ผู้เขียน หัวข้อ: Apple CarPlay (iOS 11.4) ใช้แผนที่ไทยได้แล้วครับ พอใช้ได้ทีเดียว  (อ่าน 5734 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ได้ลองใช้ละครับ ทำให้ Apple CarPlay ในรถมีประโยชน์ขึ้นมาทีเดียวเชียว  :) :) :) :)

เอาที่ลองมานะครับ

1. พอต่อสาย Lightning USB กับ iPhone และ Activate Apple CarPlay เรียบร้อย ก็สามารถกดที่หมายปลายทางบนมือถือได้เลย จากนั้นบนจอก็จะนำทางทันที
2. สามารถเปิดเพลงจาก Joox ใน iPhone ได้ตามปกติ เสียงก็ไปออกที่ลำโพงรถยนต์ (แต่ไม่มี icon joox บนจอของรถนะครับ)
3. ถ้ากด Home เข้าหน้าหลักที่ iPhone เมื่อไหร่ ที่หน้าจอรถก็จะเข้าหน้า Home ด้วย จะนำทางต้องเข้า Apple Map ที่ iPhone ค้างไว้ด้วยครับ
4. ระหว่างนำทาง ก็สามารถเปิด Apple Map ค้างไว้และกดปิดหน้าจอ iPhone ได้ครับ (หรือปล่อยไว้เดี๋ยวจอก็ดับไปเองครับ)
5. สามารถกดปุ่มพูด เพื่อสั่ง Siri ได้เลยครับ  สั่งโทรหาใคร สั่งนำทางกลับบ้าน แต่ถามเรื่องสภาพอากาศจะตอบเป็นเสียงไม่แสดงภาพครับ

ท่านใดมีทริกเด็ดๆ แนะนำได้นะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Stp

Google Maps กับ iOS 12 CarPlay เดือน ก.ย. นี้ อีกนิดเดียว  8)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Google Maps กับ iOS 12 CarPlay เดือน ก.ย. นี้ อีกนิดเดียว  8)

โอ้ววว iOS12 จะรองรับ Google Maps ด้วยหรือครับนี่ อย่างนี้ก็ไม่ต้องพึ่ง Android Auto ละครับทีนี้  ;D
ขอบคุณครับ  :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
เมือไร Mazda จะใช้ได้ซักที เบือใช้ AndriodAuto แล้วต้องพกโทรศัพท์หลายเครืองเกิน
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Fly to dream

พึ่งใช้ได้กันทั้งหมดนี่เอง ตอนแรกคิด sync 3 ford จะพึ่งใช้ได้ เห็นเค้าดีใจกันเยอะๆกันอาทิตย์ก่อน

สรุปคือ apple ปล่อยให้ประเทศไทยแล้วทุกรุ่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ xman2029

สุดท้าย apple ก็กลับมาตายลัง google map เนื่องจากผู้บริโภคส่วนมาก ถนัด google map มากกว่า

ออฟไลน์ Stp

เรื่องของเรื่องคือ iOS 12 เปิดรองรับ CarPlay 3rd Party Maps แล้ว หลังจากล็อคมานาน แอพฯ แผนที่อื่นจะสามารถแสดงผลกับ CarPlay ได้ซะที

โอ้ววว iOS12 จะรองรับ Google Maps ด้วยหรือครับนี่ อย่างนี้ก็ไม่ต้องพึ่ง Android Auto ละครับทีนี้  ;D
ขอบคุณครับ  :)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SRY

เพราะผนที่ของ apple มันไม่ไหวจริงครับ ไม่เปิดก็ต้องเปิดล่ะ
แต่ส่วนตัวใช้แต่ sygic บน ios นี่แหละ เพราะมันจับ gps แม่นและไวต่อเนื่องตลอดการเดินทางใน ios

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาอิจฉาครับ แล้วผมก็ใช้มือถือนำทางต่อไป   :-[

ออฟไลน์ blitzpao

ผมใช้ Andriod Auto บน Mazda สะดวกมากๆ เวลาไปต่างจังหวัดดูลักษณะถนนเข้าถนนรองเพื่อหนีรถติดมันสุดๆ

ออฟไลน์ SM.

ต่อไป OS ในรถยนต์อาจจะไม่ต้องมีอะไรมากหรือเปล่าครับ เพราะคนจะหันไปใช้จากมือถือกันหมด