ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผู้ใหญ่รุ่นพ่อแม่เราถึงไม่ชอบรถเครื่องดีเซลครับ(เบนซินประหยัดสู้ไม่ได้)  (อ่าน 7920 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พ่อกับแม่ผม ไม่ชอบรถดีเซลทั้งที่มันประหยัดกว่าเยอะเลย(แรงกว่าด้วย)

เช่น ฟอร์จูนเนอร์ พ่อผมชอบตัวเบนซินทั้งที่กินน้ำมันกว่าตัวดีเซลมาก อุปกรณ์ก็น้อยกว่า

ขอแลกเปลี่ยนค.คิดเห็นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
ผมคิดว่า ความเชื่อ ของคนรุ่นก่อนอาจจะคิดว่าเครื่องดีเซล

-เสียงเครื่องดัง (เดี๋ยวนี้ก็ยังดังครับ แต่เบากว่าเดิมเยอะมากแล้วครับ ^_^ เก็บเสียงภายในดีๆ ขับไปไม่รู้ว่าดีเซล)
-ควันดำ
-ส่วนใหญ่ติดตั้งในรถกระบะ คนบางกลุ่มยังคิดว่า ดีเซลกับรถเก๋ง หรือรถยนต์นั่ง ดูจะลดเกรดรถ เพราะสมัยก่อนรถเก๋ง+รถยนต์นั่งส่วนใหญ่ใสตลาดมีแต่เบนซิน

ออฟไลน์ Monstruo

เอาส่วนตัวผมเลยแล้วกัน
ตอนก่อนที่ๆบ้านจะถอย Citroen C5 ซึ่งตอนนั้นมีทั้งเครื่องเบนซินและดีเซลขนาด 2.0 ลิตร ให้เลือก
ที่ไม่เอาเครื่องดีเซลเพราะว่าลองสตาร์ท (ในโชว์รูม) แล้วเสียงเครื่องที่รอบเดินเบาค่อนข้างดัง (เหมือนรถกระบะ) แถมตอนดับเครื่องรถยังสั่นเหมือนเวลารถกระบะดับเครื่องอีกต่างหาก ท้ายสุดตัดสินใจไม่เอาเครื่องดีเซลเพราะว่ามันทำให้นึกถึงรถกระบะนี่แหละทั้งๆที่ค่าตัวก็ไม่ใช่ถูกๆ

แต่ว่าจากตอนนั้นมาก็ 6-7 ปีแล้ว ผมยอมรับว่าเครื่องดีเซลสมัยนี้ดีขึ้นเยอะ อย่างเช่น Captiva ผมจะเลือกเครื่องดีเซลโดยไม่ลังเลเลย

keanetona

เครื่องยนต์ดีเซลยุคโบราณมัน
-เสียงดัง
-ควันดำ
-อืด

แต่ จริงๆแล้วทุกสิ่งทุกอย่างเปลี่ยนไปแล้ว ผมลองขับแคปหมู ถ้าไม่ตั้งใจฟังเสียง แทบไม่รู้เลยว่าขับดีเซล

เครื่องเบนซ์แวน ก็ไม่ได้ดังกว่าเครื่องดีเซลสมัยใหม่มากนัก ทั้งๆที่รถพวกนี้อายุเกือบ20ปีแล้ว

ปล. เบนซ์บางคัน เสียงพัดลมดังกว่าเสียงเครื่องเสียอีก

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
พี่กริชครับ ML280 CDI เวลาดับเครื่องรถก็สั่นเหมือนเวลากระบะดับเครื่องเหมือนกันอะครับ

แปลกดีมั้ยอ่ะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เหอะๆ.. แต่พ่อผมนี่ชอบเครื่องดีเซลแฮะ..  :P

โฟกัส TDCi อย่างชอบเลย แต่ไม่ยักกะจะซื้อ..  :-\

เลยไปซื้อดีเซล PPV กะปิ๊กอัพอ่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
คงเป็นเพราะดีเซลเมื่อก่อนอืดแถมก่อมลพิษเยอะอีกต่างหาก ผิดกับเดี๋ยวนี้ที่ดีเซลดีกว่าเบนซินเกือบทุกด้าน

เดี๋ยวนี้พ่อผมก็มองแต่ดีเซลครับ แรง ประหยัด ทนทาน มลพิษต่ำ แหล่มเลย
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Monstruo

จริงเหรอกล้วย
งั้นคงไม่ซื้อรุ่นนี้แน่ๆ
(เหตุผลหลักคือไม่มีปัญญา 555+)

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
เพราะอยากเปลี่ยนไปติดgas ในช่วงบั้นปลายมั้งครับ อิอิ

(ที่บ้านผม คิดแบบนั้นครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

สมัยก่อนยังไม่พัฒนาดีขนาดปัจจุบันนี้แหละครับ
ขึ้นอยู่กับว่ารุ่นพ่อแม่นี่รุ่นไหนด้วย (อย่างบางคนในนี้จะมีรุ่นพ่อผมหรือเปล่าหว่า)

ออฟไลน์ prachaja

• **
ผมก็ยังรู้สึกว่าเครื่องดีเซลมันไม่ใช่สำหรับรถเก๋งอ่ะครับ ยังไงมันก็เดินไม่เรียบเหมือนเบนซิน อย่างเบนซ์ของเพื่อนนี่ตอนออกรถใหม่ๆเครื่องเดินเงียบมากแต่พอผ่านไปซักปีสองปีนี่กลายเป็นน้องๆกระบะเลย  ;D

ออฟไลน์ 2k

ค่านิยมของคนไทยที่ยึดติดรูปภายนอกครับ ต่อให้พัฒนาออกมาจนไม่มีเสียงดังไม่มีควันดำแล้วคนไทยก็จะไม่เลือกเพียงเพราะว่ามันคือดีเซล โบราณถึงว่าไม้แก่ดัดยากนอกจากจะทำได้แล้วยังหักกลางอีกต่างหาก  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

ไม่ชอบกันยังไงไม่รู้ เครื่องดีเซลก็ยังขายดีกว่าเบนซิลมาช้านาน

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ขึนอยู่กับ สภาพของแต่ละครอบครัว ครับ

อยู่ในเมือง ทำงานกินเงินเดือน
การซื้อรถ คือ หน้าตา สถานะภาพทางสังคม
อวดเพื่อนบ้าน อวดที่ทำงาน
รถเก๋ง เบนซิน เงียบ นั่งนุ่ม ดูเป็นผู้ดี ยุค คุณพระ หม่อมเจ้า
คนชั้นกลาง พอมีเงิน จึง ฝัน จะ มี รถเก๋ง ขับ เชิดหน้า สักคัน
นี่เป็น ค่านิยม สามสิบ สี่สิบ ปีก่อน
ก็ ยังคง ฝัง ใจ คนเมือง อยู่ใน ปัจจุบัน นี้ครับ

อยู่ ต่างจังหวัด ถนนลูกรัง หลุมบ่อ
เดินทาง ไปไหน หลายคน
เรียก เพื่อนบ้าน เด็กเล็ก นั่งกรู กัน ท้ายกระบะ
เครื่องดีเซล ทนทาน น้ำมันราคาถูก
ขนขน สิบคน แรงไม่ตก
ขึ้นเขา ลงห้วย เที่ยว น้ำตก ได้ ทั้ง ครอบครัวเรา และ เพื่อนบ้าน
ขน สินค้าเกษตร ไปขายในเมืองได้ด้วย
สังคม เช่นนี้ จึง นิยม รถกระบะดีเซล
ไม่นิยม รถเก๋งเบนซิน
ก็ ยังมี ค่านิยม เช่นนี้ อยู่ในปัจจุบันเช่นกันครับ

คนเมือง ตัวใคร ตัวมัน
ไม่มีการ ขน เพื่อนบ้าน ไปด้วยกัน บ่อยๆ แบบ คนต่างจังหวัด นอกเมืองครับ

แค่ การ ตัวใคร ตัวมัน ของคนเมือง
ก็ ยัง แฝง การ ออกรถ สวย แพง รุ่นท้อป แข่งกัน

ต่างจังหวัดก็เช่นกัน ครับ
ออกกระบะ แข่งกัน
ช่วง กระแส วีโก้ แรง
บ้านไหน ออก วีโก้ ก่อน จะ เด่นมาก ใน หมู่บ้าน

สรุป แล้ว
คนเมือง คนต่างจังหวัด ก็ แข่งกัน เป็น หนี้ เพื่อ หน้าตา นั่นแหละ ครับ

หา น้อย ครับ
ที่ ซื้อรถ เพื่อ ใช้งาน ไม่สน หน้าตา สถานะภาพ ทางสังคม

สิบปีก่อน แซม วอลตัน ยังมีชีวิต อยู่
แก จะ ขับ รถเก๋ง เชฟโรเล็ก เก่า ไป กับ เมีย
เดินทาง ข้าม รัฐ ใน อเมริกา
ไปเที่ยว ดู ห้าง สรรพสินค้า วอล์มาร์ท
ตรวจ ดู รถเข็น ดู ที่จอดรถ
ถาม คนทำงาน ถาม คนไป ซื้อของ
ว่า อะไรชอบใจ อะไร ไม่ชอบใจ
แล้ว แก ก็ จะ สั่ง เอ็มดี ไป ปรับปรุง

แซม วอลตัน เป็น เจ้าของ ห้าง วอล์มาร์ท
ห้าง อันดับ 1 ใน อเมริกา
และ เป็น มหาเศรษฐีอันดับ 1 ของโลก ในช่วงนั้น ครับ

พอ ตายลง
สมบัติ แบ่ง ให้ ลูก
เศรษฐีอันดับ 1 ของโลก จึง เป็น ของคนอื่น

แต่ บริษัท ใหญ่ ที่สุดในโลก คือ วอล์มาร์ท เช่นเดิม ครับ
รองลงมา คือ แอ็กซอน เซลล์ บีพี และ โตโยต้า ครับ

วอล์มาร์ท คือ ห้าง สรรพสินค้า ที่ไม่ง้อที่ดินแพง ในเมือง
จะไปตั้ง นอกเมือง กลางทุ่ง มีที่จอดรถมากมาย
คนอเมริกัน จะ นิยม ขับรถไป นอกเมือง เพื่อ ซื้อของที่ วอล์มาร์ท
หลายเทศบาล ง้อ วอล์มาร์ท ให้ไปตั้งในเมือง
แต่ วอล์มาร์ท ปฎิเสธ เพราะ ไม่ต้องการให้ รถติด ในเมือง ครับ
ตรงข้าม กับ ห้างในไทย นะ

วอล์มาร์ท เป็น ห้าง ต้นตำรับ ให้ ลูกค้า คืนสินค้าได้ โดยไม่มีเงื่อนไข ไม่ถาม ไม่มองหน้า
ส่งของคืน พร้อมใบเสร็จ พนักงานวอล์มาร์ท หยิบ เงินสด คืน ให้ ทันที ครับ
แล้ว วอล์มาร์ท ก็ จะไป บีบ ซัพพลายเออร์ ให้ จ่าย ขนสินค้า กลับไปเอง
ก็ ทั่วโลก ละ ครับ
ที่ ส่งสินค้า ให้ วอล์มาร์ท

ฝีมือ บริหาร ระดับ ได้ใจ ลูกค้า
นี่คือ ฝีมือ แซม วอลตัน
ชายชรา ขับ รถเก๋ง เชฟ เก่าๆ ไปกัน เมีย
ไม่ ฟุ้งเฟ้อ เห่อ เหิม ไปกับ ยีห้อ รถ หรือ ออปชั่นใหม่ๆ ครับ

ออฟไลน์ Ajnonny

• **
ชอบมากเลยครับ walmart เนี่ย มีทุกอย่างจริงๆ ขอบคุณ คห. ข้างบนสำหรับความรู้นะครับ
อยากทราบว่า อ่านมาจากหนังสือเล่มไหนหรือครับ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ประสบการณ์ ในอเมริกา ครับ
ผม เคย เรียนที่นั่น
และ เรื่องชีวิตของ แซม วอลตัน นั้น เรียนกัน ในชั้น MBA และ สาขาบริหารทุกสาขา
ออกจากห้องเรียน ก็ ต้อง ขับรถ ไป วอล์มาร์ท ซื้อของกิน ไปทำกินกัน ในหมุ่คนไทย
พนักงาน เก็บเงิน ก็ สุภาพ

จ่ายเงินเสร็จ เข็นรถเข็น ไป ที่รถ
จะเห็น ป้ายแนะนำว่า
วอล์มาร์ท สามารถ ขายสินค้าราคาถูกให้ท่านได้ เพราะ เราประหยัด
ถ้าท่าน ช่วยเก็บ รถเข็น เข้าที่ให้เรา
เรา ก็ สามารถ ประหยัดต้นทุน ไม่ต้องจ้างคนเก็บ รถเข็น จำนวนมาก ได้
ท่าน ก็ จะได้ สินค้า ราคาถูก สมใจ ทุกครั้ง

ดังนั้น ลูกค้า วอล์มาร์ท จะมี วัฒนธรรม ร่วมกัน คือ
ต่างคน ต่างเข็น รถเข็น ว่างเปล่า ไปเก็บ ที่ช่องเก็บ ที่เตรียมไว้
คนขับรถกระบะ เก๋ง เบนซ์ บีเอ็ม คาดิแล็ก ต่าง ทำเหมือน กัน
อากาศ ร้อนตับแลบ
อากาศ หนาว ยะเยือก ก่อนหิมะ ตก
หิมะตก แล้ว อุ่นขึ้นนะครับ คนอยู่ เมืองนอก จะรู้เรื่องนี้ดีครับ
ไม่ว่า อากาศจะเป็น เช่นไร
คนไปวอล์มาร์ท จะยินดี เข็นรถเข็น ไปเก็บ ให้ ห้าง วอล์มาร์ท ครับ

คนอเมริกัน ไม่วางท่า ใหญ่โต แบบ คนไทย ที่ขับรถเข้าห้าง ครับ
ทั้งๆที่ คนอเมริกัน อยุ่ในประเทศ มหาอำนาจ อันดับ 1 ของโลก นะ

ออฟไลน์ Rampage Ghost

• **
อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้ แต่พอพูดถึงวอล์มาร์ทแล้วคิดถึงเพลงของวงโปรดผมขึ้นมา
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=pOtNqDyyX2c[/youtube]

ออฟไลน์ Preceda2

จากแนวคิดของWalmart สะท้อนอะไรหลายๆอย่างเหมือนกันนะครับ
น่าคิดๆ

---------
ส่วนตัวผมชอบเครื่องดีเซลนะ ปัจจุบันก็มีเก๋งดีเซลอยู่ ซึ่งผมก็ว่าเสียงดังแหละ แต่แลกมากับเรื่องความประหยัีด ความแรง แล้วเรื่องเสียงดังเลยไม่ค่อยสนใจเท่าไร
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

GreenG

ฝีมือ บริหาร ระดับ ได้ใจ ลูกค้า
นี่คือ ฝีมือ แซม วอลตัน
ชายชรา ขับ รถเก๋ง เชฟ เก่าๆ ไปกัน เมีย
ไม่ ฟุ้งเฟ้อ เห่อ เหิม ไปกับ ยีห้อ รถ หรือ ออปชั่นใหม่ๆ ครับ
ขอบคุณทุกค.เห็นครับ

แต่ชอบอันนี้มากครับ สุดยอด

ออฟไลน์ Ruksadindan

สิบปีก่อน แซม วอลตัน ยังมีชีวิต อยู่
แก จะ ขับ รถเก๋ง เชฟโรเล็ก เก่า ไป กับ เมีย
เดินทาง ข้าม รัฐ ใน อเมริกา
ไปเที่ยว ดู ห้าง สรรพสินค้า วอล์มาร์ท
ตรวจ ดู รถเข็น ดู ที่จอดรถ
ถาม คนทำงาน ถาม คนไป ซื้อของ
ว่า อะไรชอบใจ อะไร ไม่ชอบใจ
แล้ว แก ก็ จะ สั่ง เอ็มดี ไป ปรับปรุง

ที่เสียชีวิตจากเครื่องบินเล็กตกหรือเปล่าครับ