ผู้เขียน หัวข้อ: civic fc ชนต้นไม้มาขอปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 9655 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: civic fc ชนต้นไม้มาขอปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 15:32:34 »
ผมว่าซ่อมให้เหมือนเดิมซ่อมได้ครับ
แต่ระยะยาวอาจมีเสียงกอบแกบจากการประกอบบ้าง
การขับขี่ก็น่าจะปกติ ถ้าชิ้นส่วนช่วงล่างไม่โดนกระทบกระเทือน

ออฟไลน์ Tien.W

Re: civic fc ชนต้นไม้มาขอปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 16:57:03 »
FC รถยังใหม่ ทุนประกัน ระดับ 6 - 7 แสนอยู่แล้ว

ถ้าต้องการ Total Loss ค่าซ่อมต้องระดับ 4.8 แสนบาท ขึ้นไป ซึ่งถ้าบอกว่า เครื่องไม่แตก เกียร์ไม่แตก ไม่มีทางเป็นไปได้เลยครับ

จากภาพ ...

หลังคาตัดเปลี่ยนได้นะครับ เลาะตะเข็บออก แล้วเชื่อมใหม่ มี Part แยกขาย ไล่ไปจนถึงเสา A นั่นแหละ ไม่ได้นั่งเคาะๆ ทุบๆ ให้คืนรูปแบบซ่อม Taxi หรืออู่บ้านๆสมัยก่อนนะครับ (ถ้ารถคุณประกันซ่อมห้างนะ)

เคสนี้ ตัวถัง ผมกลับไม่ห่วงเท่าไหร่ ขอแค่ เปลี่ยนอะไหล่ทุกชิ้น รับรองออกมาเหมือนเดิมนั่นแหละ

จะห่วงก็ตรงที่คุณบอกว่า คร่อมเสา นี่แหละ ช่วงล่างจะเหลือไหมนั่น อันนี้น่าห่วง เพราะมีผลต่อการขับขี่ ถ้าชิ้นส่วนคด จุดยึดคด ดึงออกมาไม่ได้ตามค่ามาตรฐาน ก็ขับแล้วไม่เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 17:08:32 »
ซ่อมไม่คุ้ม ซ่อมไม่เหมือนเดิม ขอคืนทุนดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 21:54:57 »
แนะนำซ่อมให้เสร็จ ขายต่อ แล้วนำเงินไปซื้อคันใหม่ดีกว่าครับ

ภายนอกเหมือนเดิม แต่ความแข็งแรงของตัวถังอาจจะไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 22:54:42 »
ผมสังเกตกระทู้แนวๆนี้ มีแต่คนบอก ขอคืนทุนๆๆๆ

คือจะได้คืนทุนหรือไม่ มันไม่ได้อยู่ที่ผู้เอาประกันจะประเมินเอง ขอคืนได้เอง

มันอยู่ที่ อู่ประเมินราคาแล้วค่าซ่อมแพงเกินทุนประกัน เขาก็ตีคืนเงินเอาประกันภัยให้ตามทุนที่ทำไว้

หรือในกรณีที่เกิดความเสียหายหนักมาก เช่นเครื่องพัง เกียร์แตก ก็มีสิทธิได้คืนทุนประกัน

สมมติ ทุนประกัน 700,000 แต่ค่าซ่อม 300,000 คิดว่าบริษัทประกันเขาจะจ่าย 700,000 เอาซาก

หรือจ่ายค่าซ่อมให้อู่ 300,000 ละครับ 

ส่วนรถ จขกท ผมว่าถ้าอู่ทำมาดี ขับแทบไม่รู้หรอกครับ แต่ถ้าใช้ต่อแล้วไม่สบายใจ

ก็ขายออกคันใหม่ครับ เรื่องขอคืนทุนคงเป็นไปได้ยากครับ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:17:54 »
ถ้าแค่นี้ขายซาก พวกอู่ซ่อมรถลูปปากรอเลยครับกำไรเห็นๆ ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:55:19 »
ถ้าแค่นี้ขายซาก พวกอู่ซ่อมรถลูปปากรอเลยครับกำไรเห็นๆ ;D ;D

ถ้าเคยไปดูประมูลซากรถ สภาพแบบคันนี้หาได้ไม่ยากครับ

ผมสังเกตกระทู้แนวๆนี้ มีแต่คนบอก ขอคืนทุนๆๆๆ

คือจะได้คืนทุนหรือไม่ มันไม่ได้อยู่ที่ผู้เอาประกันจะประเมินเอง ขอคืนได้เอง

มันอยู่ที่ อู่ประเมินราคาแล้วค่าซ่อมแพงเกินทุนประกัน เขาก็ตีคืนเงินเอาประกันภัยให้ตามทุนที่ทำไว้

หรือในกรณีที่เกิดความเสียหายหนักมาก เช่นเครื่องพัง เกียร์แตก ก็มีสิทธิได้คืนทุนประกัน

สมมติ ทุนประกัน 700,000 แต่ค่าซ่อม 300,000 คิดว่าบริษัทประกันเขาจะจ่าย 700,000 เอาซาก

หรือจ่ายค่าซ่อมให้อู่ 300,000 ละครับ 

ส่วนรถ จขกท ผมว่าถ้าอู่ทำมาดี ขับแทบไม่รู้หรอกครับ แต่ถ้าใช้ต่อแล้วไม่สบายใจ

ก็ขายออกคันใหม่ครับ เรื่องขอคืนทุนคงเป็นไปได้ยากครับ

เครื่องไม่แตก,เกียร์ไม่พังก็คืนทุนได้ครับ ถ้าค่าซ่อมโดยรวมมันมากพอ เค้าจะมีการประเมินราคาก่อนซ่อมอยู่แล้ว บางเคสรถสตาร์ทติด,ขับได้ แต่ความเสียหายส่วนอื่นประเมินแล้วมากเกินประกันก็ตีคืนทุนได้ เพียงแต่ขั้นตอนจะช้ากว่าเครื่องพัง,เกียร์พังเพราะต้องเสนอรายการเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 12:33:08 »
คืนทุนครับ

ออฟไลน์ hwack11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 18:24:30 »
ญาติผมมี civic fb เคยโดนต้นไม้ล้มใส่หลังคารถ แต่โชคดีคนไม่อยู่ในรถ
ทำเสร็จก้ไม่เหมือนเดิม 100% ญาติผมเลยรีบขายเลยครับ ขืนฝืนใช้ไป กลัวว่าหลังคาจะรั่ว
92' Crown 2.8 Royal Saloon
08' Civic FD
09' Pajero Sport 3.2 GT 4x4
18' CH-R 1.8 MID

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 07:10:14 »
คืนทุนไปครับ