ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำยางใส่รถที่เน้นจอดมากกว่าขับหน่อยครับ  (อ่าน 5783 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
รบกวน สมช. แนะนำยางใส่รถที่เน้นจอดมากกว่าขับให้หน่อยครับ โจทย์คือ ยางขนาด 195 65 R15 ขอราคาไม่แพง เก็บเสียงดี นุ่มๆ

รถที่ใส่คือ Altis 1.6E CNG ครับ เดือนๆนึงขับครั้งสองครั้ง ขับครั้งนึงเดินทางก็ประมาณ 70 โลได้ ขับความเร็วก็ 100-110 โดยประมาณ

คันนี้ไม่ค่อยได้ใช้ครับขอคำแนะนำหน่อยครับว่าเลือกยางอะไรดีถึงจะเหมาะสม

ออฟไลน์ bingoman

Re: แนะนำยางใส่รถที่เน้นจอดมากกว่าขับหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 23:14:55 »
Bridgestone T005A

วิ่งน้อย ยางยี่ห้อนี้ก็มักจะนุ่มนาน ไม่ค่อยแข็งกระด้าง

ใส่ไป 5 ปี ขึ้นไป ถึงวิ่งน้อย ดอกไม่หมด ก็ยังไว้ใจได้ครับกับค่ายนี้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: แนะนำยางใส่รถที่เน้นจอดมากกว่าขับหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 00:16:47 »
ขับไม่เยอะ เอายางราคาไม่แรง แบบพวก Good Year Duraplus, Hankook, Maxxis แล้วเปลี่ยนบ่อยๆดีกว่าครับ ทิ้งไว้หลายปี ผมว่ายังไงยางก็แข็ง
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 00:54:38 »
นี่เลย apollo alnag 4g เลย ถูก คุณภาพดีกว่าราคา

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 07:28:45 »
จอดพอกับออสเห็บหมาของคุณแม่ผม เดือนนึงวิ่ง 2 ครั้ง ไปกลับ 15 กม. จากนวมินทร์ ไปซี้อของเดอะมอลล์ บางกะปิ
เคยใช้ MC Energy XM1 ก็นุ่มนวลดี แต่เพราะสายจอด ดอกยังดี แต่ยางแข็งเร็วมาก

เลยกลับมาใช้ BS Ecopia EP150 ก็นุ่มนวลดี จอดนานๆไม่เจออาการยางแข็งเหมือน MC

แนะนำ T005A อีกเสียงครับ นุ่มเงียบ ใช้ยาวๆวางใจได้มากกว่า MC แน่ๆ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 07:44:55 »
ลองmaxxis ma p3 ราคาพันนิด คุณภาพพอได้ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 07:55:27 »
ซื้อ แม่แรงจรเข้3ตันมาอันหนึ่ง ซื้อขาตั้งค้ำรถ 3 ตัน 3ขา มา 4 อัน

พอได้แล้วก็ขับรถไปอู่ ปรึกษาว่าเวลายกควรใส่ขาตั้งตรงไหน ให้อู่ทดลองให้ดู และสอนทำเอง พอเป็นแล้วก็นำรถมาจอดที่จอดรถบ้านคุณ
นำเข้มายกขึ้น ใส่ขาตั้งค้ำรถ 3 ตัน 3ขา ในจุดที่เรียนมาทั้ง 4 จุด สบายละ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 09:29:20 »
ซื้อ แม่แรงจรเข้3ตันมาอันหนึ่ง ซื้อขาตั้งค้ำรถ 3 ตัน 3ขา มา 4 อัน

พอได้แล้วก็ขับรถไปอู่ ปรึกษาว่าเวลายกควรใส่ขาตั้งตรงไหน ให้อู่ทดลองให้ดู และสอนทำเอง พอเป็นแล้วก็นำรถมาจอดที่จอดรถบ้านคุณ
นำเข้มายกขึ้น ใส่ขาตั้งค้ำรถ 3 ตัน 3ขา ในจุดที่เรียนมาทั้ง 4 จุด สบายละ
แล้วโช๊คช่วงล่างจะไปไวไหมครับ เพราะมันยืดสุดอยู่ตลอดเวลา

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 10:27:45 »
หายางค่าเทรดแวร์ต่ำๆไว้ก่อนครับพวกนี้แข็งตัวช้า ได้เกาะนุ่มด้วย แมกซิสก็น่าสนนะถูกดีและนิ่มด้วยค่าเทรดแวร์ต่ำ แทรคชั่นก็สูงใช้ได้ สามปีเปลี่ยนทีก็คุ้มแล้ว ลองเอาเล็บจิกดูครับผมว่านิ่มกว่าน่าเล่นกว่ายางอินโด จีน เกาหลีหลายๆยี่ห้อนะ ได้ยางใหม่ๆนิ่มมาก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 10:33:26 »
แล้วสรุปว่ายางแบบไหน เลือกอย่างไรว่าเนื้อทนไม่แข็งง่ายครับ?

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 12:56:26 »
สองอาทิตย์หน ยางอะไรก็ได้ตามงบครับ ตรวจลมยางทุกเดือน

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 13:13:20 »
Apollo อีกเสียงครับ ไม่ก็ Otani สายจอดยางระดับนี้พอเหลือแหล่แล้วครับ
ลมยาง สำคัญมากครับสำหรับรถสายจอด เติมให้มากกว่าปกติไว้สัก 5-6 psi ไปเลยครับ เช่นปกติเติม 30 psi สายจอดเติมไปเลยครับ 35-36 psi เลยครับ เช็คลมยางทุกเดือนครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 16:20:18 »
Maxxis Presa ใช้กับVios นุ่ม เงียบ ขับทั่วไป สบายๆ ใช้งานได้ดีเลยครับ
ราคา 1,xxx

Apollo กับ OTANI ก็น่าใช้ครับ รีวิวจากคนใช้งานแบบปกติ ไม่มีอะไรเลวร้าย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 08:41:25 »

แล้วโช๊คช่วงล่างจะไปไวไหมครับ เพราะมันยืดสุดอยู่ตลอดเวลา
ขาตั้งมันปรับระดับได้ครับ ระดับเกือบต่ำสุดมันจะยกขึ้นนิดๆๆ พอให้ล้อไม่มีการกดทับครับ