณนี้ไว้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2018, 06:12:54 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 10:24:31 »
สงสัยนิดหนึ่งครับ   308 ม้าที่ล้อ   ไม่ฟรีกระจายหรือครับ

ผมวัดจาก odb2  วิ่งจริง  แค่กดไปสัก 150 ตัว  มันก็ปั่นฟรีแล้ว  เวลาวิ่งคงที่ 110  ม้าเหลือ 10 ตัวเอง 

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 18:02:29 »
แม๊กน่าโฟว เคยซื้อใช้ในไทยครับ เข้าใจว่าหิ้วมาขายลูกนึงถ้าจำไม่ผิด 3500
เกือบ10ปีแล้ว ใช้ดีจนขายรถครับ

เงียบ และกลิ่นลดลง แรงขึ้นนิดนึง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 18:25:39 »
สงสัยนิดหนึ่งครับ   308 ม้าที่ล้อ   ไม่ฟรีกระจายหรือครับ

ผมวัดจาก odb2  วิ่งจริง  แค่กดไปสัก 150 ตัว  มันก็ปั่นฟรีแล้ว  เวลาวิ่งคงที่ 110  ม้าเหลือ 10 ตัวเอง

คันนี้เป็นระบบขับเคลื่อนล้อหลังนะครับ หน้ายางด้านหลัง 245 หรือบางชุดผมใส่ 255 แล้วแต่ของที่หาได้

สำหรับขับหลัง ต้องเซ็ท ช่วงล่างหลังให้ ไม่แข็งเกินไปครับ เวลาเรากดเต็มตอนออก ท้ายจะได้ยุบ เพิ่มแรงกดที่ล้อครับ

แต่ถ้า ปิด traction control ก้ยังมี free อยู่บ้างนะครับ เล็กน้อย อาจเป็นเพราะยาง แค่ รุ่น asymetric 3 ถ้าขยับไปเล่นพวก pilot superport อาจจะไม่มีปัญหา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2018, 18:28:55 »
จูนใหม่เลยครับ แมฟเดิมที่ขึ้นได้เพราะของเดิมมันจะพอเรียนรู้ปรับเปลี่ยนไปได้บ้างพอสมควร ส่วนแมฟจูนของผมก็เป็นเหมือนกันเวลาทำอะไรใหม่ไป ก็ต้องจูนใหม่ตลอด เหมือนๆพอจูนไปแล้วเราไปฟิกมันไว้ ตัวมันเองไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้อีก ต้องอาศัยการจูนใหม่ แล้วก็ควรรีบทำด้วยนิดนะครับ อย่าปล่อยให้บางไปนานๆ ของผมก็ของ magnaflow เหมือนกัน   

พอ afr บาง นานๆตัวแคทมันจะหดตัวลงมา (เวลาเร่งรอบสูงจะมีเสียงแกร็กๆๆใต้ท้องรถ) คงจะเพราะพอน้ำมันบางความร้อนเลยสูง ต้องมานั่งซ่อม แต่ของผมเป็นแบบ เซรามิคนะครับไม่ได้เป็นแบบ เมทัล เลยไม่รู้ถ้าเป็น เมทัล จะเจอปัญหานี้ไหม แต่เห็นเขาว่ากันว่าแบบ เมทัล จะดีกว่า

ดีที่สุดก็จูนใหม่ แล้วดูเรื่อง afr ให้ดีครับช่วงกดคันเร่งพยายามปรับให้ได้ 12.5 - 13.0 ประมาณนี้ไว้ครับ

ตอนขึ้น dyno ผมย้ำกับ tuner เลย ว่าช่วยดู AFR ด้วย ว่ายังโอเคไหม เขาบอก อยู่ที่ 12-12.5 ตอน WOT ยังโอเคอยู่ครับ เรื่องจูนใหม่ กะว่าจะทำอยู่เหมือนกัน แต่เสียตังอีก 7000 เดี๋ยวรอทำเพิ่มเติม มากกว่านี้แล้วค่อยจัดทีเดียว พวก ท่อรวมไอดี ยังเดิมๆ เดี๋ยวต้องหาสูตรก่อนครับ 555

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 05:48:50 »
ลง 12 เลย เกรงว่าจะเป็น หนา ไปนะครับ ของผมตอนทำจะวิ่งอยู่ประมาณ 12.7 - 13.1 ละครับ

ว่าแต่ว่า ขอความรู้หน่อยนะครับ magnaflow ผม ผมไม่ได้สั่งเองพรรคพวกเขาสั่งให้ จากรูปที่ผมลง ผมก็อยากจะเปลี่ยนเป็นแบบ เมทัล เหมือนกัน พอมีวิธีการแนะนำในการเลือกใช้บ้างไหมครับว่า ถ้ารถ 3000 cc ควรจะต้องดูรุ่นไหนใช้ดีครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 14:00:28 »
ลง 12 เลย เกรงว่าจะเป็น หนา ไปนะครับ ของผมตอนทำจะวิ่งอยู่ประมาณ 12.7 - 13.1 ละครับ

ว่าแต่ว่า ขอความรู้หน่อยนะครับ magnaflow ผม ผมไม่ได้สั่งเองพรรคพวกเขาสั่งให้ จากรูปที่ผมลง ผมก็อยากจะเปลี่ยนเป็นแบบ เมทัล เหมือนกัน พอมีวิธีการแนะนำในการเลือกใช้บ้างไหมครับว่า ถ้ารถ 3000 cc ควรจะต้องดูรุ่นไหนใช้ดีครับ

ผมใช้วิธีดูที่เว็ปบอร์ดต่างประเทศหนะครับว่าเขาเปลี่ยนไปใช้รุ่นไหนกัน เสร็จผมก็เอารหัส ไปหาของ และสั่งซื้อเลย

ใช้วิธีนี้ก้เพราะเหมือนมีคนลองผิดลองถูกมาแล้ว

ขอผมเป็น metal หรอครับ ??

จริงๆ CC รถไม่น่าเป็นประเด็นสำคัญ เพราะ Cat มันใช้หน่วยวัดเป็น HP มากว่า เช่น รุ่นนี้ รองรับได้ถึง 450HP โดยจะไม่อั้น

ส่วนรุ่นที่ต่างกัน น่าจะเป็นส่วน โค้งเว้า ให้เข้ากับรูปของท่อไอเสียเดิมของรถครับ

อย่างตอนแรกผมพยายามจะย้ายแคท ให้เข้ามาใกล้ header มากขึ้น แต่ทำไม่ได้ เพราะตัวถังมันไม่ได้เว้าเอาไว้ ทางคนติดตั้งก็ เลยเกรงว่าจะขูดพื้น เลยต้องใส่แทนที่เดิมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 16:50:08 »
ขอบคุณครับ พอดีรูปของผมเป็นแบบ เซรามิค ละครับ เลยบอกว่าถ้าเป็นแบบ เมทัล ไม่รู้จะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่าละครับ

ถ้าบอกเป็น HP ผมเจอแต่ของ HJS ละครับที่จะบอกว่า 1 ลูกรับได้กี่แรงม้า แต่ราคาก็คงสู้ไม่ไหวแน่แพงมากเลยละครับ ส่วนของ magnaflow อันนี้ผมยังหาไม่เจอละครับ

อย่างสองตัวตามรูป ผมยังไม่แน่ใจเหมือนกันว่าควรใช้ตัวไหนดีละครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 17:15:33 »
ขอบคุณครับ พอดีรูปของผมเป็นแบบ เซรามิค ละครับ เลยบอกว่าถ้าเป็นแบบ เมทัล ไม่รู้จะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่าละครับ

ถ้าบอกเป็น HP ผมเจอแต่ของ HJS ละครับที่จะบอกว่า 1 ลูกรับได้กี่แรงม้า แต่ราคาก็คงสู้ไม่ไหวแน่แพงมากเลยละครับ ส่วนของ magnaflow อันนี้ผมยังหาไม่เจอละครับ

อย่างสองตัวตามรูป ผมยังไม่แน่ใจเหมือนกันว่าควรใช้ตัวไหนดีละครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

ของผมจะใช้เป็นรหัสเลขนี้ครับ 59905 ท่อขนาด 2.5 นิ้วครับ

จริงๆ ถ้าเส้นผ่านศูนย์กลางได้ และขนาด พอดีกับ ใต้ท้องรถ ก้น่าจะไม่มีปัญหานะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2018, 18:38:03 »
ขอบคุณมากครับ