ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าบริษัทรถยนต์ หันมาทำธุรกิจให้เช่ารถ(ด้วย) ในลักษณะแบบนี้ ท่านว่ามันจะเป็นไปได้ไหมครับ  (อ่าน 7062 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
เนื่องจากผมเกรงว่ารถจะล้นประเทศ ผมจึงคิดเล่นๆว่า ถ้าบริษัทรถยนต์ทั้งหลายเปลี่ยนมาทำรถให้เช่า  ควบคู่ไปกับการขายรถ ท่านคิดว่าจะเป็นไปได้ไหมครับ
เช่น อีโค่ คาร์ ใ้ห้เช่าเดือนละ 3,000 บาท  บวกกับค่าวิ่งกิโลละบาท  เหมาจ่ายค่าเช่ารายปี แต่ค่าวิ่งคิดรายเดือน
อย่าง เช่ามิราจ 1 ปี  ราคา 36,000 บาท  เราเอามาขับบางเดือนวิ่งมาก จ่ายมาก บางเดือนวิ่งน้อย จ่ายน้อย สมมุติ เดือน มิ.ย. เราขับไป 2,100 กม. เราก็ต้องจายเพิ่มรายเดือนมิ.ย.อีก 2100 บาท   แล้วพอได้ระยะตรวจเช็ค ก็จะ้ต้องนำรถไปเช็คที่ศูนย์ฯ ค่าบริการจ่ายครึ่งเดียว
แต่ ถ้าเอาไปชน เอาไปมีรอยขูด ขีด ประกันต้องจ่าย ค่าประกันก็จ่ายร่วมกับบริษัทรถเป็นรายปี คนละครึ่ง(เช่นปีละ 14,000 บาท ตอนเช่ารถเราต้องจ่ายค่าประกันอีก 7,000 บาท)
พออายุขัยรถหมด เช่น กำหนดให้ 5ปี หรือ 6 ปีแล้วแต่รุ่น บริษัท ก็เอารถไปทำลาย หรือส่งข่ายมือสองกับชาติอื่นที่ต้องการหรือ ถ้าคันนั้นยังคุณภาพดี ก็ส่ง จำหน่ายเป็นรถมือสอง (แต่ต้องควบคุมการจำหน่ายว่าต้องมีคุณภาพดีจริงๆ) บริษัท จะทำอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้เพราะนั่นคือรถของบริษัท

ที่สำคัำัญตอนเช่าทุกคัน ต้องจ่ายค่าประกันในอัตรา 1 ใน 10 ของราคารถ เช่น รถ ราคา4.5 แสน ก้ต้องจ่ายค่าประกัน 4.5 หมื่นบาท พร้อมค่าเช่ารถก่อนออกรถ แต่คืนค่าประกันให้เมื่อเอารถไปคืน และกำหนดให้ คนหนึ่งคนเช่ารถได้ครั้งละ 1 คัน และในหนึ่งปีให้สิทธ์เช่ารถได้ไม่เกิน 3 ครั้ง ที่สำคัญต้องมีใบขับขี่จึงจะเช่ารถได้

ถ้าเป็นแบบนี้ท่านว่าดีหรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 09:54:26 โดย superden »

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าไม่ดีนะ เพราะเหมือนเอาเงินไปโยนทิ้งยังไงไม่รู้
ผมยอมซื้อแบบเงินผ่อน ถึงแม้ว่ารถจะเก่าลงไปบ้าง แต่ก็ยังได้รถมาเป็นเจ้าของ 1 คันครับ
อย่างผม ใช้รถเดือนละ 3,000 ก.ม. ถ้าคิดว่า ค่าเช่าเดือนละ 4000 บาท + ระยะทางที่ใช้ เท่ากับว่าผมต้องจ่ายค่าเช่าทั้งหมด 7,000 บาท / เดือน ถ้าผมใช้รถคันนี้ 5 ปี เงินผมหายไปแล้ว 420,000 บาท

เทียบกับ ของจริง ผมซื้อรถมาในราคา 5.8 แสน ตอนนี้ราคารถผมน่าจะเหลือราวๆ 3 แสนบาท เท่ากับว่าเงินผมหายไปจริงๆ 2.8 แสนบาทครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
จ่ายเงินแล้วยังไม่ได้เป็นเจ้าของผมคงไม่เอาละครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ joufo

ที่ญี่ปุ่น บริษัทรถเช่านี่ ส่วนมากก็เป็นบริษัทรถหนะครับ
อย่าง Toyota ก็มีให้เช่าเกือบครบทุกรุ่น รวมทั้งรถบรรทุกเล็กด้วย

จริงๆ ผมก็เห็นเกือบครบทุกยี่ห้อนะครับที่ทำรถเช่าด้วย
ซูซูกิยังมีเลย

ส่วนราคา ก็แพงกว่าราคารถเช่าในบ้านเรานิดหน่อยครับ
แต่เงื่อนไขในการเช่า ก็คล้ายๆ กันครับ

ออฟไลน์ decptt

ผมยินดีครับ จะใช้ในเป็น นิติบุคคล เพื่อที่จะไม่ต้องกังวลเรื่องรถ และค่าใช้จ่าย เรื่องยุ่งยากภาษี การขายต่อ และอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับสรรพากร
ปัจจุบัน leasing ของนิติบุคคลก็มีทำเยอะแล้ว แต่ผมต้องการแค่รถเช่าระดับ eco car, รถกระบะบรรทุก, รถ 4ล้อกลางบรรทุก  ;)

และถ้าในนามบุคคลธรรมดา ใช้ระยะยาว ผมคงซื้อเป็นชื่อตัวเองครับ  :D

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
 ;D ;D ;D    มีอยู่แล้วครับ มีหลายค่ายทำกัน รถยุโรปก็มีครับ มีมานานแล้วด้วยศูนย์ทำเอง พอหมดวาระก็เอามาขายต่อใน.......รถเดโม รถผู้บริหาร รถ.......อีกก็ไม่รู้ แต่เห็นมีมานานแล้วหละ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเช่า เอามาเป็นรถบริษัท ก็ดีครับ เหมือนกับที่ร้านเกมหลายๆแห่ง ก็เช่าคอมมาวาง แทนที่จะซื้อ เพราะจะได้อัพเกรดได้บ่อยๆ

แต่ถ้าเช่ารถขับเองทุกวัน ติดกันหลายๆปี
สุดท้ายก็หมดเงินเป็นแสน โดยที่ยังไม่มีรถเป็นของตัวเอง

ออฟไลน์ Nyquist

มีอยู่แล้วนะครับ  ;D

ขอยกตัวอย่างบริษัทที่ให้เช่ารถ เช่น เคทีบีลีสซิ่ง, ลิสซิ่งกสิกรไทย, อยุธยาแคปปิตอล ออโต้ลีส, ธนาคารซิตี้แบงก์

ออ มีอยู่แล้วนี่เอง (ผมก็คิดว่ามันมีอยุ่แล้วแต่....) รายละเอียดอาจจะไม่เหมือนกับที่ผมคิด คือที่ผมคิดสำหรับแบบว่า ลดโลกร้อนไม่ต้องเก็บรถไว้นานไงครับ  บางทีก็เลือกเฉาพาะรรุ่นๆที่สมควรให้เช่า แล้วแต่บริษัทว่าจะลือกเอารถรุ่นใดมาให้เช่า และคนเช่าก็ต้องคิดไว้แล้วว่า จะเช่าหรือจะซื้อรุ่นนั้นจึงจะเหมาะกับวิถีชีิวิตตน

อย่างที่บอกว่าให้บริษัทเช่านั้นผมว่าสมควรมากเลย อย่างที่ทำงานผม รถกระบะเยอะมาก(เอาไว้ไปดอย) บางคันเก่าแล้วก็จอดไว้เฉยๆ นานกวาจะจำหน่ายออกไป เสียดายของถ้าเป็นเช่า อาาจะจะดีกว่าก็ได้ 4-5 ปี เปลี่ยนคันไปเลย จะได้อุ่นใจด้วย ค่าดูแลก็ออกคนครึ่งไม่เป็นภาระดี

ผมว่าไม่ดีนะ เพราะเหมือนเอาเงินไปโยนทิ้งยังไงไม่รู้
ผมยอมซื้อแบบเงินผ่อน ถึงแม้ว่ารถจะเก่าลงไปบ้าง แต่ก็ยังได้รถมาเป็นเจ้าของ 1 คันครับ
อย่างผม ใช้รถเดือนละ 3,000 ก.ม. ถ้าคิดว่า ค่าเช่าเดือนละ 4000 บาท + ระยะทางที่ใช้ เท่ากับว่าผมต้องจ่ายค่าเช่าทั้งหมด 7,000 บาท / เดือน ถ้าผมใช้รถคันนี้ 5 ปี เงินผมหายไปแล้ว 420,000 บาท

เทียบกับ ของจริง ผมซื้อรถมาในราคา 5.8 แสน ตอนนี้ราคารถผมน่าจะเหลือราวๆ 3 แสนบาท เท่ากับว่าเงินผมหายไปจริงๆ 2.8 แสนบาทครับ

ลักษณะแบบนี้แนะนำว่าให้เลือกเป็นซื้อครับ  คือ ผมคิดในแบบที่่่ว่า เราจะเลือกซื้อใช้ หรือ เช่าใช้ก็ได้  เช่าใช้ก็ใช้วิธีแบบที่ผมคิด (คร่าวๆแบบนั้น)
แบบเช่า เหมาะสำหรับคนชอบเปลี่ยนรถ, เอารถไปลุย,บริษัทที่ต้องใช้รถทำงานในพื้นที่ต่างๆกันไป, อยากมีรถไ้ว้ให้อุ่นใจที่บ้าน,หรือลองใช้รุ่นนั้นดูซักครึ่งปีซิ  อะไรแบบนี้ไงครับ

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ศูนย์โตโยต้า แอทยูในเต็ดแถวเทพารักษ์ที่มีโตโยต้าชัวร์ด้วยรู้สึกเขาจะทำแล้วน๊ะครับ แต่ข้อแม้มีอะไร
บ้างไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ prai

ผมคิดว่าเกิดอยากในไทยนะครับ เพราะคนไทยส่วนมากถือว่ารถยนต์เป็นสมบัติของชีวิตอย่างนึง เหมือนกับบ้าน เหมือนกับที่ดิน เหมือนกับทองคำ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ในไทยบริษัทรถยนต์ไม่สามารถทำเองได้
เพราะธุรกิจบริการสงวนไว้สำหรับคนไทย หรือบริษัทที่คนไทยเป็นหุ้นส่วใหญ่
แต่ตอนนี้ก็มีบริษัทให้เช่ารถเยอะอยู่แล้ว พวกรถที่ใช้ของโรงงานหรือบริษัทต่างๆก็ใช้รถเช่ากันเยอะ

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• Jr. Member
  • **
สำหรับผม คงไม่เช่าแน่นอนครับเงื่อนไขแบบนี้ ไม่ต่างจากการซื้อรถเลย แต่สุท้ายไม่ใช่ของเรา

อย่าลืมนะครับว่าซื้อรถ มันเป็นชื่อเรา ขายต่อก็ยังได้เงินคืน

แต่ถ้าเป็นบริษัทน่าจะมีให้เห็นอยู่บ้าง เพราะเค้าไม่ต้องลงทุนซื้อรถทั้งคัน

ออฟไลน์ Fly to dream

รถตำรวจไงครับ เช่าแพงกว่าซื้อซะอีก (เรื่องจริง)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าดีไม่ดี รถมันจะเยอะกว่าเดิมนะครับ เพราะรถเช่าแบบนั้นต้องเปลี่ยนบ่อยๆ
ก็มีคนรอสอยมือสองสภาพดี (เพราะเช็คประวัติได้)  แหงมๆ   อิอิ

ออฟไลน์ speedracer

• Newbie
  • *
เดี๋ยวนี้ผมปล่อยเช่าที่ว่างในบ้านให้คนมาจอดแล้วคับ https://www.blueparking.co.th/your-business-revolution
กลางวันออกไปทำงานก็ได้ตังจากค่าจอด มีระบบไม้กั้นป้องกันคนชิ่ง