ผู้เขียน หัวข้อ: จากกันด้วยดี toyota​ ขายหุ้นคืน isuzu​  (อ่าน 6336 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
จากกันด้วยดี toyota​ ขายหุ้นคืน isuzu​
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 11:57:20 »
หลังจากที่ toyota​ เข้าซื้อหุ้นของ isuzu​ เมื่อปี 2006 เป็นจำนวน 5.89 % และได้มีการลงนามความร่วมมือในการพัฒนา​ต่างๆหลายโครงการ

ล่าสุด toyota​ และ isuzu​ ประกาศ​ยุติความร่วมมือในโครงการ​ต่างๆ และขายหุ้นทั้งหมดคืน isuzu​ มูลค่า​ประมาณ​ $720 Million

แม้ว่าบริษัท​ทั้งสองจะยุติ​ความร่วมมือแล้ว
บริษัท ทั้งสองก็กล่าวว่าจะรักษาความสัมพันธ์อันดีระหว่างกันผ่านทางโครงการที่เกี่ยวกับเทคโนโลยีต่างๆที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต​

ที่มา https://www.carscoops.com/2018/08/toyota-splits-ways-isuzu-will-sell-stake-back-720-million/

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: จากกันด้วยดี toyota​ ขายหุ้นคืน isuzu​
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 12:31:48 »
เป็นการจัดสรรทรัพยากรในอนาคต
โตโยต้าคงมองถึงพลังงานไฟฟ้าที่เข้ามาทดแทน เทคโนโลยีเก่าๆ

ออฟไลน์ BN`

Re: จากกันด้วยดี toyota​ ขายหุ้นคืน isuzu​
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 15:58:42 »
 :o :o :o

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 16:21:35 »
สิบกว่าปีแหนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2018, 22:59:12 »
จากกันด้วยดี

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
Re: จากกันด้วยดี toyota ขายหุ้นคืน isuzu
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 10:45:25 »
เท่าที่จำได้ ตอนนั้น isuzu ได้เทคโนโลยีคอมมอนเรลไปจาก toyota

ออฟไลน์ SuperS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 11:37:36 »
เท่าที่จำได้ ตอนนั้น isuzu ได้เทคโนโลยีคอมมอนเรลไปจาก toyota
ใช่เหรอครับเท่าที่ผมพอจะนึกออกรถญี่ปุ่นรุ่นแรกที่ใช้เครื่อง commonrail น่าจะเป็น isuzu trooper นะครับ

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 11:41:22 »
 ไม่เป็นไรเดียวไปช่วยมาสด้าปรับปรุงเครื่องดีเซลก็ได้

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 12:54:19 »
ใช่เหรอครับเท่าที่ผมพอจะนึกออกรถญี่ปุ่นรุ่นแรกที่ใช้เครื่อง commonrail น่าจะเป็น isuzu trooper นะครับ

ท่านใด มีข้อมูลที่ถูกต้อง ช่วยฟันธงหน่อยครับ

ผมเองก็อยากรู้ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 13:02:56 »

ท่านใด มีข้อมูลที่ถูกต้อง ช่วยฟันธงหน่อยครับ

ผมเองก็อยากรู้ครับ

ได้เครื่อง3.0ตัวที่มี จมูก 163 ม้า เท่ากัน

ออฟไลน์ gundam126

Re: จากกันด้วยดี toyota ขายหุ้นคืน isuzu
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2018, 20:12:35 »
Toyota ได้เครื่องคอมมอนเรลจากDenso Corperation ผู้ผลิตชิ้นส่วนรายใหญ่ของอุตสาหกรรมรถยนต์ในญี่ปุ่น ซึ่งรถที่ใช้คอมมอนเรลรุ่นแรกคือ  Hino Rising Ranger Truck  ส่วนที่ถามว่าระหว่างทรูปเปอร์กับไทเกอร์  ไทเกอร์เปิดตัวก่อนนะ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 07:51:13 »
ลาก่อย ไดเรกอินเจคชั่น เดี๋ยวมีเทคโนโลยีBMWมาแทน 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 09:10:13 »
ผมมองว่าการแบ่งปันทางเทคโนโลยีไม่ได้หมายถึงว่าใครเปิดตัวใช้ก่อนนะ
ถ้าอิซูซุใช้คอมมอนเรลก่อนจริง แต่ถ้าโตโยต้าที่พัฒนาทีหลังแล้วทำได้ดีกว่า
แล้วภายหลังมีการร่วมมือกันในเรื่องเทคโนโลยี นี่จึงคือการแบ่งปันเทคโนโลยีซึ่งกันและกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 13:46:19 »
Toyota ได้เครื่องคอมมอนเรลจากDenso Corperation ผู้ผลิตชิ้นส่วนรายใหญ่ของอุตสาหกรรมรถยนต์ในญี่ปุ่น ซึ่งรถที่ใช้คอมมอนเรลรุ่นแรกคือ Hino Rising Ranger Truck ส่วนที่ถามว่าระหว่างทรูปเปอร์กับไทเกอร์  ไทเกอร์เปิดตัวก่อนนะ

สรุป Hino Rising Ranger Truck เป็นรถยนต์ที่ใช้คอมมอนเรลคันแรก ของญี่ปุ่น
แล้วคันแรกของโลก เป็นคันนี้หรือยี่ห้ออื่นครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 17:24:47 »
เฉยๆครับ  เห็นว่าหมดประโยชน์ทางธุรกิจหรือมีสัญญาอะไรกันก็ออกครับ อีกด้านนึงทำไมอีซูซุไม่อยู่กับโตโยเพื่อเอาไฮบริค
อีซูซุก็ต้องผมแผนระยะยาวอยู่แล้วคงไม่ใช้แต่ดีเซลหรอกครับ วัฒนธรรมญี่ปุ่นยทำงานมีแบบแผนชัดเจน ไตร่ตรองรอบคอบก่อนลงมือจริง