ผู้เขียน หัวข้อ: เว็บมาเนเจอร์เขาเป็นอะไรกันหรอครับเห็นกัดHONDAประจำและมักจะอวยTOYOTAตลอด  (อ่าน 13801 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamesecat

• Jr. Member
  • **
อ่านเอาขำก็แล้วกันครับ    แต่หัวข้อกระทู้แหม่งๆ

" เว็บมาเนเจอร์เขาเป็นอะไรกันหรอครับเห็นกัดHONDAประจำและมักจะอวยTOYOTAตลอด"
น่าจะเป็น
 "คนที่โพสต์ในเว็บมาเนเจอร์เขาเป็นอะไรกันหรอครับเห็นกัดHONDAประจำและมักจะอวยTOYOTAตลอด"

ดูๆในคอลัมน์รถนั้นข้อความก็ปกติ มีโฆษณามั่งก็ไม่มาก นิดๆหน่อยๆน้ำพึ่งเรือเสือพึ่งป่า

ออฟไลน์ pond

• **
ผมอ่านหลายๆความเห็น ทั้ง P_wut ,BBonLY & ned. และคนอื่นๆ  ผมว่าการเสพข่าว  มันก็เหมือนกับเหรียญที่ีมีสองด้าน  ทั้งจิงทั้งหมด กับพูดจิงแค่ครึ่งเดียว  ถ้าใครชอบ หรือชมเรา . ก็จะดีใจและเห็นไปกับคำชมนั้นด้วย  แต่ใครว่าเราก็รู้สึกโกรธ พวกเขา (ทั้งที่เราก็มาตอบคำถามให้ฟรีๆ โดยไม่คิดอะไรเลย)  ถ้าพวกคุญอยากจะมาเป็นสื่อที่ดี   ต้องยอมรับฟังทั้งสองด้านคับ  คำชมคือขอบคุญเรา  คำติก็เพื่อก่อ (อาจจะติแรง ทั้งคำเขียนที่ไม่สุภาพ  ทั้งที่พวกคุญก็รู้ว่า  ในโลกออน์ไลน์  มันก็เป็นแบบนี้  )   คนเรามุมมองไม่เหมือนกันทุกด้านหรอกคับ  ไม่อย่างนั้น  ก็คงซื้อรถเหมือนกันทุกคน  หรือต้องไปทานอาหารที่ผมแนะนำ  (ผมชอบรสชาดนี้  ทุกคนก็ต้องชอบตาม)  มันไม่ใช่อย่างนั้นคับ   ไม่อย่างนั้น  จะเรียกว่าคน หรือคับ   ก็เหมือนกับ Headlightmag.com คนมาอ่านกันที่นี้ เพราะชอบทั้ง Homy , jimmy & team work มีทั้งชอบมาก และก็เฉยๆ บางครั้ง  แต่ทุกครั้งที่เข้ามาอ่าน  เพราะต้องการอ่านความคิดเห็นของคนอื่นเขาด้วย  ไม่ใช่หลับหูหลับตาเชียร์อย่างเดียว   ผมก็เคยอ่าน ตอนjimmy โดนถล่มที่เวปประตูน้ำ  ก็มีทั้งชมและติ  เขาก็ยังยอมรับ  และก็มีเถียงและแสดงความคิดเห็นกันได้เลยคับ   คนเราคิดว่าวันนี้เราทำถูกแล้ว  แต่ในวันข้างหน้า มองกลับมา  กับคิดว่า  เอ...ทำไมวันนั้นเราทำอย่างนี้ละ   มองและเปิดใจให้กว้างคับ   เวลาผมทำงานผม อยากให้มีคนติ  เราจะได้ไม่เหลิงคับ  ถ้ามีแต่คำชมมาโดยตลอด  แล้ววันหนึ่ง  เกิดมีคนติขึ้นมา  เราจะรับไม่ได้คับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ผมอ่านหลายๆความเห็น ทั้ง P_wut ,BBonLY & ned. และคนอื่นๆ  ผมว่าการเสพข่าว  มันก็เหมือนกับเหรียญที่ีมีสองด้าน  ทั้งจิงทั้งหมด กับพูดจิงแค่ครึ่งเดียว  ถ้าใครชอบ หรือชมเรา . ก็จะดีใจและเห็นไปกับคำชมนั้นด้วย  แต่ใครว่าเราก็รู้สึกโกรธ พวกเขา (ทั้งที่เราก็มาตอบคำถามให้ฟรีๆ โดยไม่คิดอะไรเลย)  ถ้าพวกคุญอยากจะมาเป็นสื่อที่ดี   ต้องยอมรับฟังทั้งสองด้านคับ  คำชมคือขอบคุญเรา  คำติก็เพื่อก่อ (อาจจะติแรง ทั้งคำเขียนที่ไม่สุภาพ  ทั้งที่พวกคุญก็รู้ว่า  ในโลกออน์ไลน์  มันก็เป็นแบบนี้  )   คนเรามุมมองไม่เหมือนกันทุกด้านหรอกคับ  ไม่อย่างนั้น  ก็คงซื้อรถเหมือนกันทุกคน  หรือต้องไปทานอาหารที่ผมแนะนำ  (ผมชอบรสชาดนี้  ทุกคนก็ต้องชอบตาม)  มันไม่ใช่อย่างนั้นคับ   ไม่อย่างนั้น  จะเรียกว่าคน หรือคับ   ก็เหมือนกับ Headlightmag.com คนมาอ่านกันที่นี้ เพราะชอบทั้ง Homy , jimmy & team work มีทั้งชอบมาก และก็เฉยๆ บางครั้ง  แต่ทุกครั้งที่เข้ามาอ่าน  เพราะต้องการอ่านความคิดเห็นของคนอื่นเขาด้วย  ไม่ใช่หลับหูหลับตาเชียร์อย่างเดียว   ผมก็เคยอ่าน ตอนjimmy โดนถล่มที่เวปประตูน้ำ  ก็มีทั้งชมและติ  เขาก็ยังยอมรับ  และก็มีเถียงและแสดงความคิดเห็นกันได้เลยคับ   คนเราคิดว่าวันนี้เราทำถูกแล้ว  แต่ในวันข้างหน้า มองกลับมา  กับคิดว่า  เอ...ทำไมวันนั้นเราทำอย่างนี้ละ   มองและเปิดใจให้กว้างคับ   เวลาผมทำงานผม อยากให้มีคนติ  เราจะได้ไม่เหลิงคับ  ถ้ามีแต่คำชมมาโดยตลอด  แล้ววันหนึ่ง  เกิดมีคนติขึ้นมา  เราจะรับไม่ได้คับ

++1 ครับ พิมพ์มาคล้ายๆคอนเซ็บของ 7 habits
ส่วนเรื่องเวป หมา รึ มา comment ส่วนใหญ่เป็นดราม่าทั้งนั้นแหละครับ อยู่ที่เราจะเสบเข้าไปรึไม่ รึเสบเข้าไปแล้วจะมองด้วยมุมไหน
ไม่ว่าอะไรก็มีทั้งดีและไม่ดี ที่เราชอบหรือไม่ชอบทั้งนั้นแหละครับ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้นแหละครับ :>

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside

ไม่เห็นเกี่ยวซักนิดครับ
คนที่นี้และหลายๆ บอร์ดก็มีความเห็นที่แตกต่างกัน แลกเปลี่ยนกัน เป็นปกติแบบสุภาพชน แบบปัญญาชนกันอยู่แล้ว
แต่สิ่งที่คนในเวป Manager คุยกัน นั้นล้วนหาอะไรแทบไม่ได้เลย ความรู้สึกเหมือนอ่าน พี่ป้าน้าอา ที่ล้วนมาแนว 'เกรียน'
ผมไม่ชอบเล่นเกม MMORPG เพราะมันมีพวก 'เกรียนๆ' พวกเกรียน ก็เปรียบเสมือน เด็กแว๊น เด็กสก๊อย ในโลกอินเตอร์เน็ต
เราไม่ว่าอะไรอยู่แล้วกับความคิดเห็นที่แตกต่าง เอาสิ่งที่ต่างกันมาถกกัน คุยกัน มันเป็นเรื่องที่สนุกมากมาย แต่ผมไม่ชอบ
เด็กเกรียน หรือผู้ใหญ่เกรียนอะไรก็แล้วแต่ ผมอยากให้คนเหล่านั้น กลั่นกรองความคิดของตนเองมากซักนิด ก่อนที่จะตอบ
แบบหาเรื่องบ้าง กวนบ้าง ด่าบ้าง อะไรบ้าง แบบที่ไม่สร้างสรรค์ จะยกตัวอย่างให้ฟังว่า ความเกรียนของคนในบ้านเราบาง
กลุ่มทำให้สังคม online ประเทศอื่นๆ แขยง ในโลกของเกม MMORPG ก็ชัดเจน หลายประเทศ แอนตี้ เด็กเกรียนๆ ในบ้าน
เรา เพราะเวลาไปเล่นกับเค้าแล้ว เกรียน จนทนไม่ไหว ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า หลายปีที่ผ่านมาทำไม Manager.com
ถึงเปลี่ยนไปเป็นสังคมเกรียนได้มากขนาดนี้ หรือมันระบาดมาจากกลุ่ม MMORPG งั้นหรือ ...?

คุณ pond ต้องทำความเข้าใจดีๆ หลายๆ คนในนี้ชอบความเห็นที่แตกต่าง แต่เวลาอ่านเวปที่เต็มไปด้วยเพื่อนพ่อแม่พี่น้อง
ที่เกรียนๆ มันเป็นอะไรที่ไร้ประโยชน์ที่จะเข้าไปร่วมวง หรืออ่านความเห็นเหล่านั้น ผมไม่ได้ลำเอียง เพราะผมก็เป็นเด็กเก่าที่นั่น
เมื่อก่อนมันดีกว่านี้เยอะ แต่ทุกอย่างมันเปลี่ยนไปแล้ว แต่แปลกที่คนเวปอื่นเค้าไม่เปลี่ยนไปแบบนั้น มีแต่คนเวป Manager ที่เปลี่ยนไป
ตอนนี้ผมชอบเข้าไปอ่านข้อมูลครับ แต่ comment ของท่านเหล่านั้น ไม่ค่อยได้มองเท่าไหร่ เพราะส่วนใหญ่เราๆ ก็รู้กันอยู่ว่า ที่นั่น
มีไว้ระบายอารมณ์ ส่วนคนที่คุยกันด้วยเหตุและผล ถกกันเรื่องความคิดที่แตกต่าง เค้าไปเวปอื่นๆ กันหมดแล้ว เท่านั้นเองครับ
ที่ผมอยากจะบอก

ออฟไลน์ pond

• **
อ่านเวป หมาหน้าเจ่อ เป็นสำเนียงจีนเลยนะคับนี่
ผมก็ชอบอ่านคอลัมน์เค้านะ แต่ไม่อ่านด้านล่างเด็ดขาด ไม่เห็นจะคลายเครียดเลยครับ

แต่คำว่าหมาหน้าเจ่อ ก็เข้ากันกับเวปเค้านะ
เพราะ concept เขาขอเป็น ยามเฝ้าแผ่นดิน ไง
ประมาณว่าเป็น หมาเฝ้ายาม ก็พอเข้ากันได้อยู่ หลายๆ ข้อมูลดีครับ
เร็วดี ชอบอ่าน เรื่อง เกม กับ รถยนต์ เช่นเดียวกัน

แล้วอย่างนี้ ที่คุญเรียกเขา หมาหน้าเจ่อ หรือแค่นึกสนุกคับ  พวกเขาก็ไม่เห็นว่าอะไร เลย  คนที่เช้ามาอ่าน  ส่วนมากก็มีการศึกษาทั้งนั้นแหละคับไม่มากก็น้อย  แล้วแต่สถานะทางสังคมและครอบควัร  แต่อยู่ที่มาคราฐาน ของคนต่างหาก  ที่คิดไม่เหมือนกัน  คุญned จะให้ทุกคนตอบดีๆ หรือ ไม่ใช่คำพูดที่ไม่ สุถาพ  อันนี้คงเป็นไปไม่ได้  ผมบอกแล้ว  สังคมมันเป็นอย่างนี่้  เพียงแต่เราไม่อ่าน  ความเห็นของเขามันก็จบ  แต่ผมอ่านคับ  มุมมองที่แต่ต่าง  ไม่ได้ทำร้ายผม  การพูดไม่ได้ทำร้ายเราให้เจ็บ  แต่การกระทำต่างหากคับ  ผมเห็นใจทางเขาด้วยซ้ำ  เมื่อก่อนคนเข้าชม ไม่เท่าไหร่ เดี่ยวนี้ วันละเป็นล้าน  มันก็ต้องมีบาง  ทั้งดีและไม่ไม่ดี  ทั้งสุภาพ และหยาบคาย   เพียงแต่มาตราฐานอาจจะไม่ถูกใจทุกคน  แต่ขอทำในสิ่งที่ถูกต้องต่างหากคับ  ขอบคุญคับ กับความเห็นต่างๆ  ล้วนแล้วแต่มุมมองของละตนที่แต่ต่างกันคับ

ออฟไลน์ nicsjerry

เว็ปหมาหน้าเจ่อ ก้อดีก่าเผาทำลายประเทศ  ::)

อ่านเวป หมาหน้าเจ่อ เป็นสำเนียงจีนเลยนะคับนี่
ผมก็ชอบอ่านคอลัมน์เค้านะ แต่ไม่อ่านด้านล่างเด็ดขาด ไม่เห็นจะคลายเครียดเลยครับ

แต่คำว่าหมาหน้าเจ่อ ก็เข้ากันกับเวปเค้านะ
เพราะ concept เขาขอเป็น ยามเฝ้าแผ่นดิน ไง
ประมาณว่าเป็น หมาเฝ้ายาม ก็พอเข้ากันได้อยู่ หลายๆ ข้อมูลดีครับ
เร็วดี ชอบอ่าน เรื่อง เกม กับ รถยนต์ เช่นเดียวกัน

แล้วอย่างนี้ ที่คุญเรียกเขา หมาหน้าเจ่อ หรือแค่นึกสนุกคับ  พวกเขาก็ไม่เห็นว่าอะไร เลย  คนที่เช้ามาอ่าน  ส่วนมากก็มีการศึกษาทั้งนั้นแหละคับไม่มากก็น้อย  แล้วแต่สถานะทางสังคมและครอบควัร  แต่อยู่ที่มาคราฐาน ของคนต่างหาก  ที่คิดไม่เหมือนกัน  คุญned จะให้ทุกคนตอบดีๆ หรือ ไม่ใช่คำพูดที่ไม่ สุถาพ  อันนี้คงเป็นไปไม่ได้  ผมบอกแล้ว  สังคมมันเป็นอย่างนี่้  เพียงแต่เราไม่อ่าน  ความเห็นของเขามันก็จบ  แต่ผมอ่านคับ  มุมมองที่แต่ต่าง  ไม่ได้ทำร้ายผม  การพูดไม่ได้ทำร้ายเราให้เจ็บ  แต่การกระทำต่างหากคับ  ผมเห็นใจทางเขาด้วยซ้ำ  เมื่อก่อนคนเข้าชม ไม่เท่าไหร่ เดี่ยวนี้ วันละเป็นล้าน  มันก็ต้องมีบาง  ทั้งดีและไม่ไม่ดี  ทั้งสุภาพ และหยาบคาย   เพียงแต่มาตราฐานอาจจะไม่ถูกใจทุกคน  แต่ขอทำในสิ่งที่ถูกต้องต่างหากคับ  ขอบคุญคับ กับความเห็นต่างๆ  ล้วนแล้วแต่มุมมองของละตนที่แต่ต่างกันคับ

ผมรู้สึกว่าเป็น หมาเฝ้ายามจริงๆ แต่ก็ในความหมายที่ดีครับ อย่า ชวนทะเลาะเพราะ แพ้ ความเห็นต่างๆ สิครับ
คำว่า Manager มันก็น่าจะอ่านว่า หมาหน้าเจ่อ ได้ แบบ ขำๆ เลียนเสียงจีน ในเวป manager ก็เน้นพวกจีนๆ อยู่พักนึงสมัยก่อน
ผมคิดว่าพวกเราทุกคนต่างก็เป็น หมาเฝ้าแผ่นดิน ให้พระเจ้าแผ่นดินเราได้ และผมก็ชื่นชมความพยายามของพวกเค้า

--- เิขียนไว้เยอะ แต่ modify ลบออกให้เหลือเท่าที่จำเป็นก็แล้วกัน ขี้เกียจต่อความยาว ---
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 15:26:12 โดย ned »

ผมยกย่องเวป Manager นะ ไม่มีประโยคไหนที่บอกว่าทีมงานเค้าไม่ดี
ส่วนเนื้อหาผมก็ชื่นชม และผมก็เป็นเด็กเก่าที่นั้น ไม่มีลำเอียงแน่นอน
เราเพียงแค่พูดคุยกันในกระทู้นี้ถึงประสพการณ์อันไม่พึงประสงค์เท่านั้น

--- เิขียนไว้เยอะกว่านี้ แต่ modify ลบออกให้เหลือเท่าที่จำเป็นก็แล้วกัน ขี้เกียจต่อความยาว ---
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 15:26:56 โดย ned »

ออฟไลน์ okeza

• Newbie
  • *
โอ้โหหหหห ใจเย็นๆครับพี่น้อง (งงเล็กน้อย ทำไมกระทู้ร้อนๆ)  :'(

ผมลองโพสแล้วครับ แล้วที่ผมสังเกตุก็คือ คอมเม้นผมจะยังไม่ขึ้น ซึ่งผมคิดว่า ทางทีมงานคงกำลังรับข้อความมาแสดงก่อน (ตรวจสอบก่อน)

แต่ที่ผมแปลกใจก็คือ ทำไมข้อความที่ไร้สาระ(ข้อความหมาๆปัญญาอ่อน) กลับเอาขึ้นแสดงซะงั้น เขายอมปล่อยให้เอาขึ้นง่ายๆเลยหรอ

อีกอย่างเท่าที่ผมสังเกตุนี่ รู้สึกว่าตรงคอมเม้นนี่ มีแต่สำนวนเดิมๆ คำด่าแบบเดิมๆ ผมคิดว่าน่าจะเป็นพวก กินเอง ชงเอง มากกว่าละมั้งนิ มีใครคิดเมหือนผมบ้าง เหมือนกับ มีไม่กี่คนนั่งเทียบเองตลอดเวลา

ลองดู 10อันดับความเห็นที่ดีที่สุด ครับ(อืมมมมมม ข้อความที่ดีที่สุดจริงๆ (สาธุ))
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9530000094557

ออฟไลน์ vvtec

• Newbie
  • *
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9530000096634

โตโยต้าก็โดน ไม่ใช่มีแต่ฮอนด้า

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
คนส่วนใหญ่ที่คอมเมนต์ในเว็บนั้นจะมีอยู่ 3 กลุ่ม
1. กลุ่มแรกจะเป็นแบบปกติ มาเก็บข้อมูล แนะนำสิ่งดีๆ (สามารถหาได้ในเว็บรถยนต์ทุกเว็บ แม้กระทั่งเว็บเรา (พูดง่ายๆ กลุ่มนี้ดีที่สุด แต่ก็หายากอยู่ในเว็บนั้น)
2. เซลล์ ก็จะแบ่งได้อีก 2 กลุ่ม คือ
    2.1 กลุ่มแรกจะเป็นเซลล์ลักษณะแบบข้อ 1 ใหญ่ (ซึ่งหายากยิ่งกว่าคนออดิชั่นที่เก่งจริงๆใน American Idol  หรือ America Got Talent !!!!!) กับ
    2.2 กลุ่มนี้จะเป็นเซลล์ "เกรียน" ขั้นเทพ ด่ายี่ห้อโน้น บูชายี่ห้อนี้ (ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นกลุ่มใหญ่ในเว็บนั้น)
3. Brandism บูชาแบนด์ที่ตัวเองรักดังศาสดา ใครจะมาดูหมิ่นไม่ใด้ (ซึ่งเหมือนกับประเภทข้างบน เพียงแต่ว่าประเภทนี้จะหาข้อดีของรถตัวเอง
    และหาจุดอ่อนของยี่ห้อคู่แข่ง ส่วนข้างบนทำเพื่อปั่นยอดขายรถตัวเองที่ร่อแร่ให้กับมากระเตื้องขึ้น ((แต่มันก็ไม่ใด้ผลหรอกนะฮ้าฟ))
    อยากจะถามจริงๆ เลยว่า ไม่ทราบว่าคุณเคยมีสัมพันธ์อะไรกับเจ้าของบริษัทเค้าหรือเปล่า คุณถึงหวงแหนกันสุดฤทธิ์สุดเดชขนาดนี้ ??

น่าจะเป็นอย่างที่คุณว่าจริง ๆ เห็นด้วยเลยครับ  ;)

ยั่งกะพวกคลั่งลัทธิ Honda  Toyota

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กลับมาอีกที ลุกลามใหญ่โตไปหมดแล้ว....

1. คุณ P_Wut แม้ว่า คุณอาจจะไม่ชอบอะไรอย่างไรก็ตาม แต่ไม่ควรไปเรียกว่า เว็บ หมา หน้าเจ่อ นะครับ
2. คุณ Pond ครับ คุณ ned ไม่ใช่คนเรียกคำข้างบนนี้นะครับ อ่านย้อนไปดีๆ
3. น้อง Bluedoft ครับ คุณ P_Wut ยังมิได้พาดพิงการเมืองใดๆเลยนะครับ อ่านดีๆก่อนเน่อ
4. คุณ nicsjerry กรุณาอย่าพาดพิงเรื่องการเมืองครับ กฎของที่นี่ ชัดเจนอยู่แล้วนะครับ โปรดคลิกเข้าไปอ่านในกะทู้ปักหมุดด้วยครับ

มาเป็นกรรมการตัดสินให้แล้วนะครับ ต่อจากนี้ ใจเย็นๆกันนะครับทุกท่าน

ขอโทษด้วยครับ ผมไม่ได้ตั้งใจ จะเข้าการเมืองนักหรอก  พอดีผมก้อเข้าไปอ่านเว็ป manager บ่อย ๆ ก้อเรยโมโหแทนนิดนึง แล้วส่วนใหญ่คนที่ว่า ก้อจาเป็น กลุ่ม  ตรงข้าม  ที่รู้ๆ กันอยู่

ออฟไลน์ korkongzz

ถ้าคุณพี่ วุฒิ มาเม้นละก็ น่าติดตามละครับ