ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงดังขาดๆหายๆ แก้ยังไงดีครับ (น่าจะน้ำหรือความชื้นเข้าไป)  (อ่าน 14258 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เจ้า HRV ผมมีอาการลำโพงหน้าด้านซ้าย ทั้งที่ประตูและบนคอนโซล มันดังขาดๆหายๆ เพิ่งสังเกตเห็นเมื่อสัปดาห์ที่ดี แล้วพอสังเกตเรื่อยๆ อาการจะเป็นเฉพาะช่วงที่ ขับรถตอนฝนตก ทั้งที่กำลังตก และพึ่งจะหยุดตก แต่สักพักมันก็จะกลับมาดังปกติเอง ผมเลยสงสัยว่ามันน่าจะเกี่ยวกับน้ำหรือความชื้นแน่ๆ

มีใครเคยเจออาการนี้บ้างมั้ยครับ ต้องแก้ยังไง หรือเคลมได้มั้ย ผมเสียวๆว่าจะเคลมไม่ได้เพราะรถเปลี่ยนจอ กะว่าให้ร้านเครื่องเสียงที่ทำรถให้ ดูก่อน ถ้าต้องเคลมอาจจะเอาจอเดิมสลับไปก่อนครับ ไม่รู้จะได้มั้ย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ลองแกะแผงประตูดูที่ขั้วลำโพงก่อนครับ มีรอยน้ำไหม หรือมีความชื้นไหม ถ้ามีก็เอาพัดลมเป่าไล่ความชื้นผมว่าน่าจะง่ายกว่าสลับจอเดิมแล้วไปเคลมนะครับ หรือไหนๆก็จะรื้อแล้ว เปลี่ยนคู่หน้าเป็น 6 นิ้วแกนร่วมหรือเฟสปลั๊กดีๆสักคู่ ให้เสียงดีขึ้นไปอีกก็น่าสนใจนะครับ อิอิ
C.kritsada

ออฟไลน์ SLuang

ความชื้นแค่นี้ไม่มีผลหรอกครับ ไฟ dc ไม่อ่อนไหวต่อความชื้นขนาดที่ต้องกังวล ยิ่งบอกว่า HR-V ก็แสดงว่ารถยังถือว่าใหม่อยู่ เมื่อก่อนใช้รถเก๋งเก่า ล้างหรือลุยฝนทีตรงแผงประตูเปียกทุกอย่าง ก็ยังใช้ได้     ถ้าลำโพงดับจะดับเป็นจุด ไม่พร้อมกันหลายตัว แต่เห็นว่าตัวบนคอนโซล(ลำโพงเสียงแหลม)ก็เป็นเหมือนกัน  ผมว่าปัญหาเป็นที่สายสัญญาณครับ  เสียงแหลมตำแหน่งนั้นจะพ่วงร่วมกับลำโพงตัวซ้าย  ถ้าระหว่างสายไม่ขาด หรือรั่วลงกราว (เพราะโดนหนีบ โดนหนูกัด หรือ..) ก็ขั้วต่อด้านหลังฟร้อนท์มีปัญหา  ก็แค่ไล่เช็คสายดูครับ ไม่ทำเอง ถ้าอยู่ในประกันก็เข้า 0 ถ้าหมดก็ไปร้านเครื่องเสียงครับ น่าจะแก้ไขได้ง่ายๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2018, 15:07:55 โดย SLuang »

ออฟไลน์ sukhontha

ผมคิดเอง  ว่าไม่เกี่ยวกับฝน

เหตุผล  บนแดชบอร์ด ไม่ได้ต่อออกไปข้างนอกเลย  น่าจะเป็นที่เสียบออกจากฟร้อนท์นี่แหละ  ปลั๊กอาจจะไม่แน่น  พอมีฝนตก  ความชื้นในห้องโดยสารอาจจะมีความชื้นสูงขึ้น  มันก็เลยชัดเจน 

กลับไปเคลมกับผู้ติดตั้งครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอบคุณทุกท่านครับ วันนี้ผมเอารถไปให้ร้านดูแล้วครับ ร้านเคลมปลั๊กใหม่ให้ยกชุดครับ ตอนนี้เสียงกลับมากระหึ่มเช่นเดิม  :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง