ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 4 สิงหาคม 2018  (อ่าน 3032 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/1651948251581052/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 12:43:33 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
สวัสดีคุณจิมมี่ คุณแพน และ ทุก ๆ ท่านนะครับ กำลังสนใจ Ford Everest ใหม่ เครื่อง 2.0 ครับ กำลังรอ คุณจิมมี่  นำมาทดสอบ

1.ไม่ทราบว่าได้คิวฯ หรือยังครับ

2.พอทราบไหมครับว่า ทั้ง 4 รุ่นย่อย ของ Ford Everest นั้น เป็นช่วงล่างตัวเดียวกันไหม (เว้นแค่ขนาดล้อที่ไม่เท่ากัน) เห็น เซลล์ บอกว่า เป็นการเซ็ตแยกกันเลยทั้ง 4 รุ่นย่อย คือ ล้อ 17 , ล้อ 18 และ ล้อ 20 นิ้ว เซ็ตเป็น 3 แบบเลย ถูกต้องไหมครับ

รอฟังการทดสอบครับ เพราะ 2 คันที่ผ่านมา ก็ใช้ผลการทดสอบฯ ของคุณจิมมี่ และ คุณแพน เป็นข้อจับสังเกตุ และ ตกลงใจซื้อครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
Ciaz มีโอกาสเปลี่ยนเป็นเครื่องเดียวกับswift ตัวปัจจุบันเพื่อดันเข้าecocar เฟส2 ภายในปีหรือสองปีนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

แรงดูดระหว่างรถ (Slipt Stream) มีจริงหรือไม่
ถ้ามี จะเริ่มเกิดที่ความเร็วเท่าไหร่ และต้องใกล้กันประมาณไหนคับ

ออฟไลน์ SN_9899

• Newbie
  • *
Toyota alphard Gen2 ปี2014 รุ่นHybrid มีอะไรที่ต้องดูแลเป็นพิเศษมั้ยคับ นอกจากระบบhybrid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 13:59:29 โดย SUNPK_ »

ออฟไลน์ Alcatraz

พี่จิมมี่เคยเทส Soluna โฉมแรกสุดเลยประมาณปี 97 มั้ยครับ พอจะจำได้มั้ยว่ารถใหม่ๆ 0-100 80-120 ได้ประมาณกี่วิ

ผมลองขับ 80-120 ประมาณ15 วิ เป็นเพราะเครื่องโทรมด้วยรึป่าวครับ ขับในเมืองลำบากมากเลยเปลี่ยนเลนยากมาก ถ้าเทียบกับ MG zs, MG น่าจะแรงกว่าใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
กำลังจะเปลี่ยนยางใหม่ครับ ขับไม่เกิน 140 ชอบเล่นโค้งเเรงๆ เเต่ซีรี่ย์ที่ใช้ไม่มียางสปอร์ต อยากได้ทั้งนุ่มเเละเกาะนิดนึง มีตัวไหนเเนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• **
ขอทราบข้อดี ข้อเสีย ไฟตัดหมอกหลังหน่อยครับ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
สนใจ Everest ใหม่ ครับ ทราบว่าคุณจิมมี่ ยังไมได้ทดสอบ แต่พอจะมีข่าวสารใด ที่มีประโยชน์ น่าสนใจ เล่าให้ฟังบ้างไหมครับ เช่น พวก เครื่องยนต์ของมัน เกียร์ ปัญหาค้างคาที่ยังแก้ไม่ได้ หรือ น่าเป็นห่วง หรือ ข้อดี เด่น ๆ ที่ได้ยิน หรือ ได้เคยสัมผัสมาครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.ผมเชื่อว่า เว็บทดสอบรถของคุณจิมมี่ และทีมงาน ศึกษาตามแล้วได้ข้อมูลตรง และ เชื่อถือได้ที่สุดแล้ว ในสายตาผม
(กรุณา ลัดคิว ทดสอบ Everest ใหม่ ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ)

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าถนนในประเทศไทยที่ไหนบ้าง สามารถใช้โหมด Baja ใน Ranger Raptor ได้ครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
เสาร์ที่แล้วไม่ได้ฟังเทป แนะนำศูนย์NISSANไว้ใจได้หน่อยคับ อยู่แถวเมก้าบางนา ใช้อัลเมร่า

ออฟไลน์ Ryu

• **
Xpander เป็นรถที่ช่วงล่างและการเก็บเสียงดีที่สุดในกลุ่นแล้วใช่หรือเปล่าครับ ผมชอบตัวนี้มากแต่เสียอย่างเดียวเครื่องเล็กและอืดไปหน่อย

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
อ่านในเว็บบอร์ดเจอว่าตกลง  nissan march e-power จะทำตลาดในไทยใช่ป่าวครับ พี่จิมมี่คิดว่าจะมาช่วงไหนเเละราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
ถ้ารถมีอัตราเร่งที่ช้า เราสามารถโมดิฟายส่วนไหนที่ทำให้รถมีอัตราเร่งดีขึ้นโดยไม่ส่งผลเสียระยะยาวต่อเครื่องยนบ้างครับ

ออฟไลน์ BN`

ผมใช้ Yaris ตัว S-Limited ล้อขอบ 16 จากศูนย์

ถ้าเบิก โช็ค สปริง ของตัว G มาใส่ จำเป็นต้องเปลี่ยนล้อเป็นขอบ 15 ด้วยมั้ยครับ

พอดีอยากให้ช่วงล่างนิ่มขึ้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ Icemanny

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ ช่วยวิเคราะห์ Toyota Camry ตัวใหม่ที่กำลังจะเข้ามาในไทยหน่อยครับว่าต่างจากตัวเดิมยังไงครับ ?  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2018, 14:41:35 โดย Icemanny »

ออฟไลน์ DJSK

• Newbie
  • *
มาสด้า2 เบนซินช่วงล่างดีเทียบเท่ารถที่ใหญ่กว่าอย่างพวกอัลติดหรือซิลฟี่ไหมครับหรือดีกว่า ถ้าต้องวิ่งวันนึงร้อยกว่าโลแต่แคร์ค่าน้ำมันเลยอยากเลือกมาสด้าสองแต่กลัวเรื่องเกียร์พังหรือควรเลือกอัลติส2014(มือ2)ประหยัดน้อยกว่่าแต่มั่นใจว่าไม่พังง่ายครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

สรุปว่า E power รุ่นแรกที่มาจะเป็น Note หรือ Kicks ครับ

ออฟไลน์ champion859

• Newbie
  • *
ช่วงล่าง Accord G10 จะดีขึ้นจาก G9 มากไหมคับ คือ G9 ที่ใช้อยู่มันนุ่ม แต่เวลาถนนไม่เรียบมันดีดมากครับ
กำลังสนใจ Camry 2018 เหมือนกันว่าช่วงล่างจะเป็นไง

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สวัสดีครับ อยากให้พี่ J!MMY เขียนหนังสือออกมาขาย เกี่ยวกับประสบการณ์การทำงานที่พบเจอ รวมถึง เบื้องหลังวงการรถยนต์ อาจจะเขียนร่วมกับพี่แพนก็ได้ครับ เชื่อว่า ด้วยลีลา และสำนวน ของพี่ๆทั้ง2 จะต้องมีคนรออ่านเยอะ แน่ๆครับ (ผมก็คนนึง)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยแนำนำศูนย์หรืออู่นิสสันหน่อยค่ะ พอดีจะเอารถตรวจสภาพ แถว หนองแขม บางแค
ก่อนนี้เคยเอารถเข้าศุนย์แถวบ้านออกมาเหมือนศูนย์ไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ดินดำ

• Newbie
  • *
Mazda CX-5 Minorchage พร้อมขายเมื่อไหร่ มีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง จากรุ่นที่เปิดปลายปีที่ผ่านมา

ออฟไลน์ SP

ผมอยากทราบฟีลลิ่งการขับขี่ กำลังเครื่องของ Swift กับ 2 เมื่อเทียบกับ City ว่าเป็นอย่างไรครับ เมื่อวิ่งทางไกลอย่างถนนมิตรภาพ ตัวไหนใกล้เคียง City ที่สุดครับ

ออฟไลน์ lorenzo

ราคา xpander มีกระซิบมาบ้างยังครับ ได้บัตรไปงานแล้วขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
สวัสดีครับ
คือผมอยากขอความรู้เกี่ยวกับการดูตัวเลขอัตราทดเกียร์ว่ามีความสำคัญและมีความหมายอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Icemanny

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ ช่วยวิเคราะห์ Toyota Camry ตัวใหม่ที่กำลังจะเข้ามาในไทยหน่อยครับว่าต่างจากตัวเดิมยังไงครับ ?  :)

ขอบคุณที่วิเคราะห์ให้ฟังครับ  ;)