ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris Ativ J Eco กระจกหน้าต่างคนขับเป็นขึ้นลง AUTO ไหมครับ  (อ่าน 5297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
กำลังเล็ง Yaris Ativ J ECO เอามาวิ่งงานเซลครับ  เน้นตัวถูกสุดเลย 479,000 บาท

ตอนนี้สงสัยดังนี้ครับ
ได้รถมาแล้วเลยมาสรุปให้ฟังเป็นสีแดงครับ
1. กระจกหน้าต่างคนขับเป็นขึ้นลง AUTO ไหมครับ -> สรุปว่าขึ้นลง AUTO นะครับ
2. เขาบอกมี Central Lock คือทั้ง 4 บานไหมครับ หรือเฉพาะคู่หน้า -> สรุปว่า Central Lock ทั้ง 4 บานครับ และมีปุ่มกดล็อคที่ประตูคนขับ
3. เบาะคนขับปรับสูงต่ำไม่ได้ ตัวเบาะมันสูงแค่ไหนครับ (คนขับสูง 175cm) -> สูงนิด แต่พอได้อยู่ครับ

หาข้อมูลไม่เจอจริงๆครับ เลยมารบกวน เผื่อมีท่านสมาชิกใช้งานกันอยู่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :) :) :) :) :)

* แก้ไขเพิ่มเติมครับ หลังจากที่ได้ไปทดลองขับมา กลับรู้สึกว่าออกตัวได้พุ่งขึ้นไม่อืดอย่างที่คิด
แม้ว่าตอนเร่งแซงจะมีจังหวะหน่วงอืดอยู่บ้าง แต่การออกตัวก็ทำได้ไม่เลวครับ
จังหวะเปลี่ยนเกียร์ก็เหมือนไปทางเกียร์ A/T ธรรมดามากกว่า
โดยเฉพาะตอนเข้าเกียร์ "S" จะเหมือนเปลี่ยนเกียร์ช้าลง ลากรอบมากขึ้น
ตอนแรกว่าจะรอ Swift M/T แต่คิดว่าคงไม่ได้ถุงลม 6 ใบ และศูนย์ไกลบ้าน
แต่พอได้ลองก็รู้สึกว่าไม่ได้แย่อย่างที่คิด

** เหตุผลที่เลือกรุ่น J Eco เพราะอยากเกาะ อยากเกา และขับคนเดียว เอารุ่นสูงมาแล้วถอดออกก็เสียดายครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2018, 06:46:30 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
Re: Yaris Ativ J Eco กระจกหน้าต่างคนขับเป็นขึ้นลง AUTO ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 11:01:26 »
1.กระจกหน้าต่างคนขับ ขึ้นและลง AUTO

2.เซ็นทรัลล็อก ทั้ง 4 ประตูครับ

3.เบาะคนขับปรับสูงต่ำได้ครับ

** แก้ไขข้อ 3 เบาะคนขับปรับสูงต่ำ ไม่ได้ครับ ขออภัยครับ **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2018, 11:11:01 โดย sumruay »

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: Yaris Ativ J Eco กระจกหน้าต่างคนขับเป็นขึ้นลง AUTO ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 12:10:25 »
1.กระจกหน้าต่างคนขับ ขึ้นและลง AUTO

2.เซ็นทรัลล็อก ทั้ง 4 ประตูครับ

3.เบาะคนขับปรับสูงต่ำได้ครับ

** แก้ไขข้อ 3 เบาะคนขับปรับสูงต่ำ ไม่ได้ครับ ขออภัยครับ **

ขอบคุณมากครับผม ขอรบกวนถามเพิ่มเติมครับ

ความสูงของเบาะคนขับ เท่ากับเบาะผู้โดยสารตอนหน้าเลยไหมครับ
เท่าที่นั่งขับ มีอาการเมื่อยมากไหมครับ
(เห็นเซลว่าจะอยู่ตรงกลาง ของเบาะรุ่นที่ปรับขึ้นลงได้)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 13:28:34 »
ควรไปลองนั่ง ลองขับเองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 13:31:52 »
ไม่ได้กวนนะ ถ้าถามพวกสรีระ อะไรที่ไม่ใช้สเปค แนะนำว่าต้องไปลองเอง ไม่มีทางที่คนอื่นจะตอบให้ได้หรอกครับ

ถึงความสูงจะเท่ากัน บางคนช่วงตัวยาว บางคนช่วงขายาว บางคนอ้วน บางคนผอม นั่งแล้วรู้สึกไม่เหมือนกันแน่นอน 

ออฟไลน์ ttcz25

• Sr. Member
  • purple M240i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 14:16:11 »
กระจกหน้าต่างคนขับเป็นขึ้นลงautoครับ

ส่วนเรื่องเบาะคนขับ ไม่สามารถปรับสูงต่ำได้นะครับ  ผมสูง175หนัก65 นั่งแล้วความสูงเบาะก็พอดีนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 18:32:51 »
กระจกหน้าต่างคนขับเป็นขึ้นลงautoครับ

ส่วนเรื่องเบาะคนขับ ไม่สามารถปรับสูงต่ำได้นะครับ  ผมสูง175หนัก65 นั่งแล้วความสูงเบาะก็พอดีนะครับ

ขอบคุณครับ สูงเท่าผม แต่ผมหนักกว่า (มาก) 555555

ไม่ได้กวนนะ ถ้าถามพวกสรีระ อะไรที่ไม่ใช้สเปค แนะนำว่าต้องไปลองเอง ไม่มีทางที่คนอื่นจะตอบให้ได้หรอกครับ

ถึงความสูงจะเท่ากัน บางคนช่วงตัวยาว บางคนช่วงขายาว บางคนอ้วน บางคนผอม นั่งแล้วรู้สึกไม่เหมือนกันแน่นอน 

ควรไปลองนั่ง ลองขับเองด้วยนะครับ

ขอบคุณและเข้าใจในความหวังดีของท่านครับ แต่ประเด็นคือไม่มีให้ลองเลย ส่วนใหญ่มีรุ่น J หรือสูงกว่า
ว่าจะลองไปหาศูนย์ที่มีรุ่นนี้ใน Stock เหมือนกันครับ ขอลองนั่งทีเดียวรู้เรื่องแน่นอน  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2018, 18:43:34 โดย Fong »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2018, 18:49:52 »
ผมสูง 172 เคยลองนั่งรุ่นเบาะปรับระดับสูงต่ำได้ จำได้ว่าปรับเบาะต่ำสุด รู้สึกตัวมันจม และคอนโซลหน้าสูงเกิน ผมต้องปรับความสูงเบาะขึ้นมาอีก 2 ระดับถึงจะพอดี

แต่ถ้าเป็นผมคงกัดฟันเอารุ่น J เพราะ Yaris พวงมาลัยปรับได้แค่สูงต่ำ ถ้าเบาะปรับสูงต่ำได้ จะได้ช่วยปรับท่านั่งให้ลงตัวมากขึ้น คุณสูง 175 ผมว่าถ้าเอาเบาะปรับสูงต่ำไม่ได้ หัวคุณเฉี่ยวเพดานแน่ๆ

รุ่น J กระจกมองข้างก็ปรับไฟฟ้า ซึ่งถ้าคุณเอารุ่น J eco ต้องใช้นิ้วดันปรับที่ตัวบานกระจกมองข้างเองทีละข้าง เวลาจะปรับกระจก ต้องเอี้ยวตัวเอามือออกนอกรถไปดันๆกระจกเอา
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 03:03:12 »
ถ้าเป็นคนสมัยก่อนเค้าซื้อที่ลองเบาะมาครับ  ก็มีคนรู้จักออกj eco5ประตู(เพราะรีบใช้)  ก็เห็นขับได้ทั้งบ้านนะครับ
ถ้า4ประตูไม่มีและรีบใช้ ลองดูตัวj eco5ประตู อาจจะมีรถครับ  ปล.ถ้าติดจอpioneer+กล้องมองหลัง แค่10,000เดียวก็คุ้มกว่าตัวjแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2018, 08:39:11 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 08:03:50 »
ถ้าเป็นคนสมัยก่อนเค้าซื้อที่ลองเบาะมาครับ  ก็มีคนรู้จักออกj eco5ประตู(เพราะรีบใช้)  ก็เห็นขับได้ทั้งบ้านนะครับ
ถ้า4ประตูไม่มีและรับใช้ ลองดูตัวj eco5ประตู อาจจะมีรถครับ  ปล.ถ้าติดจอpioneer+กล้องมองหลัง แค่10,000เดียวก็คุ้มกว่าตัวjแล้วครับ

จริงครับ รุ่น J เป็นอะไรที่ดูไม่ค่อยคุ้มเลยครับเพราะเพิ่มจาก J Eco ตั้ง 50,000 แต่ได้ของไม่ค่อยเยอะ แล้วเพิ่มอีก 30,000 ไปตัว E แต่ได้ของมาเพียบ จริงๆตัว J ควรราคาน้อยกว่านี้ 10,000 เพื่อให้ราคาห่างแต่ละช่วง 40,000
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 10:46:16 »
ถ้า4ประตูไม่มีและรับใช้ ลองดูตัวj eco5ประตู อาจจะมีรถครับ  ปล.ถ้าติดจอpioneer+กล้องมองหลัง แค่10,000เดียวก็คุ้มกว่าตัวjแล้วครับ

จริงครับ รุ่น J เป็นอะไรที่ดูไม่ค่อยคุ้มเลยครับเพราะเพิ่มจาก J Eco ตั้ง 50,000 แต่ได้ของไม่ค่อยเยอะ แล้วเพิ่มอีก 30,000 ไปตัว E แต่ได้ของมาเพียบ จริงๆตัว J ควรราคาน้อยกว่านี้ 10,000 เพื่อให้ราคาห่างแต่ละช่วง 40,000

คิดประมาณนี้เหมือนกันครับ เครื่องเสียง + กล้องหลังยังไงก็ติดแน่นอนครับ ถ้ามีติดรถมาก็รื้ออกอยู่ดีครับ
ล้อกระทะยังไงก็โดนเปลี่ยนออกแน่นอนเหมือนกันครับ  ภายในก็อาจจะไปชุบเคฟล่าอะไรอย่างงี้ เล่น J Eco จะมีงบเล่นซนได้มากกว่า
 :) :) :) :)