ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไง กับคนชอบถาม ทำไมไม่ขับรถรุ่นใหม่ ขับรถตกรุ่นทำไม  (อ่าน 8511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wangleehom

• Jr. Member
  • **
เออ ... บางคนก็ชอบถามจัง

ทำไมขับรุ่นนี้อยู่ล่ะ ตกรุ่นแล้ว ซื้อรุ่นใหม่เลย

คือถ้าเงินพร้อมก็ออกรุ่นใหม่แหละครับ -''- จริงๆรุ่นไหนต่อไปก็ตกรุ่นเหมือนกันหมดแหละเนอะ

รู้ว่าบางทีอาจถามแบบไม่คิดอะไร แต่บางทีก็โดนถามบ่อยไปนะ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ผมขับ BM E30 coupe แต่งกันชนเล็กเดิมๆอายุ30ปี มีแต่คนชมรถสวย :)
พวกตามกระแสปล่อยเขา ปีนี้ต้องขับอะไร mg zs หรอ
แล้วปลายปีขายออก mitsu xpender ประมาณนี้

ออฟไลน์ Smith686

บอกสิครับว่าไม่มีเงิน หรือชอบคันนี้ ชอบรุ่นนี้ รถผมใช้มา 15 ปีแล้วผมยังไม่เปลี่ยนเลยเพราะยังขับสนุกอยู่ การบำรุงรักษาถึง รถก็ยังใช้ได้ดี ไม่เคยมีปัญหา ถ้าเปลี่ยนรถใหม่ก็ต้องปรับตัวเข้ารถใหม่อีกซึ่งต้องใช้เวลานานพอสมควร สำหรับผมแล้วกว่าจะชินและเข้าใจเกี่ยวกับรถใหม่จริงๆต้องใช้เวลาร่วมปี ก็เลยใช้รถเก่าไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

บอกว่า
"ไม่มีตังค์เปลี่ยนใหม่ครับ ไม่ได้รวยขนาดนั้น มีภาระหน้าที่ที่ต้องทำ รถใช้เดินทางจาก A ไป B ก็พอครับ ถ้ามันยังซ่อมถูกและไม่จุกจิก ผมจะเปลี่ยนทำไม ถ้าเปลี่ยนรถขายก็ราคาตก ซื้อใหม่ก็แพงเข้าไปอีก สร้างภาระหนี้ปล่าว เราอยู่แบบพอเพียงก็พอแล้ว"

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยเจอใครถามแฮะแบบนี้  ;D ;D

มีแต่ถามรถหลวงว่ารุ่นใหม่มาแล้วทำไมไม่เปลี่ยนไปขับ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ถ้าเพื่อนสนิทกันมากๆ ถามแบบนี้ผมเฉยๆนะ
แต่ถ้าเป็นคนอื่นที่ไม่สนิทกันถาม ผมถือว่าไร้มารยาท
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ oatekung

ปล่อยไปคับ ปกติผมเปลี่ยนรถเวลา มันไปตายนอกบ้านอ่ะ ถ้าให้พี่กินข้าวลิง เราขาดกัน :P :P ::)

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
บอกตรงๆ งกครับ เสียดายเงินครับ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
ผมเองไม่เคยโดนถามนะครับ

แต่ถ้าโดนถาม ผมถามกลับ ว่า ทำไมถึงควรจะเปลี่ยนเป็นรถรุ่น.... (ใหม่) ? ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ลองถามกลับ... ซื้อมาทำไม คันเก่ายังใช้ดีอยู่เลย?

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมสิ 5 คันล่าสุดไม่โดนคำถามนี้แน่นอนครับ

Mitsubishi SpaceWagon ขายแล้ว แต่ก็ไม่มีรุ่นใหม่
Honda Jazz ขายก่อนรุ่นใหม่จะออก
Honda Freed ใช้อยู่ ไม่มีรุ่นใหม่มา(แต่อันนี้จะโดนถาม
     จากพวกผปค.เพื่อนลูกๆบ่อย ว่า ฮอนด้าไม่เอารุ่น
     ใหม่เข้ามาแล้วเหรอ..... ผมไม่ใช่ประธานฮอนด้า
     ไทยนะ.\/.
Honda Odyssey ถึงอนาคตจะมีรุ่นใหม่ออก ก็ยังไม่รู้ว่า
      ฮอนด้าไทยจะเอามาป่าว
Nissan Cube รุ่นสุดท้าย ไม่มีคำถามนี้มัังนะ

แต่ถ้าโดนถามนะ ผมก็จะบอกว่าก็เรื่องของกุปะ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 13:45:47 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ต้องดูว่าเก่าแค่ไหนครับ ถ้าไม่เกิน 10 ปีก็ เผือกครับ

แต่ถ้า 10 ปี+ พังแล้วพังอีก เป็นผมก็คงถามเหมือนกันครับ วันก่อนเพื่อนผมขับอัลติส 8 ปี เสียค่าซ่อมช่วงล่างไป 5 หมื่นกว่า ผมก็สงสัยครับ ทำไมไม่เปลี่ยน 5 หมื่นนี่ดาวน์คันใหม่ได้แล้ว หรือถ้าซื้อมือสอง 3-4 แสนได้รถ 3-4 ปีหลายรุ่นเลย

ออฟไลน์ alpha14

เป็นผมก็จะตอบกลับว่า รถใช้ดีอยู่ไม่ต้องเทียวซ่อมทุกเดือน ไม่ต้องตามผ่อนกับไฟแนนซ์ให้เขารวย แอร์เย็นวิ่งดี สบายใจ ไม่อยากหาปัญหามาใส่ตัว  8) 8) 8) 8) ขำๆครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ไม่เคยเจอคนถามแบบนี้ครับ ...

ล่าสุดขับ CRV G1 ไปที่ทำงานแฟน มีคนชมว่าดูแลรถได้ดีมาก ผมก็ยิ้ม  ;D

ป.ล. ผมว่าคนขับรถเก่า ที่ดูแลดี เป็นคนที่สนใจเรื่องรถ และภูมิใจในรุ่นนั้นๆ .... ไม่ได้เกี่ยวกับฐานะเลยครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mozart

ผมก็เคยเจอนะ ก็ตอบตรงๆไปยังไม่มีตัง   เค้าก็ยังต่ออีกว่า เอารุ่นนี้ก็ดีรุ่นนี้ก็ถูกนะ ผมก็ได้แต่ยิ่มแล้วก็คิดในใจว่า รุ่นที่คุณพูดมามันขับได้ไม่เท่าครึ่งหนึงของรถที่ผมใช้อยู่เลย

ออฟไลน์ Symphonic

ก็ไม่เห็นต้องคิดอะไรนี่ครับ

เขาก็ไม่ได้คาดคั้นต้องเอาคำตอบให้ได้ไม่ใช่เหรอฮะ

บางทีก็เป็นแค่คำทักทายอันนึง

เหมือนเจอหน้ากันแล้วถามว่า "กินข้าวรึยัง ?"  ก็แค่นั้นเอง

ก้อนหินมันก็อยู่บนพื้นของมันไป  ที่เรารู้สึกหนักก็เพราะเราไปถือมันขึ้นมาเอง
แค่วางมันลงกันพื้น  ที่เดิมของมัน   เราก็ไม่รู้สึกหนักแล้วครับ....

ออฟไลน์ toffyearn

คิดว่า ต้องมีคนถามอยู่แล้ว ผมก็ตอบกลับไปว่า ลองขับแล้วชอบ ตอบโจทย์ ส่วนลดก็เยอะด้วย จบคับ...(ก็ผมชอบ เงินผมเอง)

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เคยเจอคนถามแบบนี้ครับ ...

ล่าสุดขับ CRV G1 ไปที่ทำงานแฟน มีคนชมว่าดูแลรถได้ดีมาก ผมก็ยิ้ม  ;D

ป.ล. ผมว่าคนขับรถเก่า ที่ดูแลดี เป็นคนที่สนใจเรื่องรถ และภูมิใจในรุ่นนั้นๆ .... ไม่ได้เกี่ยวกับฐานะเลยครับ

เหมือนผมเลย ไม่เคยเจอคำถามแบบนี้

ส่วนตัวผมเจอคนรวยๆขับรถรุ่นเก่าเยอะพอสมควร คือเค้าไม่ได้สนใจอะไรรถมาก และก็มีรถหลายคันคละๆกันไป
และผมไม่กล้าไปถามใครคำถามนี้ เพราะผมเชื่อว่าเค้ามีเหตุผลส่วนตัวของเค้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ CJ.

ไม่เคยเจอแฮะ แต่ถ้าเจอก็งงนะครับ คหสต.ผมคือถ้ายังใช้ได้ปกติก็ไม่เปลี่ยนนะ
รถผมบางคัน 20+ ปี บางคัน 10+ ปี ผมก็ยังขับอยู่เลยล่ะ ก็ปกติดีจะเสียเงินซื้อใหม่ทำไม
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tien.W

เจอแต่ ...

"อยู่คนเดียว ซื้อรถทำไมตั้ง 2 คัน" ... ผมก็จะตอบว่า คันล่าสุด ซื้อเพราะอารมณ์ อยากได้รถเล็ก เครื่องแรง เอามาแต่งซิ่ง ขับมันส์ๆ เวลาเบื่อๆ

กับ

"คันนี้ออกป้ายแดงเหรอ" ... พอดี คันนี้บี้ศูนย์จดป้ายที่จองไว้ให้ได้ก่อนออกรถ ก็เลย ใส่ป้ายขาวออกรถเลย คนอื่นเห็นก็เลยถาม เพราะไม่เห็นใส่ป้ายแดง (พอดีเป็นพวกเกลียดป้ายแดง ขับไปพะวงไป ขอขับรถใหม่สบายใจดีกว่า)

ออฟไลน์ NoBiReacto

คุณตาผมขับ w124 มีคนเคยถามว่าใช้มา20กว่าปีแล้วไม่ไมไม่ซื้อใหม่ คุณตาผมบอกว่า ซื้อคันใหม่มาจะได้อยู่ขับอีกกี่ปี555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ค่อยเจอคนถามแฮะ คงเพราะมีแต่บอกไปก่อนว่าอยากได้รถใหม่แต่ไม่มีตังซื้องะยืมตังซื้อรถหน่อยดิ  :) :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Arado_kung

เพื่อนผมคนนึงมีตังค์นะ แต่ชอบซื้อรถมือสองประมาณก่อนรุ่นปัจจุบันรุ่นนึงใช้ เคยถามว่าทำไมไม่ซื้อป้ายแดงตังค์ก็มีมันบอกเสียตายตังค์รถใช้ไม่เยอะซื้อมือ2เปลี่ยนเอาทุก5ปีไม่ค่อยเสียดายเงินเท่าไหร่ ถ้าซื้อป้ายแดงตังค์หายไปเยอะ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่เจอแฮะ   จริง ๆ รถผมไม่ใช่แค่ตกรุ่นนะ

อายุ 23 ปี 1 คัน

อายุ 18 ปี 1 คัน

อายุ 13 ปี 1 คัน

อายุ  8 ปี  1  คัน

อาจจะเป็นเพราะผมคนรู้จักกันเขารู้ว่าผมเห็นเงินสำคัญกว่าพาหนะ "งกเงินมากกว่า"  ก็เลยไม่นินทา...

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนขับรถคันเก่า ไม่ตกรุ่น เพราะมันคือรุ่นสุดท้ายที่มีขาย 5555 ก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรนะครับ แถมกลายเป็น rare item ในสายตาเพื่อนๆด้วย เพราะไม่ค่อยเจอรถรุ่นนี้ นอกจากรถผม  (Honda Stream Minorchange รุ่นสุดท้ายที่ Honda Th นำมาขาย)

ตอนนี้ที่บ้านมี Jazz GK กับ HRV พึ่งมีแค่ Minorchange เลยยังไม่รู้สึกอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 22:12:18 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Alcatraz

เข้าใจนะ ถ้าแบบเมืองนอกเปิดตัวรุ่นใหม่แล้วแต่ไทยยังขายรุ่นเก่าแล้วกำลังออกรถใหม่ที่เป็นรุ่นเก่า

แต่ถ้าซื้อมาใช้ๆอยู่แล้วตกรุ่นมันก็เรื่องธรรมดาก็ต้องมีรุ่นใหม่ จะถามทำไมกัน

ออฟไลน์ rega

ผมนี่ ยิ้มอย่างเดียวครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Sit: )

ผมตอบทันทีไม่ลังเล
ไม่มีตังซื้อใหม่ครับ จะซื้อให้ใหม่ไหมหละ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่คิดอะไรครับ ไม่ได้ขี้น้อยใจขนาดนั้น  ;D

ออฟไลน์ Jacob

ที่นี่ประเทศไทยครับ เราจะทักกันเรื่องรูปร่างหน้าตา อ้วน เป็นสิว ทำงานเงินเดือนเท่าไหร่..... สาระพัดจะถามที่ฝรั่งเค้าไม่ถามกันเพราะเป็นเรื่องเสียมารยาท
แต่อย่าไปหวังแก้ที่ใคร แก้ที่ตัวเราเองดีกว่า ไม่ต้องใส่ใจ ชีวิตเราเลือกสิ่งที่เหมาะกับเรา ถ้าปล่อยให้คำพูดแค่นี้ทำให้เราไม่สบายใจ คงต้องมีเรื่องทุกข์ทุกวัน นอกจากจะไปอยู่เมืองนอก  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2018, 17:38:40 โดย Jacob »