ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเบรคครับ  (อ่าน 4445 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
คือถ้าผมจะเปลี่ยนน้ำมันเบรคโดยการดูดที่กระปุกออกอย่างเดียวได้มั้ยครับ โดยทำหลายๆครั้ง เว้นห่างกันซัก 1-2 อาทิตย์ครั้งให้น้ำมันเบรคมันผสมๆกันก่อน ทำจนมันใสไม่ดำแล้ว

เหตุที่คิดจะทำแบบนี้ เพราะช่างแถวบ้านเคยบอกว่า ไม่แนะนำให้ถ่ายน้ำมันเบรคตรงล้อเพราะเวลาเราเหยียบปล่อยๆไล่น้ำมันเบรคอาจจะทำให้ลูกยางฉีกขาดหรือปลิ้นได้ ทำให้เบรครั่ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 18:44:33 »

นำ้มันที่อยู่ปลายสาย ก็ไม่ขึ้นมา

ส่วนถ้าลูกยางมันจะขาด ก็เพราะมันเสื่อมสภาพ   ให้มันขาดตอนจอด ดีกว่าให้มันขาดตอนวิ่ง

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 19:17:46 »
ไปตบกะบาล  ช่างที่บอก
สักสิบที

ยกตัวอย่าง
น้ำกับ  น้ำมัน
เมื่อรวมกัน  อะไรอยู่บน อะไรอยู่ล่าง

น้ำมันเบรค  มีคุณสมบัติอย่าหนึ่ง คือ
รวมกับน้ำได้ค่อนข้างดี
และตัวมันเองก็ดูดความชื้น

ดังนั้นเมื่อใช้ไปนานๆ
คุณสมบัติจึงเปลี่ยนไป
คือ จุดเดือดต่ำลง จากสเปคเดิม

และความเสียหายของ
ระบบเบรค  จากการที่ละเลย
การเปลี่ยน นมบ.นานๆเกิดไรขึ้น

1.นมบ.เดือดได้ง่าย  เบรคเฟดเร็ว
2.ความชื้นจะลงไปอยู่ด้านล่างคือ
บริเวณ  แม่ปั้มตัวล่าง
ทำลายลูกสูบเบรค เกิดสนิม
ลูกสูบเบรคตาย  เบรคติด  จานคด
3.ถ้ายางแม่ปั้มตัวบนเริ่มไม่ดี
เวลาไล่  นมบ. ช่างที่เหยียบเบรค
จะรู้ถึงความแน่น ของระบบเบรค
ควรแนะนำลูกค้า ซ่อมแซมแม่ปั้ม
ตัวบน  (เปลี่ยนยกแม่ปั้มดีกว่า อย่า
ซื้อชุดซ่อม  ไม่คุ้ม)
4.เปลี่ยน นมบ.ตามสเปคที่ระบุ
อย่าเกินสเปครถ
5.รถบางคันสามปี  ไม่เคยเปลี่ยน  นมบ.
พอไปเปลี่ยน  นมบ. แล้วระบบเบรคดีขึ้น
กระชับ  แน่น  ตอบสนองดี  เจ้าของดันคิด
ว่า  นมบ.ที่ตรูเปลี่ยนมา  วิเศษ เลิศเลอ  555

ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 19:44:39 »
เสริมทริกไล่  นมบ.อีกนิดนึง

ไล่ล้อหลังที่  ทางเดิน นมบ.ไกลสุด
ตามมาที่ล้อหลังถัดไป
และล้อหน้าที่ไกลแม่้ปั้ม
และล้อหน้าสุดท้ายที่ไกล้แม่ปั้ม

ใช้ประมาณ 1 ลิตร
ล้อหลังไล่นานมากที่สุด
เนื่องจากไกล

รถที่ยกคาลิเปอรใหม่
หรือซ่อมคาลิปเปอร์
หลังจากไล่หนแรกเสดแล้ว

อีกสักวันสองวัน  มาไล่ นมบ.
อีกครั้ง  รับรอง  แน่นๆปึกๆไ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 21:45:21 »
ไปตบกะบาล  ช่างที่บอก
สักสิบที

ยกตัวอย่าง
น้ำกับ  น้ำมัน
เมื่อรวมกัน  อะไรอยู่บน อะไรอยู่ล่าง

น้ำมันเบรค  มีคุณสมบัติอย่าหนึ่ง คือ
รวมกับน้ำได้ค่อนข้างดี
และตัวมันเองก็ดูดความชื้น

ดังนั้นเมื่อใช้ไปนานๆ
คุณสมบัติจึงเปลี่ยนไป
คือ จุดเดือดต่ำลง จากสเปคเดิม

และความเสียหายของ
ระบบเบรค  จากการที่ละเลย
การเปลี่ยน นมบ.นานๆเกิดไรขึ้น

1.นมบ.เดือดได้ง่าย  เบรคเฟดเร็ว
2.ความชื้นจะลงไปอยู่ด้านล่างคือ
บริเวณ  แม่ปั้มตัวล่าง
ทำลายลูกสูบเบรค เกิดสนิม
ลูกสูบเบรคตาย  เบรคติด  จานคด
3.ถ้ายางแม่ปั้มตัวบนเริ่มไม่ดี
เวลาไล่  นมบ. ช่างที่เหยียบเบรค
จะรู้ถึงความแน่น ของระบบเบรค
ควรแนะนำลูกค้า ซ่อมแซมแม่ปั้ม
ตัวบน  (เปลี่ยนยกแม่ปั้มดีกว่า อย่า
ซื้อชุดซ่อม  ไม่คุ้ม)
4.เปลี่ยน นมบ.ตามสเปคที่ระบุ
อย่าเกินสเปครถ
5.รถบางคันสามปี  ไม่เคยเปลี่ยน  นมบ.
พอไปเปลี่ยน  นมบ. แล้วระบบเบรคดีขึ้น
กระชับ  แน่น  ตอบสนองดี  เจ้าของดันคิด
ว่า  นมบ.ที่ตรูเปลี่ยนมา  วิเศษ เลิศเลอ  555

ขอบคุณครับพี่ สำหรับความรู้

ออฟไลน์ civic666

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2018, 11:03:26 »
เจอช่างขี้เกียจไงครับ เปลี่ยนในกระป๋องแบบที่ว่า1ครั้ง หลังจากนั้นก็ตามพี่ด้านบนครับ