ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะทำกินมือสอง ระหว่างไมตี้กับมังกรและบิ๊กเอ็ม ตัวไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 12306 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
อันนี้ไม่ได้หาใช้เองครับ คือลูกค้าเก็บเงินได้ก้อนนึงจึงอยากเลื่อนเลเวลจากซาเล้งเป็นปิคอัพตอนเดียวใส่คอกสักคัน แต่ยังไม่อยากเป็นหนี้จึงอยากให้หาปิคอัพเก่าๆพอวิ่งหารับซื้อของเก่าได้สักคัน (ดีกว่าไปดาวน์ป้ายแดงให้เป็นหนี้อีกยาว) ถามใจเขาก็อยากได้อยู่3ตัวนี้แหละครับ เน้นใช้งานแบบทรหด ไปได้ทุกที่ถึงไหนถึงกัน ดูแลง่ายที่ไหนก็ซ่อมได้ ถ้าปิคอัพยุคนี้ผมก็ไม่ถนัดเท่าไรจึงอยากขอคำแนะนำแทนทีครับ

ออฟไลน์ kez

ถ้าทนถึก ก็น่าจะ มังกร

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ไมตี้เครื่องเปราะ  มังกรประหยัดดีเครื่องทนแต่อืด ลองมาสด้าธันเดอร์ดูเครื่องเดียวกับมังกรแต่ราคารถถูกกว่า(เหมือนจะออกตัวดีกว่าไม่รู้เพราะอะไร)

ออฟไลน์ kiwiwi

บิ๊กเอ็มผม ไม่รู้กี่แสนโลแล้ว
ร่วมๆ30ปี ยังใช้ขนใบไม้ มะม่วงไปขายอยู่เลยครับ

ไฮลักซ์เครื่องหลวมกว่านิดหน่อยด้วย
แต่อะไหล่แถวมวกเหล็กเพียบ

ส่วนอีซูซุ​ไม่เคยเล่นเลย
ผมแนะนำโตโยต้าแล้วกัน เหตุผลเรื่องอะไหล่ครับ

แต่ถ้าได้บิ๊กเอ็มสภาพดีๆ จัดได้เลย ตัวถังมันดีกว่าไฮลักส์เยอะครับ

ออฟไลน์ Nott1959

บิ๊กเอ็มครับ ใช้อยู่
ช่วงล่างดีครับ นิ่มดีหนึบใช้ได้
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ bobsan

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
มังกร กับ Big-M ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ bodin

ทุกเบา มังกร 
ทุกหนัก บิ๊กm

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

บิ๊กเอ็มครับ เกียร์ 5 ทดต่ำกว่าเพื่อน(รอบน้อยกว่า) วิ่งยาวๆสบายกว่าเพื่อนครับ

ทนจริงไรจริงครับ อะไหล่เพียบ

ออฟไลน์ No Trespassing

มังกร ทน ทึก อึด อะไหล่เพียบ แต่ราคาแพงพอควร

ส่วนไมตี้วิ่งดี แต่ฝาสูบชอบร้าว แถมกินน้ำเก่ง

Big M ครับ ทนทึก อึดที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ choomodify

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Mighty เครื่องเปราะจริงครับ เจออยู่ตอนนี้ แล้วก็ BigM รวมๆก็ OK แต่เจอประตูปิดไม่สนิทเท่านั้น ส่วนมังกรดูปัญหาจะน้อยสุด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Koong

BigM  เลยครับ   คัชชีแข็งแรงสุด   รถอายุหลายปีแล้วเน้นตัวคัทซีแข็งๆไว้ได้เปรียบ

เครื่องก็เลือกรุ่นเอาครับระหว่างBD25 เครื่องไดเร็กประหยัดน้ำมัน แต่เสียงดังและสั่นสะเทือนมากกว่า
กับเครื่อง TD27   แรงกว่า เครื่องเดินนิ่มกว่า  เงียบกว่า แบะกินน้ำมันกว่าด้วย    แต่เล่นได้ทั้งคู่ทนถึกพอกัน

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
เชียร์big mครับ  trf ของเพื่อนความร้อนขึ้นบ่อยมากๆ อาจจะเพราะซ่อมไม่จบก้วย

ออฟไลน์ tnp_super

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมรถพ่อตายังใช้ BigM อยู่เลยครับ ทนถึกจริง  ทั้งๆที่แกบรรทุกหนักตลอดนะ

ออฟไลน์ Tien.W

Mighty X เบรคแล้วชอบปัด เจอฝนเป็นลงข้างทาง เครื่องต้องขยันดูน้ำ ขาดเมื่อไหร่ ฝาโก่งทันที

Big M จุดอ่อนเดียวคือ กระบะผุ

มังกร แต่ก่อนมีกระจกหน้าแตกง่าย แต่หลังๆน่าจะโดนเปลี่ยนเป็นสองชั้นหมดแล้ว นอกนั้นไม่มีอะไร ถ้ารับเสียงเครื่องเค้าได้

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
ผลโหวดในนี้คือ big m ผมแนะนำ  หน้าหักปี 94-96 จอโค้งเท่านั้น   ไม่จุกจิก อึด ทน ถึก ขายต่อ ในตจว มีคนหาเยอะมากๆ  ราคาดีกว่าฟรอนเทียรอีก!!

ออฟไลน์ Newhang

งบน้อยไม่กล้าแนะนำเลยครับ คำนึงค่าน้ำมัน ความจุกจิก แนะนำไปกลัวเค้าไปมีปัญหา
มือสองมันขึ้นกับสภาพอีก

ออฟไลน์ johnlee

BD25 ฆ่าไม่ตาย   ใช้ทนใช้ดี
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tommaris

ทุกหนัก ทุกเยอะ ขึ้นเขาลงห้วย เน้นกำลัง ไมตี้เครื่องมีกำลังกว่า
เน้นวิ่งทางราบ ไปเรื่อยๆ มังกรประหยัดกว่า
ไมตี้เสียเปรียบเรื่องการกินน้ำมัน ค่าสายพานทามมิ่ง ส่วนเรื่องเครื่องเปราะ
ถ้าระบบน้ำปกติ ไม่ปล่อยน้ำแห้ง ไม่มีพัง ทนตายห่า จะให้ดีได้รถมารื้อไล่ระบบน้ำให้หมด
หม้อน้ำ ท่อน้ำ วาล์วน้ำ(ห้ามถอดออกเด็ดขาด) ฟีปั๊ม ทีเดียวจบๆ ใช้ยาว นอกจากได้รถที่ฝาโก่งมา
มังกรเสียเปรียบเรื่องกำลังเครื่อง ถ้าขึ้นดอยสู้ไมตี้ไม่ได้ แต่ประหยัดน้ำมันกว่า เครื่องดังหน่อยควันเยอะหน่อย
บิ๊กเอ็มน่าจะเสียเปรียบเรื่องตัวถังมั๊งผุง่าย เรื่องเครื่องไม่แน่ใจแต่อะไหล่คงไม่มาก
เท่าคู่บน แถวนี้ไม่ค่อยมีคนใช้อะ เลยไม่ค่อยมีข้อมูล #เหนือสุดแดนสยาม

ออฟไลน์ flybigbear

แหวกแนว มิตซู แอโร่บอดี้

ออฟไลน์ argonkn

• Newbie
  • *
เข้ามาโหวต Big M ครับ เอาตัวหน้าหัก(หรือบางคนเรียกหน้าโง่) ไฟหน้า 5เหลี่ยมจะใหม่กว่าไฟหน้าบุ๋มนะครับ ภายในจอโค้งทั้งคู่

ไมตี้ ฝาโก่งง่าย
มังกร อืด เสียงดัง

รถขายของเก่าแถวบ้านผม big m ทุกคันเลย ::)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เก่าเกิ้น
น่าจะมองปีใหม่กว่านี้หน่อย ไทเก้อยังดี

ออฟไลน์ decptt

จากประสบการณ์ขายอะไหล่รถ
Big-M ฝาแดง กับ TFR พอๆกันครับ ตัด MTX ตัด Tiger ไปเลย
TFR มีภาษีดีกว่า ถ้าได้ช่างเก่งๆมาทำให้ ลูกค้าผม เป็นช่างเอง ใช้ TFR '97 บรรทุก 3 ตัน เพลาเดิม ขึ้นเขา นครไทย-อ.เมืองพิษณุโลก สบายๆครับ ถ้าปรับช่วงล่าง เก่งๆ ซ่อมและปรับนมหนูให้จบ ทนมากๆ ปล. หาล้อแม็กที่ติดรถTFR ให้ได้ แม็กศูนย์ ตัวนี้ทนมากๆ
ย้ำครับ หาช่างเก่งๆ TFR จบเลยครับ ให้ใช้ต่ออีก 5-10 ปีด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2018, 16:16:18 โดย decptt »

ออฟไลน์ natty ib-cm

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
คันใหนก็ได้ครับ สามรุ่นนี้ รถมือสองเน้นสภาพไว้ก่อน

ออฟไลน์ Devil13

บรรทุกหนักไป Big M
บรรทุกน้อยไปมังกรทอง