ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนดับเครื่องยนต์ กดกันกี่ปุ่มครับ ** ขำๆผ่อนคลายนะครับ ** :-)  (อ่าน 34394 ครั้ง)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ปิด ac ก่อนถึงบ้าน
ปิดเครื่องเสียง
ปิดแอร์
ดับเครื่อง

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
เพิ่งรู้ว่าคนส่วนใหญ่ปิดแอร์กันด้วย รถทุกคันที่ใช้บิดกุญแจ ไม่ก็กดดับเครื่องเลยอย่างเดียวตลอด
ไม่เคยมีปัญหานะแต่ละคันก็ใช้ยาวลาก 8-10 ก่อนขายก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง a/c เลย

มีเหตุผลหรือข้อดีอะไรที่ต้องกดปิดแอร์ก่อนครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ดับมันหมดทุกอย่างครับตั้งแต่ขับรถมาเกิน30ปีแล้วเพราะไม่อยากให้แบตกับไดสตาร์ทกินกำลังมากเกินไปครับ แต่เพือนๆผมบางคนก็ปล่อยไว้ทุกอย่างเหมือนกัน แล้วแต่สะดวกกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
1. ปิด A/C ก่อนจอดสักพัก
2. ปิดวิทยุ
3. ปิดพัดลมแอร์
4. ลดกระจกทุกบานลงนิดหน่อย(ถ้าจอดตากแดด)
5. ดับเครื่อง
6. ล๊อครถ

ออฟไลน์ spn

1.ปิด A/C ก่อนถึงบ้าน (ถ้าเดินทางไกลมา)
2.กดปุ่มจอ MID ดูว่าวิ่งมากี่ กม. + อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย + ระยะทางที่ยังวิ่งได้จากน้ำมันที่เหลือ
3.บิดกุญแจดับเครื่อง

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Fly to dream

ปิดม่าน
ปิดแอร์
พับกระจก
ปิดกระจก
ปิดกล้องหน้า
เปิดฝาท้าย เพื่อไปดึงปรั๊กกล้องหลัง
กดล็อครถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
ของผมเป็นแบบนี้ครับ

1.ระหว่างขับรถเข้าหน้าหมู่บ้านก็ปิดแอร์ก่อน
2.ขับรถถึงบ้าน พอเข้าจอดเรียบร้อยก็ดึงเบรคมือ และเข้าเกียร์P
3.ปิดวิทยุ (บางทีก็ข้ามขั้นตอนนี้)
4.ถอดปลั๊กกล้องหน้ารถ ที่เสียบไว้ตรงที่จุดบุหรี่
5.กดสวิตซ์ดับเครื่องยนต์
6.ลงจากรถ แล้วก็ล็อครถ
7.พับกระจกรถด้วยมือ แล้วดึงประตูรถทั้ง4บานเช็คว่าล็อคดีแล้ว
8.เดินเข้าบ้านครับ ;D ;D

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
3 ปุ่มครับ  8)

1. ปิดแอร์
2. ดึง switch เบรคมือ
3. ดับเครื่อง