ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปเล็ก "นั่ง" สบายกว่ารถญี่ปุ่นเล็กไหมครับ  (อ่าน 10817 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: รถยุโรปเล็ก "นั่ง" สบายกว่ารถญี่ปุ่นเล็กไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 10:59:13 »
คำว่าสบายคืออะไรครับ กว้าง นุ่ม รึป่าว ถ้างั้นยุโรปแพ้หมดครับเบาะแข็งโป๊ก อย่าว่าแต่เทียบเล็กด้วยกันเลยให้ชกข้ามรุ่นอย่าง eclass serie5 ยังแพ้อัลเมร่าเลยครับ นั่งสบายยืดแข้งขาได้ดีกว่า เลกรูมเฮดรูมดีกว่าเบาะนุ่มดีแม้จะสั้นกว่าด้วยซ้ำ แต่ถ้าขับด้วยความเร็วสูงๆยังไงรถยุโรปก็นั่งสบายกว่าหนึบแน่น เงียบกว่าครับไม่โยนไม่โคลงแต่กระด้างกระเทือนใส้พุงกว่าแทน  ถ้านั่งแบบไม่หลับชอบยุโรปกว่า

ถ้านั่งแบบหลับญี่ปุ่นสบายกว่าหลับง่ายกว่าไม่สะเทือนเบาะนุ่ม ฟีลประมาณนี้คับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
Re: รถยุโรปเล็ก "นั่ง" สบายกว่ารถญี่ปุ่นเล็กไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 15:35:46 »
ต้องถามว่า รถใหญ่กว่าฝั่งยุโรป นั่งสบายกว่ารถเล็กฝั่งญี่ปุ่นไหม?

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 16:24:25 »
เอาความนั่งสบายสำหรับสายพกเพื่อนไปเฮฮานะ
V40 ซี่รี่1 Mini5ประตุ cla พวกนี้นั่งหน้าข้างคนขับใช้ได้อยู่ กรณีไปเป็นคู่
แต่กรณีนั่ง4คน คนนั่งหลังนั่งทางไกลนี้นรกย่อมๆ
ปล. จากปัจจัย คนตัวใหญ่ 175-185 หนักกันคนละ80-98โล นั่ง4คน
ปล2. ใครตัวบางๆ ก็โชคดีไปนั่งอะไรก็ได้  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 17:09:44 »
ขอบคุณครับ พอได้ไอเดีย

อย่างที่บอกไว้ในเม้นบนๆครับ ผมมองประเด็นความล้าเวลาต้องนั่งนานๆ มากกว่าความนิ่มและกว้างของเบาะ (ประเด็นนี้ ตอนลองรถก็พอจะได้ข้อมูลแล้ว แต่มันไม่นานพอที่จะจับอาการล้าเมื่อต้องนั่งนานๆ)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 19:41:23 »
ขอบคุณครับ

ผมว่าผมถามคำถามไม่ดีเท่าไหร่ ... เอาเป็นว่าขอจิ้มไปที่สถานะการณ์ผมเลยดีกว่า ปัจจุบันผมใช้ Subaru Legacy BP กับ Yaris ตัวแรก ... เวลาไปต่างจังหวัด มักจะเอา Legacy ไป .. แต่ถ้าครั้งไหนเอา Yaris ไป ผบ. จะบอกว่านั่งแล้วเหนื่อยกว่า ล้ากว่า ... เลยสงสัยครับว่าถ้าเป็น Golf หรือ Series 1 จะดีกว่าไหมน่ะครับ

(มีความคิดทีเล่นทีจริง จะเปลี่ยน Legacy เป็น Golf หรือ Series 1 น่ะครับ)

เบาะหลัง BP นั่งสบายนะ สบายกว่า Forester ตัวปัจจุบันอีก ซึ่งสบายทั้งตอนจอดและตอนวิ่ง
ส่วน Yaris ตัวแรก ผมเคยนั่งทางไกล จะกระแทกตามสไตล์รถเล็กตูดตัดเป็นปกติครับ

ผมไม่แคยนั่ง Golf
ส่วนเบาะหลัง Series-1 ผมขอนั่งของ Yaris ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 22:00:08 »
เบาะยุโรป บางทีแข็งไปหน่อย อาจจะเพราะผมตัวเล็ก มันเลยไม่มีแรงกดลงไปด้วย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 22:03:22 »
รถยุโรป ตอนนั่งไม่สบาย แต่เวลาก้าวลงจากรถแล้วมันดูแพง ดูเท่ห์กว่ากันเยอะ

คนไทยเป็นแบบนี้ไง

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 23:28:30 »
ยุโรปนะครับ ยิ่งความเร็วสูงๆ+สภาพถนนคลื่นๆ หลุมๆแล้ว ยุโรปเก็บอาการตึงตัง ,เสียง , การกระดอน ดีกว่ามากครับ แต่ถ้าจะเอายืดแข้งยืดขาสะดวก  แน่นอน รถยุ่นครับ. ผมใช้ w211 ลองนั่งลองขับ Teana J32 ที่เค้าว่าสบายกันนักหนา  ผมว่ามันสบายเพราะกว้าง เบาะนุ่ม คนขับสบายแต่ฟิลลิ่งรถ เบา เจอหลุมเจอถนนไม่ดี หัวมันโยกมากกว่าชัดเจน. เลยไม่รู้ว่ามันจะสบายกว่ายังไง. แต่ผมตัวไม่สูง และผอม
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ pat8ty9

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 03:01:39 »
เคยนั่ง CLA 250  ถึงกับอุทานว่าคุณพระ   คำว่าเกวียนมันเป็นแบบนี้นี่เอง    นี่ยังไม่เท่าที่เคยเจอแข็งสุดในชีวิตน่าจะเป็น ซิลเวียร์

แม่เจ้า แข็งระดับผมชอบรถเฟริมๆ เจอแบบนี้เข้าไปบางทีจุก ขับชานเมืองยิ่งเส้น บางนา ช่วงใกล้ๆ ชลบุรี ข้างล่าง ไข่จะแตกเอา   นั่งหลังนี่ขอเบิกซันรูฟอะ  ทรมานกว่านั่งรถตู้อีก ทนไม่ไหว ขึ้น บูรพา  โอโหววววว คนละเรื่อง กดไป 180 ยังนิ่ง กริ๊บบบบบ       รถน่าจะเซ็ทมาสำหรับถนนดีสินะฮ่าาาา    แต่หักแรงๆท้ายออกง่ายเวอร์

เบนซ์ยุคใหม่ๆนี่ เซ็ทรถมาแข็งมาก Eกับ S ของเจ้านาย รุ่นล่าสุดผมก็นั่งบ่อย แข็งโคตรๆ S ยังพอได้นะ เบาะยังนุ่มกว้าง แต่ E นี่แบบหลับตานั่งบางทีนึกว่า Altis

รถญี่ปุ่นเล็ก นิ่มสุดน่าจะ ซิตี้นะ นุ่มแบบสบายไม่ย้วย แล้วก็ yaris เริ่มตึงตัง  ที่เหลือตึงตังหมดในความรู้สึกผม

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:07:35 »
รถยี่ปุ่นนั่งนิ่มสบาย แต่นั่งทางไกลปวดหลังและเวียนหัว รถยุโรปเบาะแข็งกว่านั่งในเมืองไม่ค่อยสบาย แต่นั่งทางไกลไม่ปวดหลัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:14:11 »
ต้องดูเป็นคันๆ ครับ เทียบแบบเหมารวมไม่ได้

อย่าง GLA นี่ใครขึ้นข้างหลัง จะรู้เอง ว่าไม่สบายเลย

รถไซต์กลาง บางคัน ญี่ปุ่น ยังนั่งสบายกว่า ยุโรป ไซต์เท่าๆ กันเลย

ปล.นั่งสบายของผมคือ เบาะนุ่ม ช่วงล่างซัพแรงสะเทือนได้ดี เก็บเสียงใช้ได้(ไม่ต้องเงียบขนาดมีระบบ NC) ในช่วงความเร็วปกติ

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 09:53:58 »
เคยนั่งหลัง 520d ตัวก่อนล่าสุด รู้สึกอึดอัด แถมรู้สึกเกะกะเพลากลางด้านหลังที่สูงขึ้นมาเยอะด้วย
เลยคิดเอาเองว่า ถ้าซีรี่ย์สที่ต่ำกว่านี้ ก็น่าจะไม่สบายประมาณนี้แหละ
สรุปว่า ถ้านั่งสบายๆ ผมว่ายวบๆย้วยๆ แบบรถญี่ปุ่น คนนั่งรถติดๆในเมือง น่าจะสบายกว่านะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 14:10:01 »
ถึงช่วงล่างจะดีแค่ไหน ถ้าพื้นที่แคบ ก็ไม่ไหวนะ
เคยเช่าแท็กซี่ที่อุดร เป็น อัลมีร่า ภายในกว้างดี  เครื่องก็ไม่แรงเขาเลยขับช้า แต่ผมรู้สึกสบายแหะ ไปเรื่อย ๆ  8)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 15:47:20 »
ผมมี
โฟกัส  2.0  2007
อัลติส 1.6 2011

พูดถึงห้องโดยสารและการนั่งขับเบาะคู่หน้านะ
อัลติสนะ ดูกว้าง ดูสบายจริง แต่นั่งนานๆเมื่อยมากปวดก้นปวดหลัง กว่าโฟกัส โฟกัสเบาะยาว แฟนมันนั่งขัดสมาดได้ อัลติสนั่งไม่ได้เลย โฟกัสเบาะใหญ่โอบอุ้ม สรีระกว่า ห้องโดยสารแคบกว่า แต่ดันนั่งไม่มีอาการเมื่อล้าเหมือนอัสติส

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 09:17:36 »
ในคำถามใช้คำว่าสบาย   คำตอบเลยออกมาร้อยแปด เพราะความสบายของแต่ละคนเน้นในเรื่องต่างๆ ไม่เท่ากันครับ   

บางคน เน้นไปที่ความกว้าง  เฮดรูม ระยะช่วงขา  - อันนี้อยู่ที่ว่าเป็นรถรุ่นไหน   แต่ส่วนใหญ่รถยุโรปเล็กมันก็ออกแบบตรงนี้มาเล็กจริงๆ แหละครับ 
บางคน เน้นไปที่ ความนิ่ม การรับแรงกระแทก    - อันนี้ผมว่าอยู่ที่รถและการเซ็ทช่วงล่างมาแต่ละรุ่น  ข้อนี้รถญี่ปุ่นได้เปรียบ เพราะรถยุโรปเน้น Performance ใส่ล้อใหญ่ ยางแก้มเตี้ย
บางคน เน้นไปที่ความเฟิรม การโยนตัว           -  ข้อนี้ผมว่ารถยุโรปได้เปรียบ  แต่ถ้าขับรถแบบเรื่อยๆ สบายๆ  ไม่สาดโค้ง  ข้อนี้ด็อาจจะไม่เห็นผลมากนัก
บางคน เน้นไปที่เบาะโอบกระชับลำตัว            -  ข้อนี้ผมว่ารถยุโรปออกแบบเบาะมาดีกว่านะ รถญี่ปุ่นเล็กบางรุ่นนี้คือเบาะตรงหลังแบนนเลย นั่งใกล้ๆ อาจจะไม่รุ้สึกมาก แต่นั่งไกลๆ รถเข้าโค้งบ่อย เบาะกระชับมันช่วยได้

และ มันอยู่ที่คนขับด้วยว่าขับแบบไหน ขับตรงๆ เรื่อยๆ หรือ ขับเร็ว อัดโค้ง  คนนั่งนั่งเบาะหน้าหรือเบาะหลัง  และ สภาพถนนของถนนที่เจอส่วนใหญ๋เป็นแบบไหน  ต่างคนต่างก็ตอบตามสภาพที่ตัวเองเคยเจอมา

อย่างบ้านผมนะ มี  C  3 รุ่น / E 2 รุ่น / มาสด้า 2

คนนั่งแต่ละคน ยังตัดสินความสบายของรถแต่ละคันไม่เหมือนกันเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2018, 09:19:39 โดย kittik25 »