ผู้เขียน หัวข้อ: Benz ตระกูล AMG ทั้งเทียมและแท้ ตอนนี้สั่งจากศูนย์ในต่างจังหวัดไม่ได้เลยนะครับ  (อ่าน 6636 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
อยากเป็นเสียงเล็กๆ ถึง MBTH ครับ รถตระกูล 43 ควรปล่อยมาให้ทุกโชว์รูมเหมือนสมัยตอนเปิดตัว น่าจะดีกว่านะครับ ตัวรถมันไม่ได้พิเศษแบบ 63 แต่ราคาของรถรหัส 43 มันดีต่อใจมากและความแรงโดนใจครับ เครื่องยนต์น่าจะซ่อมไม่ยาก บางครั้งเวลาซื้อรถ ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็อยากซื้อกับดีลเลอร์ในจังหวัดมากกว่าครับ (เพราะบริการดีมาก) ถ้าจะซื้อรหัส 43 ต้องซื้อที่กรุงเทพ และซ่อมที่กรุงเทพ บางครั้งก็ไม่สะดวกที่จะเอารถ 1 คันไป Service ครับ (รู้สึกว่าไม่ต้องดูแลขนาดนั้น) แล้วถ้าซื้อกับดีลเลอร์ในจังหวัดที่ผมอยู่ เค้ามาเอารถถึงบ้านเลย มีการ Recall ก็โทรมาแจ้ง มาเอารถถึงบ้าน ขนาดเคลมประกันแบบไม่มีคู่กรณี เค้ายังมาเอารถพร้อมใบเคลมถึงบ้านครับ ไม่ต้องไปศูนย์เลย

ปล. อยากได้ GLC43AMG
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Sit: )

อย่าว่าแต่43
แค่glc coupe ยังไม่มีครบศูนย์เลยมั้งครับ

ผมกลับมองว่า การกำหนดว่าที่ไหนขายได้ ดูแลได้เป็นเรื่องดี คนซื้อจะได้รู้ตัวก่อน
ลองนึกว่าหากซื้อไปแล้ว ช่างแถวบ้านทำได้ไม่ดีเป๊ะๆ  แล้วส่งผลต่อลูกค้า ยิ่งผิดใจกัน

รถ 43 อาจมีอะไรต้องดูแลด้วยเครื่องมือ หรือขั้นตอนยุ่งยากกว่า ทาง บ อาจจะยังขยายการดูแลไม่ทั่วถึง

ขนาดรถmass ยังมีการดูแลที่ดีเท่าๆกันไม่ค่อยได้เลยครับ อาจจะรอไปอีกสักนิดเผื่อเขาขยายการดูแลได้กว้างขึ้น

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
ต้องเห็นใจด้วยครับ ผมว่าทางเบนส์ไทยแลนส์คงกลัวเรื่องการเซอร์วิสแหละครับ มันอาจจะต้องมีช่างที่อบรมย์มาต่างหากครับ ส่วนผมโชคดีที่อยู่ใกล้ศูนย์ตลิ่งชัน มีรถให้ลองแล้วพร้อมซื้อได้เลยถ้าต้องการ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ IS2000

เพิ่งไปออก C43 มาทางเซลล์ก็แจ้งว่าอีกหน่อย MBTH จะให้ดีลเลอร์ที่เป็นตัวแทน AMG ขายและเซอร์วิสรถตระกูลนี้เท่านั้นครับเพราะเครื่องมือและบุคลากรต้องครบถึงจะได้การรับรอง ซึ่งผมก็ว่าดีเพราะจากประสบการณ์ที่ใช้รถรุ่นแปลกๆมาสุดท้ายก็ต้องไปหาดีลเลอร์ที่ทำเป็นอยู่ดี ไม่งั้นไปถึงช่างบางทีก็ไม่กล้าทำหรือทำผิดๆถูกๆ แต่อีกหน่อยคงมีดีลเลอร์ AMG เพิ่มขึ้นครับเพราะรถก็ขายดีพอสมควรเลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ BN`

ผมคิดว่า ทางบริษัทเค้าคงต้องทำให้มั่นใจว่า ลูกค้าต้องได้รับการ Service อย่างดีที่สุด

และจะได้ไม่มีเสียงวิพากษ์วิจารณ์มาถึงบริษัททีหลัง บริษัทจึงแต่งตั้งให้แค่บางดีลเลอร์เท่านั้น

เพราะถ้าหากมีดีลเลอร์ที่ขายรถตระกูล AMG ได้ แต่ Service ให้ไม่ได้

ลูกค้าอาจจะวิจารณ์กลับมาก็เป็นได้ครับ แต่ในอนาคตผมว่าดีลเลอร์ AMG ต้องมีมากขึ้นแน่นอนครับ

เพราะปัจจุบันยอดขายตระกูลของรถตระกูล 43 AMG ก็เห็นขายดีเทน้ำเทท่าเลยทีเดียว

ออฟไลน์ joa123

ผมซื้อ glc43 cbuจากศูนย์เชียงใหม่ แล้วอีกหน่อยจะ serviceไม่ได้เหรอครับ
เครื่อง 43 มันก็ตัวเดียวกับ 500eนิครับ

ออฟไลน์ IS2000

ผมซื้อ glc43 cbuจากศูนย์เชียงใหม่ แล้วอีกหน่อยจะ serviceไม่ได้เหรอครับ
เครื่อง 43 มันก็ตัวเดียวกับ 500eนิครับ

เซอร์วิสปกติไม่มีปัญหาครับ แต่ชิ้นส่วนหลายๆตัวใน 43AMG จะไม่เหมือนรถรุ่นอื่นๆ อย่างเทอร์โบที่ติดมารู้สึกว่าคนละตัวกับใน M276 ตระกูล 500 plugin hybrid
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ nin122

S500e น่าจะเป็นเครื่อง Plug-in Hybrid นะครับ

ออฟไลน์ joa123

เซอร์วิสปกติไม่มีปัญหาครับ แต่ชิ้นส่วนหลายๆตัวใน 43AMG จะไม่เหมือนรถรุ่นอื่นๆ อย่างเทอร์โบที่ติดมารู้สึกว่าคนละตัวกับใน M276 ตระกูล 500 plugin hybrid
ขอบคุณมากครับ ผมเพิ่งรู้ว่า ชิ้นส่วนบางตัวคนละตัวกับm276ใน500eครับ

ออฟไลน์ oryor

ไม่น่าจะมีอุปกรณ์อะไรที่มันเฉพาะทางขนาดนั้น
ขนาด S-Class ยังซ่อมได้ นับประสาอะไรกับตระกูล 43AMG ที่เหมือนกันกับพวก 250 แต่ต่างกันแค่เครื่องกับเกียร์ ช่วงล่างไม่นับนะครับเพราะว่าก็ไปเหมือนกับรุ่นอื่นๆที่ปรับไฟฟ้า
เครื่องก็เป็นเครื่องพื้นๆ ไม่ใช่ Hand made แบบ พวก 45AMG 63AMG

ออฟไลน์ Alcatraz

เค้าก็ประกาศชัดเจนนะครับว่ามีดีเลอร์แค่ 11 แห่ง เหมือนกลายๆว่าจะให้เป็นอีกแบร์นนึงไปเลย อารมณ์คงเหมือนคุณอยากได้เล็กซัส แต่ไปสั่งศูนย์โตโยต้าอย่างนั้นแหละ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เค้าก็ประกาศชัดเจนนะครับว่ามีดีเลอร์แค่ 11 แห่ง เหมือนกลายๆว่าจะให้เป็นอีกแบร์นนึงไปเลย อารมณ์คงเหมือนคุณอยากได้เล็กซัส แต่ไปสั่งศูนย์โตโยต้าอย่างนั้นแหละ
ผมเพิ่งทราบจากการที่เอาความเห็นคุณไปค้นนี่แหล่ะครับ คือ ก่อนหน้านี้ตอนเป็นรถนำเข้าสั่งได้ พอประกอบในแล้วสั่งไม่ได้ เป็นเหตุให้ผมงงแล้วตั้งกระทู้ครับ แต่ถ้าผมทราบว่ามีการตั้งดีลเลอร์ให้ดูแลเฉพาะ ผมก็เข้าใจในเรื่องของการตลาดและราคาครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Stp

คิดเหมือนกันว่าคงคัดตัวแทนจำหน่าย AMG เพื่ออบรมช่างเทคนิคให้ดีกว่าศูนย์ปกติ

แต่จากรายชื่อ 11 ศูนย์บริการ เอาตามจริงบางศูนย์นี่ภายนอกใหญ่โตน่าเข้าไปมาก แต่บริการมีดราม่าอยู่เนืองๆ ชนิดที่สงสัยว่าผ่านเกณฑ์ AMG มาได้ยังไง ในขณะที่บางศูนย์ดูเชยไม่ได้ขาย AMG เวลามีเคสหนักระดับผู้ใหญ่ลงมาช่วยดูแลลูกค้าเองกับมือ แก้ปัญหาจบกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mick

ผมว่าการตลาดมากกว่า ปกติมันไม่ได้จะมีอะไรดูแลขนาดนั้น มีแต่เสียบคอมเปลี่ยนอะไหล่ไม่มีซ่อมอยู่แล้ว
ยังไงเครื่องน้ำมันก็ซ่อมง่ายกว่าระบบไฮบริด สต็อคอะไหล่ก็ไม่ใช่เพราะปกติก็สั่งจากบริษัทแม่ในไทยอยู่แล้ว ไม่มีสต็อคที่ดีลเลอร์

ออฟไลน์ SM.

ต้องเห็นใจด้วยครับ ผมว่าทางเบนส์ไทยแลนส์คงกลัวเรื่องการเซอร์วิสแหละครับ มันอาจจะต้องมีช่างที่อบรมย์มาต่างหากครับ ส่วนผมโชคดีที่อยู่ใกล้ศูนย์ตลิ่งชัน มีรถให้ลองแล้วพร้อมซื้อได้เลยถ้าต้องการ

สวยงาม น่าใช้  :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ panjap

43 มันซ่อมไม่ได้ง่ายนะครับ ที่บอกว่าง่ายๆ คงเข้าใจผิด อะไหล่ก็ไม่ได้มีสต้อกเยอะนะ รถมันขับสี่ แบ่งกำลังไม่เท่ากันอีก   ขนาดรุ่นธรรมดา hybrid ยังแก้ปัญหากันไม่ตก ช่างเมืองนอกต้องเข้ามาแก้ให้ด้วย  นี่รถแบบนี้ เสียที ผมไม่อยากคิดเลย

ออฟไลน์ Sleepy Boy

1. เนื่องจากจำนวนรถมีน้อย จึงจัดสรรให้ลงได้เฉพาะโชว์รูมที่ยอดขายเยอะ และรองรับการบริการได้ ถ้ากระจายไปลงทุกโชว์รูม ก็เท่ากับว่าโชว์รูมนึงขายได้เพียง 2-3 คันเอง
2. ช่างที่จะซ่อม AMG ต้องไปเข้าคอร์สอบรมเฉพาะกิจ
3. สร้างภาพให้มันดูเหมือน rare item