ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับจะซื้อ Porsche Cayman 718  (อ่าน 10634 ครั้ง)

ออฟไลน์ J0518

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำครับจะซื้อ Porsche Cayman 718
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 00:32:27 »
Porsche Cayman 718

ขอเล่าลักษณะการใช้รถของผมให้ฟังก่อนนะครับ
- มีรถ 4 ประตูอยู่แล้ว แต่อยากลองเปลี่ยนไปใช้ Sport Car และกะจะใช้เป็นคันหลัก
- ใช้ทุกวันในกทม รวมๆระยะทางเดือนนึง 1500 โล (ออกตจวเดือนละ1ครั้ง)
- ไม่ได้ชอบซิ่ง (แต่ถ้าถนนโล่งก็อาจจะมีบ้างประมาณ 180-240km/h)
- ไม่มีความรู้เรื่องการดูแลเครื่องยนต์เลย ปกติส่งศูนย์ตลอด (แต่ยินดีที่จะเรียนรู้)
- จะเปลี่ยนรถเพราะชอบแบรนด์ ไม่ได้สนใจเรื่องกำลังเครื่อง (เพราะเท่าที่มาตรฐานมีมาให้ก็น่าจะพอใจแล้ว)
- ขับรถมา 3ปี แทบจะไม่เคยชนอะไรเลย แต่โดนคนอื่นเฉี่ยวหรือชนปีละ 1-2ครั้ง
- รถคันปัจจุบันมีรอยเศษหินกระเด็นใส่จนสีหลุดอยู่ 4-5จุด เคยโดนกรวดกระเด็นใส่กระจกหน้าร้าว 2ครั้ง

ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
1.ถ้าออปชั่นรถเท่ากัน ออกรถกับ AAS 7.8ล้าน (ราคาเพิ่มออปชั่นเกินมาตรฐานของ AAS)
   ได้ประกันศูนย์2ปี (และต่อได้อีกครั้งเดียวเพิ่มมา2ปีเท่านั้น)
   เทียบกับออกรถกับเกรย์อีกเจ้าที่ถามมาออปชั่นเท่ากัน 6.6ล้าน ประกันร้าน1ปี
   ออกรถกับใครดีครับ? ส่วนต่าง 1.2ล้าน คุ้มค่ากับประกันศูนย์ 2ปีไหมครับ
2.ทำประกันชั้น 1 เบี้ยกี่บาทครับ? ของที่ไหนครับ? (ถามวิริยะเค้าบอกว่าทำให้ได้แค่ชั้น 3)
3.กรณีไม่ได้ออกรถกับ AAS ต้องหาร้านบำรุงรักษาเองตามระยะทาง ปกติปีนึงคชจประมาณเท่าไร?
   จากสภาพการใช้รถที่ผมเล่าไปข้างต้น พอจะกะคชจต่อปีให้ผมได้ไหมครับ
4.จะเช็คยังไงว่าคันที่จะซื้อจากเกรย์ พนงไม่ได้จำสเปครถผิด เพราะบางออปชั่นก็ไม่ได้มองเห็นด้วยตาเปล่า
5.จัดไฟแนนซ์กับสถานบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคาร มีอะไรต้องระวังบ้างครับ?
6.Cayman 718 ขับไปตจวไกลๆแบบไม่ต้องพักรถได้ไหมครับ เช่น กทม-บุรีรัมย์
   เหมือนเคยมีคนเล่าให้ฟังว่าขับติดก่อนกันนานๆไม่พักเครื่องจะร้อนแล้วมีปัญหา
7.ช่วยแนะนำโชว์รูมให้หน่อยได้ไหมครับว่าที่ไหนน่าจะมีขาย Cayman 718 บ้าง (ผมหาเองได้แค่ 2ที่ยังไม่เจอคันที่ใช่เลย)

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ

ออฟไลน์ Note28

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำครับจะซื้อ Porsche Cayman 718
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 12:38:20 »
ผมใช้มา 1ปีพอดี 12000 กม.

1.รถเกร์ น่าจะคุ้มกว่าครับ ผมขับมาครบปี พอดี ไม่มีอะไรให้เสียนะครับ  ถ้าส่วนต่างล้านกว่าบาท รับประกัน 2ปี ผมว่าเสี่ยงดวงดีกว่าครับ
2.ประกันชั้น 1 ปีแรก เสนอมา3เจ้าครับ 
วิริยะ ทุน6ล้าน เบี้ย 150,000
อลิอันซ์ ทุน5.5ล้าน เบี้ย 140,000
ไทยศรี ทุน 5.5ล้าน เบี้ย 100,000
ซ่อมห้างทั้ง 3 เจ้านะครับ
3.ผมเข้าที่ เดียวกับชื่อรุ่นรถสปอตในค่าย porsche อะครับ
เชคระยะ 10,000โล อยู่ ที่ ประมาณ 9พันกว่าบาท
4.เรื่องออฟชั่น ให้เซลแจ้งคร่าวๆแล้วดูเลยครับ อันนี้ของผมก็เชคแบบคร่าวๆเอาครับ
5.ผมจัดกับสถาบันการเงิน ก็ไม่มีอะำรยุ่งยากนะครับ ปกติ
ดาว35% ผ่อน5ปี
6.น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ  แต่ผมวิ่งไกลสุดแค่พัทยา
กลัวยางแตกครับ  ไกลกว่านี่ผมเอาคันอื่นไปครับ
7.ลองหาดูหลายๆที่เลยครับ  porsche ซื้อกับ เกร์ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด  อู่นอกเพียบเลยครับ

ปล.ไม่มองมือ2มั่งหรอครับ  ถูกกว่ากันประมาณ1ล้าน
ส่วนใหญ่รถแบบนี้ ใช้กันน้อย และเจ้าของค่อนข้างถนอม
ผมก็แพลนๆว่าจะขายออก ไป cayenne พอดีออก ตจว.บ่อยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำครับจะซื้อ Porsche Cayman 718
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 14:57:37 »

โดยส่วนตัว ถ้าซื้อ 718 อาจจะซื้อ AAS เพราะส่วนต่างไม่มาก ต่างแค่ ออฟชั่นบางอย่าง
หรือ กัดฟันเอา 718 GTS ที่ได้ออปชั่นพอๆกับ 718 ตัวธรรมดาแล้วเลือกออปชั่นเพิ่ม คือพอเลือกออปชั่นเพิ่มราคามันกระโดดไปจนเกือบได้GTSไปละ

รถเกรย์ จริงๆ ไม่น่ากลัวครับ ถ้าโอเคกับ ราคา เรื่องซ่อมบำรุง ทำกับ Si__ 91_ ก็ได้พึ่งพาได้

แต่ว่า Porsche รถเกรย์ ตอนนี้ ย้ำเลยว่า ขอให้เช็คให้ดีนะครับ

หลายๆคันที่จอดอยู่ เป็น รถเก่าที่ผลิตปี 2017 แล้วเข้ามาก่อนปรับภาษีแล้วเจอปัญหาออกของมาไม่ได้
เป็นรถค้างสต๊อก จอดเน่า ในลานไม่สามารถเสียภาษีได้ สภาพเละเทะ เพิ่งเอาออกมาขายกันได้

ราคาเก่าก่อนปรับภาษี ขายกัน 4.99 (จริงๆราคานี้ก็ไม่มีจริง ราคาส่วนใหญ่ไปจบที่ ห้ากว่าๆกลางๆ)

พอตอนนี้เอาออกมาบอกว่า เพราะฐานภาษีใหม่ จะขายกันหกล้านห้า หกล้านปลาย แต่ว่า เป็นรถค้างสต๊อกนะครับ

ใครเจอรถค้างสต๊อก คุณไม่รู้ แต่คนในวงการรู้แน่ๆ รถปี 2017 ถ้ามาจดทะเบียนปี 2018 แปลว่าเป็นรถเน่าค้างลาน
พอคุณจะขาย เค้าก็มากดราคาคุณ เละ

ถ้าจะซื้อเกรย์​ให้ซื้อรถที่ ผลิต 2018 ไปเลย ไม่ต้องกลัวว่าจะเจอ รถเน่า ข้างในเปื่อย ยางเก่า เซนเซอรวน
ถ้าเป็นรถผลิต 2018 ราคา จะหกหว่า อะไรก็ว่าไปแต่อย่าไปโดนย้อมแมวครับ

ถ้าแบบนั้นสู้ไปซื้อ 718 มือสอง ที่ได้ราคาเก่า จดทะเบียนได้ก่อนปรับฐานภาษีดีกว่าครับ  รถไม่ได้จอดทิ้งเป็นซาก ใช้ไมลน้อยยังดีกว่า โดยเฉพาะเวลาจะขาย ไม่โดนกดแน่ๆ วงการนี้มันเล็กครับ คนซื้ออะไรใครก็รู้ครับ เช็คไม่ยาก เค้ารู้กันหมดครับ

ออฟไลน์ morris

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 15:17:50 »
ผมออกกับ. AAS ปีแรกเลยครับ

เรื่องปรับภาษีนี่คือยังไงเหรอครับ ใครมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อย อยากรู้ครับ คือ เดี๋ยวนี้ภาษีแพงขึ้นเหรอครับ เกรย์เลยขายแพงขึ้น แล้วอย่างนี้รถ AAS ก็จะขายแพงขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 15:42:23 »
ปีที่แล้ว ช่วง สิงหา กันยา

มีการประกาศการปรับการคิดเกณท์ ภาษีสรรพสามิตใหม่ของทุกสินค้า (เหล้า บุหรี่ รถยนต์ น้ำมัน โดนด้วย)
ทำให้ เกณ์การคำนวนเปลี่ยนไป มีผลให้ราคามันแพงขึ้นส่วนหนึ่ง จากการคิดแบบใหม่

อีกส่วนเป็นปัญหา ของศุลกากร เรื่องที่ทางdsi มีการตรวจสอบการแจ้งราคานำเข้ารถแบบไม่ตรงตามความเป็นจริง
เป็นผลให้ ตอนนั้นมีรถหลายยี่ห้อ และมีPorsche ที่เป็นรถที่อยู๋ในลิสจับตามอง ไม่สามารถเสียภาษีนำรถออกมาได้

ทางผู้นำเข้าก็มีการรวมตัวไปขออำนาจศาลคุ้มครอง แต่ไม่เป็นผล จนยื้อกันไม่สามารถนำรถออกมาได้หลายเดือนครับ

ราคา AAS ไม่ได้แพงขึ้นครับ ปรับลง แต่ว่าลดปีการรับประกันลง คงเป็นส่วนเพื่อชดเชย และราคาAAS เป็นที่รู้กันว่ามันมีมาริจิ้นมากกว่า

ออฟไลน์ J0518

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 20:00:09 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ