ผู้เขียน หัวข้อ: เท่าที่เคยลอง ประทับใจกับคุณภาพภายในรถยี่ห้อ/รุ่นไหนมากที่สุด  (อ่าน 9248 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
s class สุดจริง ทั้งวัสดุและความสบาย

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
Cx5 ครับ เสียงคอนโซลแผงประตูต่างๆคือไม่มีอะไรเลยเงียบแน่นดี
ตอนแรกคิดว่ามาเลจะแย่
เคยเจอ volvo มาเลเหมือนกันตัวล็อคเบาะหักมาจากโรงงาน,แผงประตู,คอนโซลกุกกักกันสนุก
ปล.นับแค่คุณภาพงานประกอบฮะ คหสต

เห็นด้วยเลยครับ เรื่องงานประกอบ Volvo Malaysia

เคยใช้ s80 ปี 2014 ซื้อมาป้ายแดง ขับไม่ถึง 20000 km แผงประตู คอนโซล a-pillar ต่างๆ นาๆ ก็อกแก็กไปหมด... แก้ยังไงก็ไม่หาย เลยขายทิ้งไป รำคาญมากครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

คำว่าคุณภาพ. ไม่ได้หมายถึง การออกแบบภายใน การใช้งาน แต่หมายถึง วัสดุดี ทนทาน

Japan.  ผมให้ Honda Toyota ครับ
Non japan พวก premium ทั้งหลาย รวมทั้งford
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ No Trespassing

W124/300E และ R129/SL280 ครับ

กลิ่นรถใหม่เป็นยังไง ยี่สิบปีผ่านไป ก็ยังคงเป็นกลิ่นแบบนั้น

ออฟไลน์ JAY26

• Newbie
  • *
- ถ้าเป็นรถคันเล็ก ผมชอบ โซลูน่าวีออส gen1(ที่บริทนี่ สเปียร์ เป็นพรีเซนเตอร์) มากที่สุด
เป็นรถที่ไม่ได้มีออฟชั่นที่มากมายอะไร ข้างในไม่ได้สวยมาก แต่เป็นรถที่ใช้งานง่าย ดูมินิมอล ข้างในมีที่เก็บของเยอะ
มีเก๊ะหน้ารถ2จุด คือ
1.เก๊ะข้างล่าง (เก๊ะทั่วไป เก็บกรมธรรม์ คู่มือรถ)
2.เก๊ะส่วนข้างบน(ถ้าเป็นตัวท็อปจะเป็นถุงลมนิรภัยผู้โดยสารตอนหน้า ถ้าเป็นรุ่นล่างๆจะเป็นเก๊ะเอาไว้ใส่ของแบบมีฝาปิด พ่อผมเก็บเหรียญพระที่ได้มาจากที่ทำงานกับผ้ายันต์ไว้ตรงนี้ตั้งแต่ตอนที่ออกรถมาใหม่ๆ ตอนจะขายรถก็เลยทำการเคลียร์รถ พ่อหาของไม่เจอต้องให้ผมมาช่วยหา สรุปว่ามาหาเจอตรงที่เก๊ะตรงนี้ อันนี้เก็บไว้จนลืมเลยครับ พ่อผมก็จำไม่ได้เพราะเก๊ะตรงนี้นี่ตั้งแต่ซื้อรถมาเปิดใช้แค่ไม่กี่ครั้งเองครับ ฮาๆๆๆๆ
อีกอย่างที่ชอบก็คือ อุปกรณ์ภายในรถค่อนข้างทนทานต่อสภาพอากาศร้อนๆของประเทศไทยพอสมควร ที่บ้านใช้มา10ปี ก่อนที่จะขายไปเมื่อ3ปีก่อน เพราะที่บ้านเห็นว่ารถมันเก่ามากแล้ว ไม่เคยมีปัญหาพลาสติกคอนโซลกรอบ เบาะแตก หรือเสียงปริศนาจากส่วนอื่นของรถมาคอยมาคอยรบกวน ต่างจากเจ้าซิตี้MY16 แม้ภายในจะดูสวยกว่า แต่ใช้ไปได้เกือบๆ2ปี เริ่มมีอาการงอแง มีเสียงกรอบแกรบตรงคอนโซล เสียงจากลิ้นชักให้คอยรำคาญใจเล่น

- ถ้าเป็นรถคันใหญ่ขึ้นมาหน่อย ผมชอบTeana J31 ภายในแม้จะดูโบราณไปบ้าง แต่ก็รู้สึกผ่อนคลายดี ที่สำคัญคือเบาะนั่งผู้้โดยสารตอนหลังนั่งสบายมาก

- ถ้าเป็นรถแบบพรีเมี่ยมที่ชอบก็คือ ES300h ตัวก่อนปรับโฉมครับ ไปลองนั่งที่มอเตอร์เอ็กซ์โปเมื่อประมาณ2-3ปีก่อน ภายในรถดูเรียบหรู ที่สำคัญคือเบาะสีเบจที่สว่างมากกกกกก แถมนั่งสบายด้วยครับ

ออฟไลน์ SpeedC

MB LEXUS AUDI สวยหมด

เว้น BMW

ออฟไลน์ -Brian

อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ Honda ครับ

ออฟไลน์ the kit

ส่วนใหญ่ คุณภาพทั้งภายในและภายนอก จะไปในทิศทางเดียวกับราคาขาย ยิ่งแพง ยิ่งดี

แต่ไม่ได้หมายความรวมว่า ยิ่งแพง คือ ยิ่งทน นะ อันนี้เป็นเรื่องที่ไม่แน่นอน ไม่สามารถตอบได้ 100%
รู้แต่เพียงว่ายิ่งมีส่วนผสมของวัสดุย่อยสลายได้มากเท่าไร ยิ่งไม่ทน
"Make It Count"

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเทียบคุณภาพ กับ ราคาที่จ่าย...

สามล้าน อย่าง w211 และ W212 ที่ใช้ๆ จอดๆ ไม่เคยตากแดด วิ่งไม่เยอะ แต่แค่ 3 ปีนู่นลอก นี่เลือน
หรือ 1.6 ล้านอย่าง Mitsubishi Space Wagon ใช้ 5 ปี พลาสติกกรอบ แตกหัก พวงมาลัยยุ่ย

กับ Honda Freed รุ่นปี 13 ประกอบอินโด ใช้ 5 ปี ทุกอย่างยังดีอยู่เลย ผมก็ต้องตอบว่า คุณภาพของ Honda Freed ประทับใจที่สุดแหละ

ออฟไลน์ El Hombre

• Jr. Member
  • **
เท่าที่เคยลองนะครับ
สุดจริงที่เคยนั่งคือ Audi A8L เบาะหลังครับ ลูกค้าคนจีนขับพาไปตรวจตลาดสด ได้ใจมาก
ที่เคยขับนี่ผมชอบความไฮเทคของ chr ของเล่นเยอะดี แล้วความสูงของเบาะระยะอะไรต่างๆพอดีตัวมาก คหสต.
ส่วนที่เคยขับใน gran turismo คือ Lexus LC500  ลองกับpsvr ยังอือหือกับความงามภายใน 555

ออฟไลน์ PAN

ถ้าความสบายหรูหราสบายตาพรีเมียม Lexus
แต่benz รุ่นใหม่ๆ cls s-class ก็สวยมากๆ แต่มันหรูอย่างเดียว แต่ดูไม่ค่อย practical
ส่วนvolvo รุ่นใหม่ๆก็ชอบ แต่มันกึ่งๆระหว่าง benz กับlexus

ออฟไลน์ CJ.

ตอนนี้รวมๆประทับใจ Lexus ครับ แม้กระทั่งรถอายุเยอะอย่าง SC430 ก็ยังดูดีทนทานอยู่
อีกคันก็ Jaguar แต่ยุคนี้ต้อง XJ เท่านั้น รุ่นอื่นๆใช้ได้แต่ไม่ประทับใจเท่าที่ควรครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Ty ESC

ภายใน ที่เกินราคไปมาก คือ Teana J32  ครับ ประทับใจคุณภาพ และความสบายในการนั่ง
แต่ในระยะยาว พังง่ายไปนิดแต่ถ้ามองราคากับสิ่งที่ได้ ยังไม่เคยเจออะไรที่คุ้มกว่านั้น

ถ้ารถใหม่ๆผมชอบบรรยากาศใน XC90 /S90 ชอบมากครับ เบนส์ใหม่ๆมันหรูดูอวกาศ แต่ไม่ผ่อนคลาย บีเอ็มน่าเบื่อ เลกซัสวัสดุดีแต่ไม่ชอบเส้นสายเหลี่ยมคมเยอะ

อ่อ ถ้านึกถึงอีกค่ายที่ชอบคือ Alfa สวยสปอร์ต อิตาเลียนมากๆ

ออฟไลน์ panjap

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมชอบอาวดี้รุ่นใหม่ๆนะ มาตรวัด คอนโซลกลาง พวงมาลัย เป๊ะมาก รวมกันแล้วลงตัวสุดๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

สำหรับรุ่นที่ผมหย่อนก้นนั่งไม่กี่ชั่วโมง ไม่ขอตอบเรื่องคุณภาพอะครับ.  วัดความรุ้สึกซะมากกว่า
ส่วนคุณภาพ ทนทานโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
คำว่าคุณภาพ. ไม่ได้หมายถึง การออกแบบภายใน การใช้งาน แต่หมายถึง วัสดุดี ทนทาน

Japan.  ผมให้ Honda Toyota ครับ
Non japan พวก premium ทั้งหลาย รวมทั้งford
มานั่ง RS ผมมั้ยครับ?

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมประทับใจกับ BMW กับ Audi ทุกรุ่นครับ

แต่ถ้าให้ประทับใจที่สุดคือ Porsche

ออฟไลน์ Minister of Joy

ส่วนตัวผมประทับใจกับ BMW กับ Audi ทุกรุ่นครับ

แต่ถ้าให้ประทับใจที่สุดคือ Porsche

เคยนั่ง cayman ของเพื่อนครับ แต่เป็นรุ่นเก่า น่าจะหลายปีแล้ว ภายในยังดูแน่นๆ แข็งแรงอยู่เลยครับ วิ่งจะ 2 แสนโลแล้ว มันใช้ทุกวัน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ถ้ารถบ้านๆ ไม่เกิน 1.5 m ผมว่ามาสด้าทำภายในได้เกินราคามากๆ เช่น มาสด้า 2 เทียบ vios ตัว g ปัจจุบันก่อน mc นั่งรถเพื่อนถึงกับอึ้ง พลาสติกประตูทั้งแผงไม่มีหนังหรือนุ่มๆ เลย มีแต่พลาสติกแข็งล้วนๆ ไปนั่ง 2 มาแตกต่างกันเยอะ มีบุหนัง นิ่ม ดีไซน์ก็ล้ำ
ยิ่งตัว CX-5 ตัวใหม่ ต้องเรียกว่าวัสดุบุนิ่ม เยอะที่สุดและออกแบบได้หรูหรากว่าตัวเก่ามาก ผมใช้ตัวเก่าอยู่ต้องยอมรับเลยว่าตัวใหม่มันดีสุดๆ
ตอนที่จะซื้อรถก็มอง Civic EL, XV, CX-3, CX-5 ตัวเก่า ดีไซน์ผมให้ CX-3, Civic, CX-5, XV วัสดุผมให้มาสด้ามาก่อนเลย อันนี้ตามความคิดเห็นของผมเองจากการไปนั่ง ลูบๆคลำๆ มา

แต่ถ้าเมื่อก่อนผมว่า Toyota รุ่นปี 2000 ทำภายในมาดีมากๆ วัสดุดี หรูหรากว่าแบรนด์อื่นนะครับ เช่น Camry, Altis, Vios

ถ้ายุโรปนี่ชอบ  Audi ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tsubasa

รถยุโรปที่ใช้ผมชอบ benz s class กับ bmw series 7
รถ suv ppv ตอนนี้ชอบ ford everest กับ mazda cx 5
รถกระบะ  ford ranger wildtrak

ออฟไลน์ SM.

lexus อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Carrera

ALL NEW A8, JAGUAR  XJ  กับ​ Lexus LS​ ครับ​

วัสดุดีทั้งสามคัน​ จับแล้วรู้สึกถึงคุณภาพมากๆ​

มีวันนึง​  นั่ง​ F10​ เสร็จแล้วโดดไป​ Lexus GS​ ต่อเลย
ผมกับเพื่อนถึงกับตกใจ​

คุณภาพวัสดุภายใน​
Lexus  GS  เบาะ​ แผงประตู​ นั่ง​  สัมผัสแล้วมันเหมือนนั่งโซฟาหนังแท้แพงๆ​เกรดดี​ มันนุ่ม​ มันเนียน​     ส่วน​ F10​ เบาะหนัง​ Dakota  ทั้งสากทั้งหยาบ​  ทั้งแข็ง​ (แถมมีลอกด้วย)​   เอาแค่ฟีลลิ่งสัมผัสผมว่าแทบจะเกรดเดียวกับหนังกึ่งแท้ในพวกอัลติสมาอัดลายประมาณนั้นเลยจริงๆ

ยุค​ BMW  ตัวเก่าๆ​ อย่าง​ E34 E39​ ใช้หนังที่นุ่มกว่านี้มาก​    รวมถึง​  Saab​ ปีเก่าๆก็ใช้หนังเกรดดีกว่ารถ​ Benz BMW ยุคใหม่ๆเยอะเลย​ ผมกับเพื่อนผ่านรถพวกนี้มาเยอะ​ พอนั่งปุ้ปมันเลยรู้สึกได้ทันที​

จริงๆพวกเบนซ์รุ่นใหม่ๆ​ หรือแม้แต่​ BMW G30​ ถ้าไม่ใช่เบาะ​ Nappa​ เวลาสัมผัสจริงๆ​ก็สากๆ​ พลาสติกๆ​ ไม่ต่างจาก​ f10​ เท่าไหร่เลย

อีกค่ายนึงที่ให้หนังเกรดดี​ แต่ผิวสัมผัสไม่ทนก็​ volvo​ นี่ละครับ​  S90​ ตัว​ inscription นี่ก็ใช้ได้เลย

อยากให้ค่ายอื่นถ้าจะทำหนังเทียมไปลองดูหนัง​สังเคราะห์​ Nuluxe​ ของ​ Lexus  บ้าง  นั่งสบายจริง​  นุ่มเนียนไม่แข็งไม่สาก​ ไม่เย็น​ ลื่นก้น​แบบเบาะไวนิลถูกๆ​ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2018, 00:17:56 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
รถบ้านๆนะครับ

เรื่องการออกแบบ ประโยชน์ใช้สอย/ราคารถ ให้ Honda Jazz เลยครับ ทำได้ดีทุกรุ่น แต่ให้เป็น GD เอามาแต่งดีๆวันนี้มันก็ยังสวย

แต่.... มันไม่ค่อยเรียบร้อย มีเสียงก๊อกแก๊กบ้าง วัสดุกากไปหน่อย ก็ตามราคารถนั่นแหละ

ส่วนทนๆใช้ยาวๆ แน่นๆเลย Toyota ครับ รถผม 7 ปีแล้ว ภายในยังไม่มีดังเอี๊ยดอาด วัสดุยังไม่เสมื่อมสภาพ เบาะหนังโรงงานไม่แตก สีไม่มีลอก 

ออฟไลน์ Altima

ถ้าเคยได้นั่งก็ Maserati Ghibli

ถ้าแค่ดูจากรูปกับคลิปและมั่นใจว่าจะชอบมากที่สุดคือ Kia Stinger