ผู้เขียน หัวข้อ: โรง"เก็บ"รถ ทำอย่างไรให้ ดี และ ไม่แพง ครับ  (อ่าน 11268 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
มีที่อยู่ต่างจังหวัดครับ สภาพพื้นที่มีการใช้ประโยชน์อยู่บางส่วน (ให้เช่าทำ workshop ศิลปะ และ สตูดิโอ) แต่บางส่วนก็ปล่อยว่าง มีต้นไม้ใหญ่ ค่อนข้างร่ม โดยพื้นที่ส่วนนี้ไม่ค่อยมีคนเดินผ่าน

ต้องการทำโรง"เก็บ"รถครับ โดยจะเอาไว้จอดรถยาวๆ จะมีขยับทุกครั้งที่ผมไป (น่าจะราวได้ 2-3 สัปดาห์/หน) โดยตั้งใจจะทำไว้สำหรับรถ 2-3 คัน งบประมาณไม่อยากให้เกิน 200,000 บาท (100,000 ได้ก็จะดีมาก)

โจทย์ใหญ่ที่กลัว คือ รา หนู งู ตะขาบ

แบบที่คิดๆไว้ 3-4 แบบครับ
1. เพิงหมาแหงนเปิดโล่งทั้งหมด อาศัยความโล่ง คิด(เอาเอง)ว่าสัตว์ร้ายต่างๆจะไม่มาอาศัย ?
2. ล้อมปิดทึบทั้งหมด (โครงเหล็ก ปิดด้วยเมทัลชีท) กันสัตว์ต่างๆเข้า แต่อาจจะเปิดด้านบนไว้เพื่อระบายอากาศ ... ปัญหาคือทำประตูยังไงให้กันสัตว์เล็กเข้า ?
3. เพิงหมาแหงนเปิดโล่ง + เต็นท์จอดรถแบบพับได้(คนขายอ้างว่ากันสัตว์ต่างไปเข้าได้เพราะขอบเต็นท์ดามโครงและแนบกับพื้นสนิท ... แบบนี้กันได้จริงไหม ?
4. น่าจะดีสุด แต่แพงสุด คือเป็นโครงสร้างปิดมิดชิด และใช้ประตูบานเลื่อนอลูมิเนียมเพื่อกันสัตว์เข้า

ไม่ทราบท่านสมาชิกมีแนวทาง/ตัวอย่างบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ frame@kk

Re: โรง"เก็บ"รถ ทำอย่างไรให้ ดี และ ไม่แพง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 08:42:04 »
แบบที่ 2 ก็ถือว่าใช้ได้ครับ แต่ก่อนทำควรปรับพื้นที่ก่อนซักนิด และยกพื้นขึ้นให้สูงกว่าปกติขึ้นหน่อยครับ กันทั้งน้ำเข้าทางประตูได้
ถ้าไม่ติดแอร์ก็ติด roof fan ที่มีหมวกกันฝนก็ระบายอากาศได้ แต่ถ้ากลัวพวกแมลง พวกฝุ่นที่จะเข้าด้วนบน  และกลัวมันอับเกินไป
แนะนำเป็นใช้พัดลมฟาร์มแบบมีบานเกล็ด ติดหน้าหลังเป่าลมเข้าออก 2 ตัวรับรองโล่งแน่นอนมีบานเกล็ดไม่มีอะไรเข้าด้วย

ส่วนตัวผมคิดว่าแบบเปิดโล่งไม่เหมาะกับรถที่ใช้เก็บจริงๆ เรื่องสัตว์เล๋็กถ้าปิดมิดชิดก็สบายใจไปส่วนนึง แต่เรื่องลม ฝน แดด อันนี้ก็ยังต้องเจออยู่ดีแบบเปิด

ออฟไลน์ mongolias

Re: โรง"เก็บ"รถ ทำอย่างไรให้ ดี และ ไม่แพง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 09:03:01 »
เน้นเอาไว้เก็บ คงต้องทำเป็นระบบปิดครับ
ถ้าเปิดโล่งได้ แล้วรถไม่ค่อยขยับ ผมว่าได้เป็นที่อาศัย ของ หนู มด แมลง แน่นอนครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 09:20:50 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรูปแบบ ผมแนะนำให้ซื้อถุงพลาสติกหุ้มรถทั้งคนกันน้ำท่วม
พอเวลาไม่ใช้รถก็หุ้มไปเลยทั้งคัน แบบนี้ปลอดภัยจากสัตว์ต่างๆแน่นอนครับ
แถมวิธีนี้จะประหยัดด้วยครับ ราคาแค่หลักพันเองครับ.

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 09:48:40 »
ทำโรงปิด อาจต้องระวังเรื่องความชื้น
เห็นรถเพื่อนจอดเก็บแต่มีความชื้น สภาพแผงประตู คอลโซล อื้อหือเลย

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 10:27:42 »
เมทัลชีทครับดีสุดทนไม่แพง ที่บ้านทำไปราวๆสองแสนเก็บได้ 7-8คันสบายแต่เปิดโล่งด้านเดียวครับ อาศัยสะดวกขยับเข้าออกถ้าทำแบบปิดคงทุลักทุเลเวลาขยับเข้าออกน่าดู อีกอย่างต้องใช้เนื้อที่มากกว่าเก่าในการเปิดปิดไม่ว่าจะบานพับหรือบานเลื่อนบานนึงคงหลายเมตรอยู่

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 10:31:02 »
ของผม สองแสนกว่าบาท  มีดาดฟ้าไว้นั่งดื่ม ด้านบนของโรงรถ

ใช้หลังคาสันไทย แต่ปูคานด้วยเหล็ก และมีเหล็กฉีก สำหรับดาดฟ้าครับ

ด้านนึงปูนเปลือย ด้านนึงกระจก ด้านหน้าประตู้ม้วนรีโมทไฟฟ้า ( ราวๆ3หมื่น ครับ)

ประโยชน์ ใช้จอดได้1คัน ใช้เก็บเบียร์ ใช้เป็นshop ซ่อมบำรุง ทำงานเหล็กตัดเชื่อมได้ แต่ต้องเอารถออกก่อน

ข้อเสีย ต้องมีพัดลมใหญ่ ตั้งเวลาเปิดปิด ลดความชื้น ลดความร้อน เวลาเอารถมาจอดใหม่ๆครับ

ยุง กันยาก แมลงต้องระวงตะขาบตัวเล็กๆ ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 10:58:57 »
อยากทำแบบปิดเหมือนกันครับ แต่ติดเรื่องจะทำประตูยังไงให้สามารถกันสัตว์ขนาดเล็กได้ กลัวว่าอุตส่าห์ทำแบบปิด แต่หนูกับงูก็มุดเข้าได้อยู่ดี  :'(

เรื่องความชื้น ผมว่าจะทำท่อนบนเปิดโล่งแล้วติดมุ้งลวดครับ

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 12:20:42 »
ทำแบบปิดมิดชิด แต่ติดตั้งพัดลมดูดอากาศ 2 จุด ดูดเข้า ดูดออก  แต่ต้องเปิดตลอด  ผมลองทำโรงรถแบบปิดหมด ร้อนมากหน้าร้อน อับมากหน้าาฝน เลยเปิดช่องรบลม หนูเข้า ฝุ่นเข้า แต่ขับทุกวันเลยยังไม่แทะสายไฟ
Wave Z

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 13:36:52 »
อยากรู้เรื่องประตูเหมือนกัน จะกันตะเข็บตัวเล็กๆ งูเขียวตัวจิ๋ว แมลงต่างๆยังไง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 16:26:26 »
เคยเห็นโรงเก็บรถ ในสวนยางเป็นของนายหัวทางใต้คนนึง 

ในพื้นที่โรงรถ บองหลา  เยอะมาก ??? ???  เวลาจะออกจากบ้านนายหัว ต้องเอาลูกปรายมาด้วย  บองหลาตัวโตๆมากนัก   

ทางนายหัวมีเงิน เลยสั่ง เทฟลอน  แปะกำแพงบ้านเฉพาะชายล่าง   แล้วก็ทางรถขึ้นบ้านแบบสโลปแปะเป็นเส้นๆสลับกับคอนกรีต สรุป งู จิ้งจก เขียด คน รถก็ยังขึ้นยากเลย  อะไรก็ตามไต่ขึ้นกำแพงไม่ได้ทั้งนั้นลื่นหมด  ::) ::)

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 16:54:53 »
อยู่ตจว. ยังไงก็ต้องมีมดแมลงเข้าไปอยู่ดีครับ
ถ้าหน้าร้อน มดบางชนิดมันชอบเข้ามาอยู่ในที่เย็นอ่า (กรณีที่ไม่ค่อยอยู่ มันมาแน่)

ก่อกำแพงล้อม ทำหลังคาเมทัลชีท  ทำฝ้าสักหน่อย (ปิดตายให้เรียบร้อย)
แต่เรื่อง รานี่ ถ้าเราทำโรงไว้กลางแดด น่าจะดีกว่าไว้ใต้ร่มไม้นะครับ ต้นไม้เยอะจะชื้น

แต่ถ้าอยากประหยัด กำแพงไม่ต้องก่อ ทำตาข่ายรั้วก็พอ ประตูทำแบบรั้วตาข่ายเหล็กสไลด์ครับ 8)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 17:19:17 »
กันน้ำกันลม กันคนมาเหล่ครับ
ระวังขี้นกอีกอย่างน่าจะพอครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 17:30:43 »
งบ200000 ตจว กลางทุ่งโล่งทำแบบปิด งู แมลงสาป หนู เข้ามายึดแน่ๆครับ :-X
ถ้าจะเอาอยู่แทบจะสร้างบ้านให้รถอยู่ครับ :-X
ถ้ารถไม่แพงมากก็อย่าลงทุนมากครับ
พวกรถรอส่งมอบจอดกันกลางแดดกลางฝนครับ มันร้อนมากหนูหรือแมลงอยู่ไม่ได้ 8)

ผมเลือกข้อ1 ตามตจวอาศัยความสูงโปร่งของหลังคา
เลือกที่โล่งๆไกลต้นไม้ แดดกลางวันรอบๆที่จอดช่วยเป็นแนวป้องกันหนู ยกพื้นสูงซัก50cm กันน้ำท่วม โครงเหล็กทำหลังคาสูงๆ ล้อมแบบรั้งเหล็กโปร่งๆกันคนขโมยรถ ปูหลังคาด้วยเมทัลชีท
สรุปคือสร้างคล้ายๆอู่ซ่อมรถครับ :-* ผมทำแบบนี้งบแสนกว่าบาทขับสองอาทิตย์หน ยังไม่เจออะไรครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 13:42:34 »
ดีและไม่แพง ผมว่ามันจะสวนทางกันครับ แบบนี้ 6 แสนครับ เข็ม i21 เท่าตัวบ้าน อิฐมอญก่อฉาบ หลังคากระเบื้องลอน กรุฉนวนไม่ร้อนครับ ไม่รวมประตูเลื่อนบน ทำให้ดีทีเดียวต้องจบครับ ไม่จบก็แก้อยู่นั้นแหละ ของผมขนาดทำดีขนาดนี้ยังมีจุดที่ต้องแก้หลายจุดครับ ตังค์หมดไปการทำโรงรถ จนไม่มีเงินซื้อรถแล้วครับ ตอนนี้ขาดแอร์ ตู้เย็น เค้าเตอร์บาร์ 2 ที่นั่ง ซิงค์ล้างอุปกรณ์ .... มีตังค์เมื่อไหร่ก็ทยอยทำไปครับ
ท่องไว้ครับ ทำบ้านทำโรงรถ อยากทำ ทำทีเดี๋ยวต้องจบครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 22:27:30 »
 ???
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT