ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีป้องกันหนูกัดสายไฟกันยังไงครับ  (อ่าน 7243 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
คือที่บ้านไม่ได้เลี้ยงแมว เลี้ยงหมาแต่ตอนกลางคืนจะให้นอนในบ้าน(ไม่ได้มีประโยชน์ใดๆ55)
ซึ่งโรงจอดรถก็ไม่มีอะไรคอยเฝ้าหนูเลย
เคยมีประสบการณ์หนูกัดสายไฟครั้งนึง ถ้าไม่มีประกันก็หมดเป็นหมื่น ยิ่งถ้าไปกัดhybridน่าจะราคาสยองกว่านี้

เลยอยากรู้วิธีป้องกันหนูของแต่ละบ้านว่าทำยังไงกัน หรือทำใจทำประกัน แล้วแต่ดวง?

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
Re: มีวิธีป้องกันหนูกัดสายไฟกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 09:04:17 »
ถ้าจอดในบ้านมีรั่วรอบขอบชิดที่จอดรถมีไฟ
เปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ครับของผมทำมา 6 เดือน
ไม่เจอหนูมาก่อกวนอีกเลย

ออฟไลน์ lexus

Re: มีวิธีป้องกันหนูกัดสายไฟกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 09:13:35 »
ถ้าจอดในบ้านมีรั่วรอบขอบชิดที่จอดรถมีไฟ
เปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ครับของผมทำมา 6 เดือน
ไม่เจอหนูมาก่อกวนอีกเลย

ความรู้ไหม่เลยครับ ขอบคุณครับ : D

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 09:24:00 »
เปิดฝากระโปรงแล้วเปิดไฟไว้ให้สว่างๆด้วยครับ หนูมันชอบที่มืดๆครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 12:44:50 »
นอกเรื่องนิด
รถผมจอดไว้หลังบ้าน (ที่ส่วนบุคคลกึ่งสาธารณะ) มีโรงกันแดด

ก็มีคนใจบุญ นำอาหารมาให้แมวจร ข้าง ๆ ล้อรถผมเลย
ผลคือ นอกจากหนูเข้ารถแล้ว มดก็เข้ารถด้วยครับ
แต่โชคดีที่มันไม่กัดสายรถ
จากที่ดูสภาพห้องเครื่องที่เต็มไปด้วยรอยเท้าหนู + ขี้หนูเต็มไปหมด
(ผมไม่ค่อยได้เปิดห้องเครื่องดู เปิดมาอีกที เหม็นมากก)
แต่โชคดีที่ ไม่มีสายไฟโดนกัด

ผมก็ล้างห้องเครื่องชุดใหญ่ + ฉีดน้ำมันโซล่า  เพื่อให้มีกลิ่นฉุนในห้องเครื่อง
ว่าง ๆ 1-2 อาทิตย์ ก็ฉีดไบก้อน ไปที่ซุ้มล้อทั้งสี่ และ ห้องเครื่องเลยครับ

ผลก็ดีขึ้น ไม่มีรอยเท้าหนูอีกเลย  แต่ยังพอมีมดบ้างครับ  8)

ออฟไลน์ teeraponko

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 13:33:39 »
สั่งซื้อสเปรย์ ไล่หนูจากลาซาด้ามาฉีดเลย ผมลองแล้วใช้ได้พอควรแต่ต้องฉีดสม่ำเสมอ พร้อมเปิดฝากระโปรงไว้ด้วยจะดีครับ

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 14:57:30 »
เสนอวิธีธรรมชาติที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมเพราะไร้สารเคมีครับ.
ให้หากระปุ๊กฉีดน้ำมา, ใส่น้ำครึ่งนึง แล้วก็หาพริกป่นซองๆที่ได้มาเวลาซื้อก๋วยเตี๋ยว
ฉีดใส่ลงไปซะ 3-4 ซอง. หลังจากนั้นเขย่าให้เข้ากันครับ.

แล้วก็ไปฉีดใส่ห้องเครื่องให้ทั่วบริเวณ โดยเฉพาะตรงจุดที่หนูชอบอยู่
ฉีดไปเยอะๆให้ชุ่มๆเลยครับ ที่นี้ก็ปล่อยไว้แบบนั้นเลยให้แห้งเอง

พอหนูมันเดินเข้ามาขามันก็จะโดนน้ำผสมพริกเข้าไป ที่นี้พอมันเอาขาไปเกาหน้า
หรือเอาขาหยิบอาหารเข้าปาก มันก็จะแสบร้อนทั้งหน้าทั้งปาก สุดท้ายมันจะทนอยู่ไม่ได้ก็จะหนีไปเองครับ.

แต่ต้องหมั่นฉีดบ่อยๆนะครับ เพราะหลังจากฉีดไปแล้วไม่กี่วันก็หมดฤทธิ์แล้วครับ.
วิธีนี้ถูกแล้วก็ปลอดภัยด้วยครับเพราะไร้สารเคมี

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 15:26:16 »
ข้างบ้านผมเป็นป่าหญ้า ทำให้มีหนูเยอะ เคยเข้ามากัดสายไฟ เข้ามาทำรังในแอร์
ผมเลยใช้กาวดักหนู ดักบ่อยๆ ใครจะว่าโหดร้าย บาป ก็ไม่เป็นไร
ผมไม่อยากให้รถผมเสียหาย ไม่อยากให้ครอบครัวผมมาดมกลิ่นหนู และต้องเป็นโรค

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 15:32:35 »
เอาผ้าตัดเป็นชิ้นเล็กๆ พันสายไฟในห้องเครื่องสัก 3-5 จุดครับ แล้วเอาสเปรย์ไล่หนูมาฉีดใส่ผ้าทุกอาทิตย์
ให้มันมีกลิ่นที่หนูไม่ชอบตลอดเวลา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 15:42:03 »
เคยมีเทปพันสายไฟยี่ห้อหนึ่ง เขาผสมเอาพริกไทยลงไปในเทป โฆษณาว่ากันหนูกัดสายไฟ.

ได้ผลดีมาก แต่ตอนนี้บริษัทหายไปแล้วติดต่อไม่ได้ เซลหายไปหมด เผื่อใครรู้จักรบกวนทักมาบอกผมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 16:01:19 »
ได้ผลสุดคือกำจัดครับร่วมกับรังควานมัน ผมเอาน้ำมันมวยผสมพริกไทยฉีดพ่นใต้ท้องรถให้ชุ่มๆพื้นครับ ถ้าต้องจอดนานๆหลายวันจะฉีดเพิ่มใส่ซุ้มล้อและพ่นเข้ากระจังหน้าใส่หม้อน้ำ เพื่อกลิ่นมันจะได้อยุ่ใต้ฝากระโปรงทำแบบนี้บ่อยๆ ไม่เคยมีปัญหาเลยครับก่อนหน้านี้โดนสายยางฉีดกระจกขาดบ่อยมากทั้งขี้ทั้งกระดูกเต็มฝาครอบเครื่องเลย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 16:29:18 »
ถ้ารถอยู่ในเขตบ้าน มีรั่วรอบขอบชิด เปิดฝากระโปรง ก่อนนอนค่อยมาปิด
เอากรงดักหนู วางแถวๆรถ
ใช้น้ํายาCARGLO 1 ฝา ผสมกับน้ำ ใช้ผ้าชุบ บิดน้ำออกสักหน่อย เช็คในห้องเครื่องยนต์ พอจะช่วยได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 17:31:27 »
ผมเปิดฝากระโปรงไม่มาอีกเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 17:36:57 »
ผมโคตรสิ้นหวัง  เมื่อก่อนเอาไปจอดใกล้ๆหมาแล้วเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ สรุปหมาจะตามหาหนูมันจะปีนขึ้นรถเป็นรอย

พอเอากาวดักหนูไปไว้ใต้ท้องรถจับได้ แต่มันก็ครั้งเดียวหนูโคตรฉลาด

เอาลูกเหม็นไปโรยในห้องเครื่อง มันเขี่ยลงหมดจ้า 

สุดท้ายมีแมวมาจากไหนไม่รู้มาอยู่ในรั้วบ้านหนูก็ไม่มาอีกเลย แมวตัวนั้นก็วนมาอยู่บ้านเราเองแต่ไม่ได้เลี้ยงนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 18:28:43 »
เอายาเบื่อหนูของอาทเม็ดสีชมพูๆไปวางไว้ในห้องเครื่องครับ เวลาเห็นมีรอยตีนมีกลิ่นขี้ทีก้วางทีครับ แต่ละตัวมันจะมาครั้งเดียวแล้วลาขาดเลยครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 19:18:01 »
ของผมเลี้ยงหมา แต่ไม่ค่อยจะช่วยไล่เลย 5555

ครั้งก่อนพึ่งโดนไป กัดตรงช่องแอร์แล้วตาย เปิดแอร์ทีเหม็นทั้งรถ

ขนาดเปิดฝากระโปรงไว้ก็ยังเข้ามากัด แล้วตาย ผมเลยลองทำตามคำแนะนำ เปิดฝากระโปรง+ไฟสว่างๆ ก็โดนกัดพลาสติกฝาฉีดน้ำกระจก

เอาพู่ไปห้อยในฝากระโปรงรถ ก็ยังมีขี้หนูมาขี้บนรถตลอด

มาจบด้วยการเอาฟิวเจอร์บอร์ด มาวางกั้นรถทั้งคันแล้วดันด้วยลัง แล้วปิดฝากระโปรงไปเลย ดันได้ผล ไม่มีหนูมากวนอีกเลยครับ

แต่ข้อเสียคือ รถอาจจะเป็นรอยจากการวางฟิวเจอร์บอร์ด แต่ผมคิดว่าดีกว่าโดนกัดสายไฟ ทุกวันนี้ก็กั้นทุกวันเวลารถใช้เสร็จครับ

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 22:39:17 »
เอาตรงๆ ผมเคยหาข้อมูลแบบนี้ สรุปคือถ้ามันจะมากัดไม่มีวิธีไหน เอาอยู่ครับ
นอกจากทำที่จอดแบบปิดเป็น 4 เหลี่ยมไปเลย โบกปูนเป็นกล่องไปเลย
มีคนลองมาหมดทุกวิธีที่อ่านแต่ก็ไม่ได้ผลทุกคนครับบางคนได้บางคนไม่ได้ครับ

ของผมจอดหอพักไม่มีไฟ ไม่ได้เปิดฝากระโปร มีทางระบายน้ำ อยู่ด้านหน้า จอดมา 5 ปีกว่าผมก็ไม่เคยโดนครับ
เพราะสาเหตุเดียวที่เอาอยู่จริงๆครับ คือ แมวแถวนี้เยอะมากครับ แต่มันชอบปีนไปนอนบนรถครับ รอยเท้าเพียบ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 07:31:58 »
เปิดฝากระโปรง แล้วจอดให้ห้องเครื่องอยู่ใต้หลอดไฟ หนูไม่เคยมาอีกเลย ได้ขี้จิ้งจกมาแทน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 14:41:47 »
เอาตรงๆ ผมเคยหาข้อมูลแบบนี้ สรุปคือถ้ามันจะมากัดไม่มีวิธีไหน เอาอยู่ครับ
นอกจากทำที่จอดแบบปิดเป็น 4 เหลี่ยมไปเลย โบกปูนเป็นกล่องไปเลย
มีคนลองมาหมดทุกวิธีที่อ่านแต่ก็ไม่ได้ผลทุกคนครับบางคนได้บางคนไม่ได้ครับ

ของผมจอดหอพักไม่มีไฟ ไม่ได้เปิดฝากระโปร มีทางระบายน้ำ อยู่ด้านหน้า จอดมา 5 ปีกว่าผมก็ไม่เคยโดนครับ
เพราะสาเหตุเดียวที่เอาอยู่จริงๆครับ คือ แมวแถวนี้เยอะมากครับ แต่มันชอบปีนไปนอนบนรถครับ รอยเท้าเพียบ
ของผมก็ไม่ต่างกันจอดในโรงรถเปิดไฟเปิดกระโปรงอย่างดีน้องหนูเข้ามาเดินเล่นตลอด พอประชดชีวิตเอามาจอดใต้ต้นไม้แทนไม่มีหนูมาเยี่ยมเลยซักตัว ทุกวันนี้โรงรถเป็นโรงเก็บของไปเรียบร้อย 555