ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราจะผ่อน Benz e class เราควรมีเงินเดือน ประมาณเท่าไรครับ ถึงจะเหมาะสม  (อ่าน 37391 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
ถ้าอยากออกเบนซ์สักคัน

เราควรมีเงินเดือนประมาณเท่าไรครับ ถึงจะผ่อน Benz e class ได้

แบบไม่กระทบกับการใช้จ่ายอื่นๆในชีวิตประจำวัน ถ้าอยู่แบบสบายๆ ไม่ได้ฟุ่มเฟือยอะไร

ออฟไลน์ เอลวิสยังไม่ตาย

• Newbie
  • *
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าคุณดาวน์เท่าไหร่และคุณมีภาระอื่นที่ต้องรับผิดชอบหรือไม่ ของอย่างนี้ไม่มีใครตอบแทนคุณได้หรอกครับ คุณเองน่ะแหละจะรู้ศักยภาพทางการเงินตัวเองดีที่สุด อย่างตอนนี้ผมเงินเดือนแค่ 6 หมื่น แต่ผมผ่อน e220d คันละ 4 ล้าน เพราะผมดาวน์ไปแล้วสามล้าน ผมผ่อนเดือนละไม่ถึง 2 หมื่น เหลือเงินเดือนละ 4 หมื่น ผมไม่มีภาระอื่น เช่น ผ่อนบ้าน หรือลูกเมีย (ผมเป็นโสด และเป็นลูกคนเดียว พ่อแม่มีบ้านอยู่แล้วหลายหลัง) ตอนนี้ก็เลยสบายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2018, 13:51:05 โดย เอลวิสยังไม่ตาย »

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
แต่ก่อนพ่อผมสอนไว้ อยากซื้อรถ 10 ล้าน ต้องมีเงินเก็บ 100 ล้านก่อน ไม่งั้นจะลำบาก
ดอกเบี๊ยเบนซ์แพงมากนะครับ คำนวณดีๆ 10% ขึ้นทั้งนั้น  ยิ่งบอลลูนนี่หลุดไปไกล 25-30%กันเลยทีเดียว

ผมเทียบก่อนเสมอถ้าส่วนลดต่างๆซื้อสดถูกกว่าก็ซื้อสด แต่ถ้าส่วนลดเทียบดอกเบี้ยแล้วลดถูกกว่าก็ผ่อน(หลายครั้งซื้อสดเค้าไม่ลดให้เลย)

แต่นี่เป็นบทเรียนของผม ผมเพิ่งออกรถ s class ได้ 2 เดือน คุณพ่อต้องเข้าโรงบาล เสียเงินค่ารักษากระทันหันภายในเดือนเดียวไปล้านกว่า โดยรวม 3 ล้านกว่า ถ้าไม่ใช่เพราะมีเงินเก็บสำรองไว้ ป่านนี้ไม่รู้จะเป็นยังไง

หวังว่าจะได้ข้อคิดคร่าวๆแล้วนะครับว่าต้องเท่าไหร่

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
รายได้มั่นคงแบบหมออยากผ่อนเท่าไรผ่อนไป
แต่ถ้าค้าขาย เอาดาวน์ให้เหลือผ่อนเดือนละ 2-3หมื่นก็พอครับคหสต นะครับ

ออนไลน์ Smith686

อยู่ที่ใจ แต่สำหรับผมแล้วต้องมีเงินจากการผ่อนชำระต่างๆประมาณเดือนละสี่ถึงห้าหมื่นจึงจะอยู่ได้แบบไม่อึดอัด

ออฟไลน์ flat6

พูดยากครับ ภาระแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Nazare

• Full Member
ประสบการณ์จากคนใกล้ตัว
ที่ดาวน์ตามตาราง เช่น 25% 30%

ญาติฝั่งภรรยาเป็นเจ้าของหอพักกับโรงงานเล็กๆ รายได้สองแสนกว่าต่อเดือน
เสือภูเขา Marawuti 1998
Honda Wave100 All new Sticker
Yamaha Grand Filano 2015

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มองเงินเก็บต่อเดือนครับ ไม่ใช่เงินเดือนเท่าไร

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ถ้าท่านไม่ใช่คนมีเงินเป็นถุงเป็นถังจริงๆแต่ใจรัก แต่อยากเติมเต็มฝัน อยากได้รถพรีเมี่ยมสักคัน ก็พยายามอดทนเก็บเงินไปดาวน์
ให้ได้เยอะๆก่อนครับ เวลาผ่อนจะได้สบาย ดอกเบี้ยก็น้อยด้วย เวลาดาวน์เยอะ ดาวน์สัก 50-60% ไปเลย แต่รายได้น่าจะมีสัก 100,000/เดือน
เพราะดาวน์ 50-60% รถราคา 3.5ล้าน ดาวน์ไปเลย 2ล้าน แล้วผ่อน 5ปี ดอกเบี้ยจะประมาณ 2-3% E class หรือ S5 ก็จะเหลือผ่อนประมาณ 30,000/เดือน ครับ

จะซื้อรถคันละ 3.5ล้าน ไม่จำเป็นต้องมีเงินเป็นสิบล้านครับ ถ้าใจรักก็จัดได้ ขอแค่รู้รายได้ได้เฉลี่ยที่แน่นอนของท่านเอง
และไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตของตัวเอง อย่างถ้าคนกินเก่งเที่ยวเก่ง ก็เสียเปรียบหน่อย แต่ถ้าท่านเป็นคนที่กินแค่เพื่อพออยู่ สมถะ
ไม่ได้เที่ยวเป็นชีวิตจิตใจ สุขภาพดี รายได้ 1แสนต่อเดือนมั้นคง ก็ไม่ใช่เรื่องเกินฝันครับ สบายๆด้วยซ้ำ

ลองดูชาวบ้านหาเช้ากินค่ำระดับพื้นๆที่เค้าใช้รถกระบะกันสิครับ กระบะคันละ 5-9แสน แล้วท่านว่าเค้ามีเงินในบัญชีขนาดนั้นกันทุกคนมั๊ยครับ?
ผมว่า 80% เลยมีเงินในบัญชีไม่ถึงครึ่งของราคารถ มีเงิน 3-4 แสน ไปออกรถคันละ 8แสน ดาวน์แล้วก็ทำงานผ่อนไปเรื่อยๆครับ
มันก็เป็นอย่างนี้ทั้งนั้นแหละครับ ไม่แปลก

แต่ ภาระ ใจ และการใช้ชีวิตของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ เรื่องแบบนี้ใครก็ตอบแทนกันไม่ได้หรอกครับ ตัวท่านเองรู้ดีสุด ว่าตัวเองได้แค่ไหน
ผมเพียงแค่บอกแนวททางให้เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ tatum0022

อยู่ที่ว่ารายได้เท่าไหร่ และต้องมีค่าใช้จ่ายต่อเดือนเท่าไหร่ และมีเงินดาว์นเท่าไหร่ และๆๆๆๆๆ มีค่าใช้จ่ายตอนเชคระยะด้วยนะครับ ราว 1 หมื่น/ครั้ง แบบนี้ต้องถามใจตัวเองครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Arado_kung

วัดจากคนรอบตัวผม ถ้าเป็นมนุษย์เงินเดือน5หลักปลายๆคือขั้นต่ำสุดที่ถอยป้ายแดงระดับ E-Class มาขับกันครับ

ออฟไลน์ D Water Law

ผมว่าไม่ได้ดูที่เงินเดือนนะ  น่าจะดูว่าแต่ละเดือนเหลือเท่าไรมากกว่า

และต้องเหลือมากกว่าค่างวดพอสมควร เพราะต้องกันเงินไว้สำหรับค่าซ่อมบำรุงด้วยนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ค่าเสื่อม+ค่าน้ำมัน+ค่าบำรุงรักษา
คิดคร่าวๆว่าใช้รถสัก7ปีขาย ปีละ 15000กม เข้าศูนย์เฉพาะโปรถูกสุดฟรีค่าแีงเฉลี่ยกลม ๆ7ปี

200,000+ 30000+60000

ปีนึงก็ราวๆ 3 แสนบาท คิดถอยหลังเอาว่าค่าใช้จ่ายส่วนตัวคุณเท่าไหร่ รายได้เท่าไหร่ถึงจะพอดี

สำหรับผมปีละ1ล้ายยังรู้สึกเกินตัวไปจะออกเบนซ์ป้ายแดง

ออฟไลน์ Yangyang

ของแบบนี้ต้องประเมินเองเลยครับ
ผมกับแฟนรวมกัน 150k ต่อเดือน รายจ่ายมีผ่อนบ้าน 25k กับรายจ่ายทั่วๆไป
จะออก GLA ยังไม่กล้าเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

ถ้าท่านไม่ใช่คนมีเงินเป็นถุงเป็นถังจริงๆแต่ใจรัก แต่อยากเติมเต็มฝัน อยากได้รถพรีเมี่ยมสักคัน ก็พยายามอดทนเก็บเงินไปดาวน์
ให้ได้เยอะๆก่อนครับ เวลาผ่อนจะได้สบาย ดอกเบี้ยก็น้อยด้วย เวลาดาวน์เยอะ ดาวน์สัก 50-60% ไปเลย แต่รายได้น่าจะมีสัก 100,000/เดือน
เพราะดาวน์ 50-60% รถราคา 3.5ล้าน ดาวน์ไปเลย 2ล้าน แล้วผ่อน 5ปี ดอกเบี้ยจะประมาณ 2-3% E class หรือ S5 ก็จะเหลือผ่อนประมาณ 30,000/เดือน ครับ

จะซื้อรถคันละ 3.5ล้าน ไม่จำเป็นต้องมีเงินเป็นสิบล้านครับ ถ้าใจรักก็จัดได้ ขอแค่รู้รายได้ได้เฉลี่ยที่แน่นอนของท่านเอง
และไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตของตัวเอง อย่างถ้าคนกินเก่งเที่ยวเก่ง ก็เสียเปรียบหน่อย แต่ถ้าท่านเป็นคนที่กินแค่เพื่อพออยู่ สมถะ
ไม่ได้เที่ยวเป็นชีวิตจิตใจ สุขภาพดี รายได้ 1แสนต่อเดือนมั้นคง ก็ไม่ใช่เรื่องเกินฝันครับ สบายๆด้วยซ้ำ

ลองดูชาวบ้านหาเช้ากินค่ำระดับพื้นๆที่เค้าใช้รถกระบะกันสิครับ กระบะคันละ 5-9แสน แล้วท่านว่าเค้ามีเงินในบัญชีขนาดนั้นกันทุกคนมั๊ยครับ?
ผมว่า 80% เลยมีเงินในบัญชีไม่ถึงครึ่งของราคารถ มีเงิน 3-4 แสน ไปออกรถคันละ 8แสน ดาวน์แล้วก็ทำงานผ่อนไปเรื่อยๆครับ
มันก็เป็นอย่างนี้ทั้งนั้นแหละครับ ไม่แปลก

แต่ ภาระ ใจ และการใช้ชีวิตของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ เรื่องแบบนี้ใครก็ตอบแทนกันไม่ได้หรอกครับ ตัวท่านเองรู้ดีสุด ว่าตัวเองได้แค่ไหน
ผมเพียงแค่บอกแนวททางให้เท่านั้นเองครับ

ผมก็ว่าตามนี้

ขอเสริมที่ว่าซื้อรถ 4 ล้านก็ควรมีเงินเก็บพอๆกับราคารถ
ส่วนผ่อนต่อเดือนไม่ควรเกิน 35% ของรายได้ต่อเดือน

ออฟไลน์ sukhontha

มองรายได้ในปัจจุบัน

มองรายได้ในอนาคต

ความเสี่ยงของหน้าที่การงาน

ถ้า 3อย่างนี้ ดี  อยากได้ ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Minister of Joy

ของแบบนี้ต้องประเมินเองเลยครับ
ผมกับแฟนรวมกัน 150k ต่อเดือน รายจ่ายมีผ่อนบ้าน 25k กับรายจ่ายทั่วๆไป
จะออก GLA ยังไม่กล้าเลยครับ

เห็นด้วยครับ เรื่องแบบนี้ต้องประเมินกันเอง บางคนใจรักจริงๆ ก็อยากได้รถดีๆ มาขับ แต่บางท่านรายได้สูง แต่ขับอะไรก็ได้ ขอให้มันอย่าตายกลางทางก็พอ

ส่วนตัวผมเองใช้หลักว่าการผ่อนในแต่ละเดือนห้ามเกิน 20% ของรายได้ต่อเดือน(เงินเดือน 100000 ผ่อนไม่เกิน 20000) ไม่งั้นก็ซื้อสดครับ

ออฟไลน์ legion

รถเบนซ์อีคลาส ถือเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยแล้ว อย่าเอาไปเทียบกับรถกระบะ หรือเก๋งญี่ปุ่น
ขั้นต่ำๆ เลย คือรายได้ทั้งปี ไม่ควรน้อยกว่าราคารถ ของฝรั่งนี่ให้แค่ครึ่งเดียวของรายได้ทั้งปีเท่านั้น
3.6 ล้านบาท รายได้ไม่ควรน้อยกว่าเดือนละ สามแสนบาท ถึงจะเหมาะสม ครับ
https://economictimes.indiatimes.com/automobiles/how-much-should-you-spend-on-a-car/articleshow/33280999.cms
https://www.moneyunder30.com/how-much-car-can-you-afford
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2018, 17:44:37 โดย legion »

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าถามแบบนี้ ผมคิดว่าไม่ควรซื้อครับ   ไม่ลองหาe class  มือ2  เศรษฐกิจตกต่ำแบบนี้  น่าจะมีให้เลือกเยอะ

ออฟไลน์ Teera

ตอบแบบ ตรงคำถาม ถ้าไม่มีภาระอะไร 2 แสน ครับ Benz Service แพง และไม่มี BSI คุมค่าใช้จ่ายลำบาก

ถ้ารายรับ ระดับ แสน ผมว่า BM หรือ Volvo ครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

ต้องวางแผนการเงินดี ๆ เลยครับ ถ้าซื้อแล้วยังคิดว่าจะมีความลำบากตอนผ่อน ผมว่าลองลดระดับตัวรถลงมาก็ได้

ผ่อนรถเหนื่อยนะครับ ผ่อน 3 - 4 ปียังเหนื่อยเลย เพราะเงินสดในมือหายไปทุกเดือน จะซื้ออะไร ไปเที้ยวไหนก็ลำบาก

แต่ถ้าเงินเหลือเยอะ ผ่อนไม่เดือนร้อน ก็ซื้อเลย เพราะมันเป็นความสุข ยังไงรถก็ได้ขับทุกวัน ผมแนะนำลองกันเงิน สัก 3 เดือนดูก่อน ซึ่ง E class ถ้าดาวน์ไม่สูงมาก สัก 30% ผ่อนสัก 4 ปี น่าจะตกเดือนละประมาณ 50000 ได้ ถ้าหัก รายได้ เดือนละ 50000 แล้ว ใช้จ่าย ไม่ติดขัด ผมก็คิดว่าน่าจะซื้อได้

ตอนก่อนซื้อรถ ผมก็ทำแบบนี้ ตอนนี้ ผมใช้จ่ายได้ตามปกติ ไม่อึกอัด แล้วยังมีความสุขกับรถใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2018, 18:18:22 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ควรเป็นเจ้าของกิจการ ไม่ควรเป็นพนักงานรับเงินเดือนครับ หรือไม่ก็เป็นผู้บริหาร แล้วรถประจำตำแหน่งเป็น E-Class

ถ้ารับเงินเดือน (แบบมนุษย์เงินเดือน, ยกเว้นอาชีพพิเศษเช่นหมอหรือนักบิน) ผมเห็นผ่อนกันแบบสบายๆ ไม่เครียดกันในระดับ Series 3 หรือ C-Class ครับ คือช่วงราคาประมาณ 2-3 ล้านบาท ผ่อน 60 เดือน เดือนละ 3-4 หมื่นบาท เงินเดือน 2 แสนผ่อนแบบสบายๆ

แต่พอมาในรถระดับ 3.5-4 ล้าน ผ่อน 60 เดือนจะไปอยู่ที่เดือนนึงประมาณ 5 หมื่น มันเริ่มตัน ส่วนเจ้าของกิจการผ่อน 48 เดือน เดือนละ 6-7 หมื่นสบายๆ ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ sabuy

• **
ถ้าเอาตามทฤษฎีนะครับ

ยอดผ่อนรถ และของฟุ่มเฟือยอื่นๆ ไม่เกิน 15-20% ของรายได้ต่อเดือน

ถ้ารวมยอดผ่อนบ้านด้วย ให้ ไม่เกิน 35-45% ของรายได้ต่อเดือน

คุณก็ลองคำนวณดูว่า ยอดผ่อนที่คุณเลือก คือเท่าไร ต้องมีเงินเดือนเท่าไรครับ

ออฟไลน์ ลุง

• **
สำหรับผมอาจจะแปลกจากคนทั่วไป ระยะเวลา 4ปีไม่นานสำหรับผม และอย่างที่คำตอบก่อนหน้านี้ ดอกเบี้ยเบนซ์แพงมาก ผมเก็บเงิน 4 ปีแล้วซื้อดีกว่า พอดี Model Change พอดี

ออฟไลน์ XaNaX

ผมว่าน่าจะมีเงินเดือนซัก 2แสนต่อเดือน มีเงินดาวน์ซัก 50%ที่เหลือจะผ่อนสบาย

ออฟไลน์ Mr.Joe

อย่าว่าผมนะครับ ถ้าจะตอบตรงๆเรื่องนึง
รถเป็นส่วนผสมระหว่างความสุข และภาระ
10 ล้านแรก ผมเก็บไปลงทุนอสังหา กองทุนดีๆ และความรู้บวกประสบการณ์ เช่นบินไปดูเวิลด์ เอ็กซโปร์ที่เซี่ยงไฮ้ (ตอนนั้น)
50 ล้่านแรก ลงทุนอสังหาเพิ่ม เพิ่มพอร์ทหุ้น และเดินทางเก็บประสบการณ์กับคนหลากหลายมากขึ้น ซื้อหนังสือดีๆ (ที่ไม่ใช่ how to)
รถที่ใช้เป็นรถญี่ปุ่น ทนทาน ไม่ต้องมีกังวล
100 ล้่านแรก ผมถึงมาซื้อ E-class ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องถามว่ามีภาระอะไรบ้าง ดาวน์เท่าไหร่มากกว่าครับ

ออฟไลน์ SRY

เรื่องเงินยังไม่น่ากลัวเท่า เมื่อเอามาแล้ว ไอ้ที่เราเคยใช้จ่ายสบาย มันจะไม่สบาย มันมักจะมีปัญหานั่นนี่ มาให้เรา เสียเงินกว่าตอนเราไม่ผ่อน นี่สิ ทันชอบทำให้เราโดนยึด ตรงนี้สิน่ากลัวกว่าอีก ถ้าเงินไม่ถึงจริงๆ

ออฟไลน์ ho-mannie

อยู่ที่ชอบคับ  ถ้าไม่มีภาระอะไรรายได้มั่นคง 150,000+. ก็ซื้อได้คับผ่อน1ใน3ของรายได้ ย้ำว่าใจรักจริง แต่ถ้าอยากสบายขึ้นลงมา c class.  3series ก็ผ่อนน้อยลงเดือนละหมื่นกว่าๆได้เลยนะคับ

ออฟไลน์ HappyCar

ส่วนตัวผมคิดว่า ขั้นต่ำควรจะ 300,000 up ครับ

เพราะในความเป็นจริงแล้วยังมีค่าใช้จ่ายอย่างอื่นด้วย

ไม่ว่าจะเป็นค่าผ่อนบ้าน ค่ากิน เที่ยวต่างประเทศ ชอปปิ้ง ค่าน้ำมัน ค่าประกัน

และที่สำคัญ ค่าเทอมลูก กับ ค่าเลี้ยงดูครอบครัว ครับผม