ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาปัญหา C180 Coupe C204 1.6 ครับ  (อ่าน 5517 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ขอคำปรึกษาปัญหา C180 Coupe C204 1.6 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 08:56:33 »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

วันนี้ผมขออนุญาตสอบถามความเห็นและปรึกษาทุกท่านนิดนะครับ

รถผมเป็น C180 coupe ปี 2014 เครื่อง 1.6 ตัว C204 นะครับ

ตอนนี้รถวิ่ง 70,000 กิโลเมตรโดยประมาณ

มีปัญหาคือ

1. บางครั้งขับอยู่ มีคำว่า Currently Unavailable ขึ้นจอ พร้อมไฟแสดง ESP/ABS/Air bag/Parking brake ติดครับ พร้อมกับอาการพวงมาลัยแข็ง

แต่อาการทั้งหมดจะมีอยู่แค่ช่วงไม่กี่วินาทีครับ

2. หน้าจอ audio 20 บางครั้งมืดเอง แต่เครื่องยังทำงานนะครับ และสัก 3 วินาที จอจะติดขึ้นมาเองครับ

3. ไฟหน้า ILS ติดค้างเหมือนเราเปิดไฟใหญ่ (บิดตัวเปิดไฟไปด้านขวาสุด) เท่ากับว่าระบบไฟอัตโนมัติไม่ทำงาน เนื่องจากไฟปิดไม่ได้เลย และไฟสูงจากที่ หากเราตั้งไฟไว้ที่ auto ไฟสูงจะเป็นระบบอัตโนมัติ แต่ตอนนี้ไปสูงจะเปิดติดได้เหมือนเราเปิดไฟใหญ่ครับ

ตอนนี้นำรถเข้าศูนย์บริการรอบสอง ยังไม่ทราบว่าผล แต่รอบแรกแก้ไขแอร์ไป กลับมากลายเป็นว่ามีอาการเพิ่มคือ

4. เวลาเลี้ยวขวาช้าๆ ช่วงเปิดแอร์ มีเสียงจี๊ดๆ จากใต้คอนโซล

อยากสอบถามพี่ๆ ทุกท่านว่า ท่านใดที่ใช้เบนซ์แล้วเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ

ตอนนี้เบื่อมาก ทิ้งรถทีเป็นอาทิตย์ อาการไม่หาย แถม SA ไม่รู้เรื่องการทำงานของไฟ ILS อีก ไฟหน้าเปิดปิดไม่ได้ยังบอกว่าปกติ - -

ออฟไลน์ oonup

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาปัญหา C180 Coupe C204 1.6 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 11:21:52 »
ข้อ 1: น่าจะเป็นปัญหาจากสายตรวจเช็ค sensor ABS ตรงล้อมีปัญหาครับ สามารถให้ช่างเปลี่ยนได้เลยครับ เป็นกันแทบทุกคันครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ joa123

Re: ขอคำปรึกษาปัญหา C180 Coupe C204 1.6 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:03:47 »
ข้อ1 อาจจะเป็น steering sensor ครับ หรือแบตเริ่มเสื่อมก็เป็นได้ครับ ลองเข้าศูนย์บริการรีเช็ตดูอาจหายครับ   ไม่ใช่ speed sensor ล้อ ครับ อันนั้นขึ้นอีกแบบ

ข้อ2 จอเริ่มเสื่อมแล้วครับ เห็นเริ่มจอมืดกันหลายคันแล้วครับ  หรือลองเช็คแบตกับไดชาร์จดูครับ บางทีจ่ายไฟไม่พอ

ข้อ3 กล่อง คุมไฟ อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

ปล.เปลี่ยนแบตครั้งสุดท้ายเมื่อไรครับ ลองจุดเช็คดูก่อนครับ อาการทั้ง 3 ข้ออาจหายไปก็ได้ครับ    ผมเคยอยู่คันหนึ่งแบตเสื่อม ไฟโชว์เต็มหน้าปัดเลยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:22:40 »
ข้อ 1: น่าจะเป็นปัญหาจากสายตรวจเช็ค sensor ABS ตรงล้อมีปัญหาครับ สามารถให้ช่างเปลี่ยนได้เลยครับ เป็นกันแทบทุกคันครับรุ่นนี้

รถผมมันยังอยู่ในประกันครับ จะไปเปลี่ยนเองก็ไม่ได้อีก ส่วนช่างศูนย์ก็บอกว่าตรวจสอบแล้วปกติ - -

ไม่รู้จะทำอย่างไรเลย

ข้อ1 อาจจะเป็น steering sensor ครับ หรือแบตเริ่มเสื่อมก็เป็นได้ครับ ลองเข้าศูนย์บริการรีเช็ตดูอาจหายครับ   ไม่ใช่ speed sensor ล้อ ครับ อันนั้นขึ้นอีกแบบ

ข้อ2 จอเริ่มเสื่อมแล้วครับ เห็นเริ่มจอมืดกันหลายคันแล้วครับ  หรือลองเช็คแบตกับไดชาร์จดูครับ บางทีจ่ายไฟไม่พอ

ข้อ3 กล่อง คุมไฟ อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

ปล.เปลี่ยนแบตครั้งสุดท้ายเมื่อไรครับ ลองจุดเช็คดูก่อนครับ อาการทั้ง 3 ข้ออาจหายไปก็ได้ครับ    ผมเคยอยู่คันหนึ่งแบตเสื่อม ไฟโชว์เต็มหน้าปัดเลยครับ

เปลี่ยนแบตโดยการเคลมไปเมื่อ ตอน 60,000 กิโลเมตร ช่วงแค่ 3 เดือนก่อนหน้านี้ครับ

จริงๆ อาการทั้งหมดเริ่มเป็นหลังเปลี่ยนแบตเลยครับ

ที่คิดไว้เองก็คิดว่า ตามข้อ 1 ที่พี่ทั้งสองบอกคือ ไม่ abs sensor ก็ steering sensor

อีกตัวที่คิดไว้ก็คือ ไดชาร์จทำงานไม่ปกติในบางครั้ง เพราะการเร่งเครื่องปกติครับ

ส่วนไฟหน้าพึ่งเป็นเมื่อวานเลยเงิบเลย

จอภาพให้ศูนย์ตรวจเช็คก็บอกแต่ว่าปกติ ตัวอื่นก็บอกว่าปกติ มีแค่อัพเดทซอฟท์แวร์ให้ครับ

ซึ่งไม่หาย แถมมีอาการเพิ่มอีก - -

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 13:19:14 »
Scan ดูครับ มันบันทึกไว้ในกล่อง

ขั้วแบตหลวมก็รวนครับ ตรวจสอบดู
หนูกัดสายแหว่ง ข้อต่อหลวม ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2018, 13:21:20 โดย Jæ »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 16:25:22 »
Scan ดูครับ มันบันทึกไว้ในกล่อง

ขั้วแบตหลวมก็รวนครับ ตรวจสอบดู
หนูกัดสายแหว่ง ข้อต่อหลวม ฯลฯ

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวจะให้ช่างลองตรวจสอบดู

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 16:29:24 »
รถผมใช้ไปแสนโล ไม่เคยมีปัญหาแบบคุณว่าเลย นับว่าทนทานมากๆ ในความคิดผม จะมีเคลมก็ปั้มน้ำอันเดียว ที่ผมว่า มันไม่ทนนัก
ถ้ารถไม่ได้ดัดแปลงอะไร ผมว่า แบตเตอรี่ น่าจะมีปัญหา เปลี่ยนใหม่ก็น่าจะจบ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 17:04:14 »
รถผมใช้ไปแสนโล ไม่เคยมีปัญหาแบบคุณว่าเลย นับว่าทนทานมากๆ ในความคิดผม จะมีเคลมก็ปั้มน้ำอันเดียว ที่ผมว่า มันไม่ทนนัก
ถ้ารถไม่ได้ดัดแปลงอะไร ผมว่า แบตเตอรี่ น่าจะมีปัญหา เปลี่ยนใหม่ก็น่าจะจบ

ครับพี่ panjap ของผมก็ไม่คิดว่าจะเกิดปัญหาแบบนี้เหมือนกัน

รถเดิมๆ เลยครับ ผมก็สงสัยแบตเตอรี่อีกตัว เพราะพึ่งมาอาการหลังศูนย์เคลมแบตให้ใหม่เมื่อรอบ 60,000 กิโล

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 04:04:35 »
ถ้าจอมืด เปลี่ยนเป็นจอandroidได้อยู่ครับ