ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ คอมเม้นท์หน่อยครับ ลังเล CHR - Civic HB  (อ่าน 8438 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: ขอคำแนะนำ คอมเม้นท์หน่อยครับ ลังเล CHR - Civic HB
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 08:44:11 »
ดุเจ้าของกระทู้จะเอียงไป ch-r มากกว่า civic ซึ่งโดยส่วนตัวคู่นี้ผมก็เชียร์ ch-r นะ
สุดท้ายไปลองขับดูครับ ทั้ง2คัน ขับวันเดียวกัน แล้วจะได้คำตอบเลยครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SM.

Re: ขอคำแนะนำ คอมเม้นท์หน่อยครับ ลังเล CHR - Civic HB
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 09:39:02 »
เห็นว่าขับเก๋ง ไม่ชอบการมองเห็น การแซงทำลำบาก ถ้าแบบนั้นคงต้อง C-HR ล่ะครับ

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 14:05:54 »
เข้ามาเชียร์ C-HR ครับ
โจทย์ความต้องการและการใช้งานของ จขกท. เหมือนกับของผมเลย
ถ้าไปไฮบริดได้ยิ่งดีเลยครับ ระบบความปลอดภัยเยอะดี
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 14:15:10 »
ถ้าจะเน้นสูง ขับง่ายกว่าเก๋ง ผมว่าสอบตกทั้ง CHR และ Civic ผมว่ามันเตี้ยทั้งคู่ นั่งแล้วจม มุมมองเตี้ย
ถ้า จขกท อยากได้รถสูง ไป SUV พวก CRV CX5 ตัวล่างก็ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 15:59:40 »
civic hb ครับ เหตุผลเดียวเลยวิ่งต่างจังหวัดรำคาญรถกระบะส่งของที่ชอบขับกวน อัตราเร่งมีให้เหลือๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 17:40:05 »
ผมลองขับ CHR กับ FC 1.8 ผมชอบ CHR มากกว่า
แน่น หนึบ (รถโคตรหนัก!) เงียบ วัสดุภายในครึ่งคันหน้าดีกว่า
ดีไซน์คอนโซลล้ำพอกันทั้งคู่
แต่เบาะหลังยกให้ Civic เพราะโปร่งกว่า
ถึงผมจะไม่ชอบพลาสติกข้างๆเบาะสักนิด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 19:12:12 »
ผมชอบ civic ครับ ใครบอกไม่ต่างนั่งข้างในยังกับอยู่ถ้ำ รุ่นธรรมดา ก็ให้สีมาโคตรกั๊ก ไม่อยากได้ไฮบริดเลยสักนิด ถึงมันจะถูกลงแต่แพงครับสำหรับผม เมื่อเทียบกับแบบธรรมดาดูแลรักษาง่ายๆ ระบบความปลอดภัยเยอะแต่ขับรถห่วยแตกไม่ช่วยอะไร
สมัยก่อนไม่มีอะไรเลย แต่คนหัวไม่ร้อนแบบปัจจุบันยังปลอดภัยกว่าเยอะครับบอกตรงๆ

ช่วยอธิบายได้ไหมครับว่าchrห่วยแตกยังไง?

คุณลองย้อนไปอ่านดีๆ ก่อนเปิดประเด็นทะเลาะครับ

" ระบบความปลอดภัยเยอะแต่ขับรถห่วยแตกไม่ช่วยอะไร"

ขับห่วยคงอธิบายไม่ยากหละมั้งเช่น เช่น เข้าโค้งหักศอกที่ 180 ต่อให้อิสระ 4 ล้อ ABS EBD ก็กลิ้งเป็นลูกขนุนได้

ใจเย็นๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2018, 19:14:45 โดย Staples »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2018, 23:55:42 »
โจทย์ผมตอนเลือกรถ ก็เหลือ Civic HB / CHR อยู่สองตัวนี่แหละครับ

สุดท้ายไป CHR เพราะ Civic HB ตำแหน่งนั่งเตี้ยมากๆ และรู้สึกว่า เวลาขับมันมีมุมมองที่ดูแล้วลุ้นกว่าของ CHR มากอย่างน่าประหลาดใจ (อาจจะเพราะความกว้างเสา A อะไรแบบนี้ด้วยครับ) กลายเป็นว่าผมขับแล้วระแวงข้างๆรถตลอดเวลา แต่ขับ CHR แล้วไม่เป็น

จริงๆเลือก CHR มาก็เสียดายตรง Civic HB อัตราเร่งดีกว่า กว้างกว่าหน่อยนึง อยู่เหมือนกันครับ แต่พอมาดูราคารถที่ต่างกัน (ผมไปเลือก CHR HV Mid) ก็เลยตัดสินใจไปจบกับ CHR แทนครับ แต่รอรถนานมากเลยรุ่นย่อยนี้ 555
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 09:05:11 »
ถ้ายังมีอารมณ์ขาซิ่งอยู่บ้างเป็นครั้งคราวเหมือนผม มาซีวิคด้วยกันครับ คุณจะไม่ผิดหวัง
แต่ถ้าไม่ ไป CH-R เลยครับ  ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าอยากได้ออปชั่นครบๆก็ต้องเสี่ยงกับไฮบริดอีก

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 14:28:42 »
ขอบคุณพี่ๆน้าๆ ที่ช่วยแสดงความเห็นกันเยอะเลย

ขอให้ข้อมูลเพิ่ม วัยรุ่นตอนปลาย 30ต้นๆ
นั่งเต็มที่ 2 คน ซะ 90%
ขับรถไม่เร็ว ไม่ซึ่ง ไม่เปลี่ยนเลนส์แรง มีแซงบ้างตามสมควร แต่ชอบเบรคลึก
ถนนทั่วไปขับไม่เกิน 110
มอเตอร์เวย์ ทางด่วน ไม่เกิน 140 ครับ

--- การใช้งาน ---
ขับ กทม ทำงาน ไปกลับ ขาละ 30 นาที
ออก ตจว ตกสองเดือนครั้ง ขาละ 200 กม. มีช่วงถนน 2 เลนส์สวนกันประมาณ 80 กม.
ขับคันเก่าเครียดมาก รถเก๋งสูงปกติ(ทัศนวิสัยไม่ดีเท่าไร ช่วงดูจะแซง) กับอัตราเร่ง เนื่องจากมีรถบรรทุกเยอะ+ชาวบ้านขับกระบะช้ามาก

CHR 
- อ่านรีวิว > ชอบช่วงล่างมาก แต่ติดว่า เป็นคนขับรถไม่ซึ่ง ขับนิ่งๆตามเลนส์ เปลี่ยนเลนส์ช้าๆเมื่อถนนว่าง
- ทัศนวิสัย น่าจะดีกว่า (ไม่รู้สูงกว่ามากไหม ให้มุมมองดีขึ้นมากไหม)
- ไม่ชอบ ด้านหน้ามันดูตึ๋มๆ ไปหน่อย

Civic HB
- ชอบ ด้านหน้าดุดัน
- ส่วนตัวว่าภายนอกดู สปอร์ต ดุดันกว่า
- สิ่งที่ไม่ชอบ = รถเตี้ย กลัวหลุม กลัวน้ำท่วม กทม. ครับ (แต่เส้นทาง ไปกลับทำงานปกติ ไม่มีประวัติน้ำรอระบายใดๆ)
- ฟังค์ชั่นน้อยไปหน่อย เมื่อเทียบกับ CHR ขานั้นเรดาร์ นั่นนี่มาเต็ม

ไม่กลัวไฮบริด ลุย CHR เลยครับ หลักๆเพราะขับไม่ไวครับ HB เพราะจุดเด่นเดียวของ HB ตอนนี้มันก็เครื่อง 1.5t เนี่ยครับไม่งั้นไม่น่าสนเพราะราคาตั้งไว้ค่อนข้างแพง

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 15:05:57 »
ผมเองก็ดูๆรถใช้ขับไปทำงานแทนคันเก่า ใช้ในเมืองเป็นหลัก ชอบ2คันนี้พอดี กับ Mazda3 อีกตัว แต่ใจนี่80% เอียงไปทาง CHR Hybrid ละครับ ผมว่ามันดูดีและรูปทรงน่าจะใช้ได้นานที่สุดแล้ว แถมใครถามว่าทำไมซื้อ ยังแถตอแหลๆแบบเท่ห์ๆว่า รักษ์โลก ได้ด้วย

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 16:41:38 »
รถคันแรก ให้ถอย CHR
ขับรถซัก3-4ปี มีประสบการณ์ระดับนึง Civic FC HB ได้เลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 22:00:53 »
เป็นผมเลือก1.5T ครับ