ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยาง RE003 กับ RE-71R ให้ทีครับรุ่นไหนขับสนุก เกาะโค้งได้ดี  (อ่าน 17279 ครั้ง)

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่าใครเคยใช้ยาง 2 รุ่นนี้บ้างครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากได้ยางที่ขับสนุกมีอยุ่ 2 รุ่นที่ดูๆอยู่  ควรเลือกรุ่นไหนดีครับ เน้นขับสนุก เกาะโค้งได้ดี  ขอบคุณครับ

Bridgestone - Potenza Adrenalin RE003
Bridgestone - Potenza RE-71R

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
003 ดีครับ แต่ ดัง เมื่อ 15000 km ไปแล้ว และ ดังขึ้นเรื่อยๆ ผมเพิ่งเปลี่ยนมาลอง PS-4 เมื่อวานนี้เอง
71R เข้าใจว่า มาจาก RE-11 นะครับ ดูจากดอกแล้ว สปอร์ตกว่า 003 ครับ ราคาน่าจะสูงกว่า ไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ผมใช้ RE003 อยู่ครับ ผมว่า overall ดีมากๆเลยครับ ใช้มา 10000 โลเเล้ว เสียงเริ่มดังขึ้น รับได้สบายมากครับ

ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ถ้าอยากได้สุด ไป RE71 เลยครับ ยังไงก็ดีกว่า เกาะกว่าเเน่นอน เเต่รีดน้ำด้อยกว่านะครับ กับเสียงดังมากกว่าครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ koko86

ใช้ re71-rอยู่ครับ

ข้อดี
-ถ้าสายcircuitนี่แนะนำเลยครับ เกาะถนนดีมากหนึบสุดๆ โดยเฉพาะถนนแห้ง เร็วกว่าre-11 วินึง เบรค/เลี้ยว ดี ได้เกิน1จี เลย วิ่งพีระ รถ200ม้า หนัก 1200โล ได้ 1.15.xx
-เวลาออกอาการover/under จะ ค่อยเป็นค่อยไป
-ดอกยางสวย หล่อแน่นอน
-แก้มยางแข็งกำลังดี ขับบนถนนได้ และไม่ย้วยบนสนาม
- ช่วงล่างและยางทั้งระบบต้องไปด้วยกัน หมายถึงถ้าคุณจะใส่ยางโหด ช่วงล่างต้องโหดด้วย  ดังนนั้น RE 71 จึงเหมาะกับรถช่วงล่างแข็งๆ หรือคนที่ทำช่วงล่างมาแล้ว เพราะด้วยความหนึบของมัน มันจะเกาะมากๆไม่ออกอาการเสียที จนทำให้รถมี body rollหรือมีอาการโคลง เยอะเกินไปหากใช้ช่วงล่างเดิม หรือ ช่วงล่างไม่แข็งพอ

ข้อเสียคือ
-ลุยน้ำได้บ้าง แต่ไม่ค่อยดี ดอกแบบนี้มีเหินแน่นอนเวลาเจอแอ่ง
-ราคาแพง 225/40/18 ประมาณ36000 แต่ถ้าเทียบราคาต่อสมรรถนะกับcup2 ผมว่าคุ้มมากๆ (cup2 ไซส์เดียวกันราคา 5-6หมื่น)
-เสียงดัง ขับ60ก็หอนแล้ว
-ถ้าเป็นในเรื่องขับสนุกบนถนน re003 อาจขับสนุกกว่า เพราะรถจะออกอาการบ้าง ไม่โคลงจนเกินไป ถ้าเอายางre71ขับบนถนน มันจะแทบไม่ออกอาการเลย รถมันจะนิ่งไปหน่อย   แต่หากขับแบบรุนแรงบนtrack  อันนี้น RE71 มันส์กว่าและ เร็วกว่า แน่นอน

โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าใช้บนถนนอย่างเดียวไม่เอาลงสนามre003 คุ้มค่ากว่า ราคาถูกกว่า ทนกว่า รีดน้ำดีกว่า อาจจะขับสนุกกว่า เหมาะกับช่วงล่างรถบ้านมากกว่าครับ แต่ถ้าจะลองซื้อประสบการณ์ ยางเรซซิ่งสักครั้งหรือ จะลงtrackบ้าง ก็จัดเลยครับ ในแง่racing มันดีจริงๆ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2017, 06:38:47 โดย koko86 »

ออฟไลน์ tom46

ถ้าเอาเรื่อง ขับสนุก นะครับ

ที่ผมเคยใช้มาจะมี P zero กับ AD08 สองตัวนี้ขับสนุกจริง ส่วน potenza เคยลอง S 001 ส่วนตัวผมว่าก็ถือว่าใช้งานได้ดีแต่ยังไม่ถือว่าขับสนุก อีกตัวก็ advan sport v 105 อันนี้ก็จะเหมือนๆกับ S001

แต่อีกตัวที่ยังไม่เคยลอง เห็นเขาดีในทุกด้าน ก็ มิชลิน PSS อันนี้น่าสนใจนะครับ ถ้ามีงบก็น่าลองนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ttcl

ยาง RE-71R นี่ คนขับรถทั่วๆไปน้อยคนที่จะใช้ ต้องสาย track แบบคุณ koko86 ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์จากการใช้จริงครับ

เรื่องเทียบ R-71R กับ RE003 ก็เห็นด้วยกับเพื่อนสมาชิกครับ
ถ้าดูจากการอธิบายยางใน official website ของ bridgestone ก็ตรงกับตามที่เพื่อนสมาชิกได้บอกมา

=================================
RE-71R
* สมรรถนะในการยึดเกาะสูงทุกการเข้าโค้งในสนามแข่ง
* รวมเป็นหนึ่งเดียวกับสนามแข่งด้วยการตอบสนองที่เกินพิกัด

RE003
* เร้าใจทุกการขับขี่ เติมเต็มสมรรถนะในทุกสภาวะ ให้คุณควบคุมได้อย่างแม่นยำและทันใจบนถนนแห้ง
* มั่นใจทุกสถานการณ์ ปลอดภัยกับประสิทธิภาพในการหยุดรถและตอบสนองการควบคุมอย่างเหนือชั้นบนถนนเปียก
* โฉบเฉี่ยวด้วยดีไซน์สไตล์สปอร์ต ด้วยสัญลักษณ์ A Mark ที่สืบทอดมาในยางอะดรีนาลินที่แก้มยางและดอกยางแบบไม่สมมาตร (ดอกยางด้านนอกและด้านในไม่เท่ากัน ช่วยให้สมรรถนะในการเข้าโค้งดียิ่งขึ้น) ทำให้การขับขี่บนถนนได้เต็มอารมณ์สปอร์ต
=================================

จะเห็นว่า
RE-71R โฆษณาถึงสมรรถนะในสนามแข่ง โดยไม่มีโฆษณาสมรรถนะบนทางเปียกเลย
ส่วน RE003 โฆษณา "ในทุกสภาวะ" และมีโฆษณาสมรรถนะ "บนถนนเปียก"

ส่วนตัวผม มีเพื่อนเคยมาปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยาง bridgestone อยู่ size 235/40/18 บอกว่าอยากได้แนวเกาะถนน ไม่สนนุ่มเงียบ
ผมดูแล้วเพื่อนไม่เคยลง track และต้องขับใช้ความเร็วข้ามจังหวัดในชีวิตประจำวันบ่อยๆในทุกฤดู รวมทั้งฤดูฝน ตอนผมไปเปลี่ยนยางกับเพื่อน เลยแนะนำให้ใช้ RE003 ตอนนี้ใช้มาแล้ว 3 เดือน เพื่อนบอกว่าดีมาก ประทับใจ

ผมว่าถ้าชอบขับสนุก เกาะโค้ง แต่ไม่ได้เอารถลง track ใช้ RE003 ก็ตอบโจทย์แล้วครับ
แต่ถ้าเพื่อนผมชอบเอารถลงสนาม และไม่ขับตอนฝนตก ประมาณว่าเป็นรถขับเล่น ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวัน ผมจะแนะนำให้ใช้ RE-71R

ขอพ่วงสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เท่าที่ผมเคยอ่านจากเพื่อนๆสมาชิกมา เห็นว่าในกลุ่มยาง sport ด้วยกันนั้น bridgestone วางตำแหน่ง s001 ไว้สูงกว่า re003 (ในยาง size เดียวกัน s001 ก็ราคาสูงกว่า re003)

แต่ใน official website ของ bridgestone วางรูปยาง re003 ไว้ถัดจาก re-71r แล้วค่อยมี s001 ตามมา
อยากทราบว่าเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้นครับ หรือ re003 เกาะถนนแห้งกว่า s001 ครับ จึงวางไว้ถัดจาก re-71r

ออฟไลน์ IS2000

ตอนนี้ผมมียางทั้งสองรุ่นใส่กับรถสองคันครับ ทั้ง RE71R กับ RE003

ถ้าเน้นขับบนถนนบ่อยๆ RE003 ก็เหลือๆแล้วครับ ใช้งานจริงๆได้เหมาะกับถนนบ้านเรากว่าตัว 71R
ตัว RE71R เกาะถนนแห้งดีกว่ายางพวก r-compound บางรุ่นด้วย เหมาะสำหรับคนที่ใช้รถไปวิ่งแทร็กหรือ
gymkhana บ่อยๆ แต่เวลาขับบนถนนคอนกรีตทั่วไปนี่เสียงเหมือนลอกเทปหนามเตยเลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• **
ขอบคุณมากครับ  แล้ว michelin pilot sport 4 น่าเล่นไม๊ครับ

ออฟไลน์ bingoman

ขอพ่วงสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เท่าที่ผมเคยอ่านจากเพื่อนๆสมาชิกมา เห็นว่าในกลุ่มยาง sport ด้วยกันนั้น bridgestone วางตำแหน่ง s001 ไว้สูงกว่า re003 (ในยาง size เดียวกัน s001 ก็ราคาสูงกว่า re003)

แต่ใน official website ของ bridgestone วางรูปยาง re003 ไว้ถัดจาก re-71r แล้วค่อยมี s001 ตามมา
อยากทราบว่าเหตุใดจึงเป็นเช่นนั้นครับ หรือ re003 เกาะถนนแห้งกว่า s001 ครับ จึงวางไว้ถัดจาก re-71r

ความคิดของผมคือ RE003 เป็นยางสปอร์ตชัดเจน ออกจะดิบกว่า S001 นะครับ

S001 ดูโฆษณาและการตลาด  ผมว่าเป็นยาง กึ่งๆ sport + luxury มากกว่า   เพราะจากที่ผมใช้งานจริง  S001 ไม่ได้เทพขนาดนั้นครับ  เป็นยางที่เกาะดี รีดน้ำดี ทั้งเปียกและแห้ง  แต่ผมว่ามันยัง handling ไม่ได้เทพขนาดนั้น  แต่ที่ผมใช้เป็น run flat นะครับ

ส่วน RE003 ผมว่าเป็นแนว sport ของจริง ไม่มีคำว่า luxury มาควบด้วย   

อย่างนึงที่ Bridgestone พยายามจะสื่อคือ S001 นั้นทั้งเกาะหนึบและสบาย   
แต่ RE003 โฆษณาว่าเกาะหนึบ รีดน้ำดี  แต่ไม่ได้บอกว่าสบาย

สรุปคือ  สำหรับผม S001 ชุดนี้พอหมด  ผมก็ไม่ใช่อีกแล้วครับ 5555 เพราะราคาแพง แต่ความหนึบ รู้สึกว่าไม่ได้เทพขนาดนั้น   ดูจาก tyrereview ของ UK  RE003 ยังคะแนนดีกว่า S001 ทั้งตัวธรรมดาและ runflat เลย  แล้วทำไมต้องให้ผมจ่ายแพงด้วยหละเพื่อ S001

ออฟไลน์ Tien.W

เน้นใช้งาน ในชีวิตประจำวัน เจอน้ำ เจอฝนได้ ก็ RE003 ล่ะครับ

แต่ถ้า รักความสบาย อยากได้ความเงียบ และ นุ่ม ลองเหลือบมอง PS4 มั่ง ก็ได้นะ

เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ PS4 หลังจาก ใช้ Potenza มาแทบตลอดชีวิต เปลี่ยนเพราะอยากลองเฉยๆแหละ (จริงๆ ถ้ามันมี RE004 ก็คงไป RE004 แหละ) สิ่งที่ PS4 ทำได้ดีคือ มันนุ่ม มันเงียบ ทำได้ดีจนแปลกใจว่า เฮ้ยย นี่ ยางสปอร์ตเหรอ ... อาการดีกว่าพวก EP150 อีกแน่ะ

รีดน้ำ ไม่มีปัญหา เค้าเก่งด้านนี้อยู่แล้ว

เข้าโค้ง ... มันไม่จิก ไม่มันส์แบบ RE003 ครับ แต่มันเข้าได้ ไปแบบ นุ่มๆ เงียบๆ นี่แหละ ... เมื่อวานแซงรถถนน 2 เลนสวน แล้วมีรถสวนมาพอดี เลยหักเข้าซ้าย ที่หัวโค้งหักศอกพอดี ความเร็วตอนนั้น 100 กม./ช.ม. มั้ง (ปกติ โค้ง นั้น เค้าเข้ากัน 40 - 50) ก็กระทืบเบรคเต็มๆ ABS ยังไม่ทำงาน ได้ยินเสียงยางเอี๊ยดดดด เบาๆ จากนั้น สะบัดพวงมาลัยขวา ที่จุด Apex พร้อมเร่งส่ง !!!

กะว่า งานนี้ จะได้ลอง VSA สักหน่อย ... อ้าวววว เงียบ !! ไรว๊าาาาาา ยางก็ไม่เอี๊ยด VSA ก็ไม่ทำงาน โหยยยย ไม่มันส์เลย ... แต่ยอมรับว่า ยางเกาะนะ เพราะถ้าไม่เกาะนี่ ได้ลงไปคุยกับต้นโพธิ์ แล้วล่ะ เกาะแบบทื่อๆ ให้เข้า มันก็เข้า อ่ะ

แชร์ไว้เป็นข้อมูลครับ

ขอบคุณครับคุณ bingoman

ตอนแรกก็ยังไม่แน่ใจอยู่ว่าทาง bridgestone วาง position ว่ารุ่นไหนเกาะถนนกว่า เพราะลอง search ดูกราฟตำแหน่งของผลิตภัณฑ์แล้วก็ไม่เหมือนกันซะอีก

อย่างรูปแรก วาง RE003 เหลื่อมมาทาง sport กว่า S001 นิดนึง
ส่วนรูปสอง วาง S001 ว่า sport กว่า RE003 ชัดเจน ซะงั้น
ส่วนที่เหมือนกันทั้งสองรูป คือ วาง S001 อยู่สูงกว่า คือ premium กว่า

จากลายดอกยางและรีวิวจากผู้ใช้แล้ว ก็น่าจะเป็นตามที่คุณ bingoman บอกคือ RE003 เน้นแนว sport กว่า ส่วน S001 ลายถี่ออกมาแนวนุ่มเงียบกว่า

ตอนนี้ผมใช้ S001 อยู่เหมือนกัน ชุดหน้าอาจจะหาที่เกาะพอๆกันหรือเกาะกว่าและราคาย่อมเยาว์กว่า S001 เช่นกัน ::) แต่เช็คแล้ว RE003 ไม่มีไซส์ ไม่รู้ยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่จะมี หน้า 205/50/17 กับ หลัง 255/40/17 บ้าง คงต้องลองหาดูครับ

ออฟไลน์ koko86

S001กับ r03 ไม่เคยใช้เลยไม่แน่ใจว่าเป็นยังไงครับ คุณ ttcl
แต่ลองหาข้อมูลจากbridgstone มา เค้าบอกว่า มันเป็นยางตืดรถ ferari 458, aston martin rapide
Feeling น่าจะเป็นไปตามนั้นครับ หนึบๆหรูๆหน่อย

ขอบคุณครับคุณ koko86
ชอบ 458 speciale  ::)

• **
ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

P zero S001 / avs db v550 / ad08 / advan sport v 105 / ps4 ผมเคยใช้แล้ว เหลือ PSS ยังไม่เคยใช้

ถ้าเป็นผม ผมเลือก PSS ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN