ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องกล้องติดรถยนต์ หน้า-หลัง ที่ดีทัดเทียมหรือดีกว่า Transcend หน่อยครับ  (อ่าน 5980 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ปัจจุบันรถผมทั้ง 2 คัน ติดกล้องหน้า Transcend รุ่น DrivePro 200 อยู่ทั้งคู่ ซึ่งใช้ดีมากและไม่มีปัญหาอะไรเลย ตอนนี้มีแผนจะ Upgrade ให้มีทั้งหน้า-หลัง แล้วเมื่อวาน HRV ผมก็ถูกมอไซค์ชนท้ายแล้วหนี ที่บ้านก็เลยให้ติดโดยเร็ว

ทีนี้ผมวางแผนว่าจะเอา Transcend ใน HRV มาติดท้ายรถ Jazz แล้วจัดกล้องหน้า-หลังชุดใหม่ ให้ HRV อยากได้ Transcend เหมือนเดิม แต่ดันไม่ทำกล้องหน้า-หลัง เป็นชุดออกมาขาย ผมก็เลยเล็งๆ Thinkware F800pro หรือ QX800 ไว้ ชอบฟังก์ชั่นทุกๆอย่างมาก แต่โดนติงว่า "แพงมาก!!!!!" ก็เลยต้องลองหาตัวเลือกใหม่ๆ

เลยอยากปรึกษาเรื่องกล้องติดรถยนต์ หน้า-หลัง ว่าควรเลือกยี่ห้อ/รุ่นไหนดีครับ โดยที่

- คุณภาพทัดเทียมหรือดีกว่า Transcend ตัวเดิม ทั้งภาพ เสียง และความทนทาน
- กล้องหน้าไม่เอาแบบที่ครอบกระจกใหญ่ๆ
- กล้องหลัง ติดอยู่ภายในรถ ไม่เอาแบบที่ติดเหมือนกล้องถอยหลัง
- มี G-Sensor วัดแรงกระแทก และบันทึกแยกไฟล์
- มี Parking Mode บันทึกตอนจอดได้ เพราะปกติจอดซ้อนคัน
- ราคาไม่เกิน 12,000 +/- นิดๆหน่อยได้ ถ้าแพงกว่านี้ คงยอมกัดฟันเอา F800 pro หรือQX800

หรือถ้าใครมีประสบการณ์ใช้กล้อง Thinkware บ้าง รบกวน Review หน่อยครับ คุณภาพสมราคา จริงหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2018, 22:37:50 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ในฐานะคนใช้ DP200 ทั้งบ้าน 5 ตัวนะครับ
DP200 ภาพเสียงมันดีในยุคของมัน และความทนทานเท่านั้นที่เป็นที่ร่ำลือ

ถ้าสเป็กกล้องสมัยนี้ล่ะก็ ถ่ายได้ภาพดีกว่า DP200 มีหลายรุ่นมาก
ง่ายที่สุดคือที่เซ็ตงบในใจครับ แล้วหาไฟล์ "กลางคืน" ของรุ่นๆ นั้นใน Youtube มาดู

ลองดู Lukas ตัว 7950 (ชื่อรุ่น) ราคาราวๆ หมื่นบวกลบก็ได้ครับ ผมว่าภาพกลางคืนตัวนี้ก็ดีกว่า DP200 มากแล้วนะ
หรือถ้าจะเอาประหยัดล่ะก็ (ยังไม่รู้ว่าทนทานไหม มันใหม่เหลือเกิน) Proof ตัว Dual ราคาพอๆ กะ DP230 (เอง ห้าพันกลางๆ ได้หน้าหลัง!!?) ก็โอครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
จัด thinkware ให้มันจบๆ ไปเลยครับดีกว่ามานั่งเสียใจภายหลังว่าตอนนั้นน่าจะเอา thinkware
ส่วนตัวไม่เคยใช้นะครับ เพราะใช้กล้องของ bmw อยู่แต่เท่าที่ดู thinkware น่าจะคุณภาพดีกว่าของ bmw ซะอีก

ออฟไลน์ paulmoderndog

Thinkware น่าจะดีนะครับ
Maxsafeที่autobac ก็okดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

อาจจะคุณภาพเท่าเที่ยม แต่ประกันไทย 2 ปีมี  Transcend เค้าเจ้าเดียวครับ
ส่วนตัวผมใช้ VicoVation Marcus

ออฟไลน์ koko86

Hulet packgard จำชื่อรุ่นไม่ได้ ไม่มีwifi มีแต่การ์ด ผมติดที่ร้านจรวด ไม่ถึงหมื่น แต่รู้สึกว่าไม่มีparking modeนะ

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
Gnet ผมใช้ติดH1 มีกล้องหน้า-หลัง parking mode ต่อฟิวส์ จบ ไม่ถึงหมื่น

ออฟไลน์ Stp

เท่าที่เห็นคนนิยมติดตั้งก็มี Thinkware กับ DoD เป็นกล้องมาทั้งชุดหน้า-หลัง ราคาทั้งชุดราวหมื่นนึงครับ (ควรรอซื้อช่วงจัดโปรหรืองาน Mobile Expo/Commart)

Thinkware ชอบทำโปรตามคลับ คนน่าจะใช้กันเยอะ แต่ DoD ดูรีวิวต่างประเทศภาพน่าจะชัดกว่า (รึเปล่า ? https://www.facebook.com/dodbyrtb/videos/871941736304048/ วิดีโอนี้จากเพจคนขาย โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ)

Thinkware F770
DOD RC500S
อีกยี่ห้อ dp X2 Pro อันนี้เพิ่งเคยได้ยิน เห็นโปรโมตตามคลับบ่อยมาก งาน Motor Show ก็ไปออกบูธ

ส่วนตัวคิดอยากจะติดทั้งหน้า-หลัง แต่ยังไม่อยากได้รุ่นที่ไม่มีจอแบบเปิดดูได้เลย รุ่นใหญ่ๆ พวกนี้ต้องเปิดจากแอพฯ บนสมาร์ทโฟนเท่านั้น แบตหมดก็จบนะครับ แถมใช้แปะเทป 3M ทั้งนั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ seeker

หน้าหลังผมให้ thinkware เมนูใช้ไม่ยาก
ภาพ dp200 ผมว่า vicovation รุ่นพอๆกันภาพดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
เกาะกระทู้ด้วยใช้ DP200 เช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ art_duron

ถ้าเน้นทนกับชัดในราคาแพงกว่า Transcend ไม่มากก็จะมี Vicovation
กล้องหน้าผมใช้ Vicovation Marcus 4
กล้องหลัง Vicovation Marcus 2
ซึ่งตัว Marcus 4 ตัวนี้คือตัวเคลมมาจากตัวแรกตอนนี้อายุเกือบ 3 ปีแล้ว ก็อัดวิดีโอได้ปกติดี 100% มีแค่หน้าจอที่เสีย อาการเดียวกับตัวแรก (ขาวโพลน)
Marcus 2 ใช้มาน่าจะ 2 ปีกว่า ก็ปกติ 100%

ออฟไลน์ vitavas

พิจารณาติดสองตัวด้วยครับ จะเปลือง socket แต่ผมว่าถูกกว่านะ และถ้าเสีย ก็จะเสียตัวเดียว ถ้าเป็นกล้องหน้าหลัง จะเสียคู่เลย

ออฟไลน์ Polonium

ตอนนี้ Honda มีกล้องหน้ารถยี่ห้อ Honda เลยขายแล้วนะครับ ไม่รู้คุณภาพเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Nui

DOD RC500S สเปคพอๆ กับ F800 แต่ถูกกว่า
มีกล้องหน้าหลัง ใส่เมมได้ 128GB

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ Tien.W

เชียร์ Thinkware เหมือนกัน

Transcend นี่ แค่ Xiaomi YI พันกว่าบาท ก็ชัดกว่ามันแล้วล่ะ แต่ความทน การรับประกัน Transcend มันไว้ใจได้แหละ

ออฟไลน์ Equcha

ผมใช้ Thinkware F50 สองตัวเลยครับ แล้วต่อสายเข้า Fuse ทั้งหน้าหลัง เบ็ดเสร็จค่าของ F50 2x3,500+สายไฟ Thinkware 2x490+Fuse tap 2x60 = 8,100 บาท
ไม่มีจอ มี G-Sensor แต่ไม่มี Wifi ไม่มี Fancy function อะไรเลยนะครับ ที่ทำแบบนี้เพราะว่าตอนแรกใช้ตัวเดียว แล้วมาเพิ่มอีกตัวทีหลัง

ภาพกลางคืนระดับพอใช้ครับ กลางวันชัดเจนดี อีกอย่างคือกล้องตัวหลังผมชอบเอ๋อๆ บางทีไม่ติด ต้องไปถอดสายเสียบใหม่ ทั้งๆที่ตัวหน้าใช้มาสองปีไม่เคยมีปัญหาอะไร
ว่าจะเข้าไปเครมที่ร้าน ยังไง Total ผมให้ระดับดีครับ ไม่ดีเยี่ยม

ออฟไลน์ siamskunk

ลองพิจารณา Viofo A129 เป็นตัวเลือกครับ น่าสนใจดี

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอบคุณทุกความเห็นครับ วันนี้ไปดูมาแล้ว สรุปจบที่ Thinkware แต่ดรอปรุ่นลงมาเป็น X550 ชุดหน้า-หลัง ราคาเกินงบไปนิดนึง ร้านแนะนำตัวนี้ เพราะทนกว่า QX800 ที่เป็นจอ Touchscreen ส่วน F800 F770 พ่อไม่ชอบ อยากได้แบบมีจอ มากกว่าดูผ่าน WiFi ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ jobs168

• Jr. Member
  • **
ใช้มาหลายยี่ห้อ มาจบที่ thinkware ถ่าย หน้า-หลัง + ฟังชั่นถ่ายตอนจอดได้ โหลดคลิปผ่านไวไฟเข้ามือถือเลย ไม่ต้องถอดเมมมาเปิดในคอมสะดวกดีครับ :)