ผู้เขียน หัวข้อ: ของเล่นสมัยเด็กอย่าง Tamiya และรถกระป๋อง มีอิทธิพลต่อการแต่งรถมากน้อยแค่ไหนครับ?  (อ่าน 4476 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมเห็นรถบางคันจับมาแต่งสวย แต่งแนว Racing ต่างๆ ก็สวยดี ....

แต่บางทีก็ชวนให้นึกถึงพวกรถ Tamiya สมัยก่อน มีใส่ล้อสี ยางโฟมบางๆ มีค้ำต่างๆไว้ยันกับขอบราง
หรือสมัยรถกระป๋อง ที่จับเอาเปลี่ยนล้อบ้าง ทำสี body ใหม่บ้าง

บางทีก็นึกในใจ ว่ารถสมัยนี้มันได้แรงบันดาลใจมาจากยุค Tamiya กับรถประป๋องรึเปล่า ??
ถ้าแต่งรถแล้วไม่มีส่วนที่เดือดร้อนชาวบ้าน ไฟเบรคไม่กระพริบ ไฟหน้าไม่แยงตา ติดป้ายทะเบียนถูกต้อง ผมว่ามันก็สร้างสรรค์ดีนะ

ออฟไลน์ Tien.W

ไม่มีผลกับผม

เพราะเด็กๆไม่มีโอกาสได้เล่นรถพวกนี้เลยอ่ะ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ถ้าคนมันพร้อม เงินเหลือ เวลาเยอะ หาของเก่ง .... แล้วดันมีปัจจัยสำคัญ คือ มีพ่อแม่หรือผัวเมียตามใจ (ข้อนี้ก็แล้วแต่...โชคที่ติดตัวมา)

ย้อนไปสมัยเงินหาง่ายๆ ก่อนฟองสบู่แตก  คนลักษณะนี้เยอะครับ สังเกตุได้ว่า รถคันนึงไว้ใช้จริง คันนึงไว้โชว์แต่งเหมือนของเล่น ... มันมีเยอะจริงๆ เยอะกว่าตอนนี้ หลายเท่าตัว  ยิ่งรถมือสองจะจับเข้าเต็นท์นี่ เจอจนเบื่อ ยัดของเข้าไปแล้วไม่เสียดายด้วย คือ เขาเล่นจนเบื่อแล้ว ...หรือฟองสบู่แตกใหม่ๆ ขายรถแบบนี้กันตรึม  รถแบบนี้ก็มีไม่กี่ยี่ห้อหรือรุ่นเท่าไร  แม้แต่ บิ๊กไบค์สมัยก่อนๆ ยังเอามาแต่งกัน เป็นรถเหมือนในหนัง รถในรายการแข่งต่างๆ เป็นต้น แล้วของเล่นมันจะเหลือหรอครับ

เพื่อนผม มีรถในหนัง สมัยเด็กๆ แล้วทำเป็นรถบังคับ (ไม่ใช่ทามิย่า) คือ รถ บักกี้ มีแต่โครงกับเครื่อง.. พวกแข่งข้ามทะเลทรายต่างๆ ตอนนี้มันมีสวน มีรีสอร์ท มันก็เอาไว้ในสวนของมัน เอาไว้ให้ลูกมันขับเล่น เพื่อนๆไปก็ได้สนองตัณหาไปเป็นรอบๆ (พวกบ้าบอคอเดียวกัน)พวกนี้มีเงินไปทำฝัน ทำรีสอร์ทแนวAdvanture แล้วใส่ของชอบลงไป ลูกค้าไม่รู้ชอบไม่ชอบนะ

สรุปว่า มีครับแต่ ส่วนมาก มันอยู่ที่ คนพวกนี้ จะมีแนวของเขาอยู่ในตัวอยู่แล้ว เช่นพวก เล่นรถคลาสสิค VW มอริส อะไรพวกนี้ ก็มีแต่งตามโมเดล ....ถ้าเงินน้อย หาเงินได้น้อย ก็ยังมีพวกๆกัน หาโมเดลย้อนอดีต เล่าความหลัง มาพร้อมแอร์บรัส ทีเคยพ่นกันมา(สมัยก่อนต้องไปสะพานเหล็ก หรือสยามมีร้านขายฯ) ตอนนี้ก็พ่น รถจริงๆ กันซิครับ อาจจะไม่ได้แนวที่จะแต่งเป็น "โมเดล" แต่สีสรร มันไปแล้วครับ ย้อนไปตอนเด็กๆ ไม่พอใจ ลบออก พ่นใหม่ ตอนนี้ ลูกๆ ก็ได้อิทธิพลพ่อ ....   การแต่งรถ อาจจะไม่ได้มีเฉพาะแบบที่ โพ้สถามอ่ะครับ อันที่ผมยกนี่ ตรงๆเลย มาจากสมัยเด็กๆ แต่เล่นสีสรร ส่วนพวกไฟเบอร์ อะไรก็แล้วแต่โอกาส...

คือ คงไม่ได้มาจากรถแนวบังคับ หรืออะไรเฉพาะ แต่มาจากของเล่น มันมีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

รถกระป๋องผมเคยแต่สนใจในส่วนของมอเตอร์ครับ

แต่ถ้าเป็น tamiya บังคับนี่

ได้ความรู้กับชีวิตจริงเยอะแยะมากมายก่ายกองเลยครับ

มันทำให้รู้ถึงค่าความแข็งของสปริง
ค่าความหนืดของน้ำมันในโช้ค
ชุดวาล์วในโช้ค
ค่าความแข็งของกันโคลง
ลมยางที่มีผลต่อการเข้าโค้ง
ยางในแบบต่างๆ
ระบบลิมิเต็ดสลิป
ระบบเกียร์
ระบบขับเคลื่อน ล้อหน้า ล้อหลัง และสี่ล้อ
ความสูงของรถ
และอื่นๆอีกมากมาย

ยิ่งสามารถเซ็ทรถลงแข่งได้แล้ว
พอมาเล่นเกมส์ gt ในเพลย์สเตชั่น ยิ่งรู้ซึ้งเข้าไปใหญ่

แต่เสียดาย สมัยนี้ เด็กรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยได้สัมผัสของแบบนี้แล้ว

ออฟไลน์ Gordon Freeman

สมัยนั้นเล่นซะเหลือแต่โครงอลูมิเนียมกับมอเตอร์ แล้วก็ล้อ ไม่ได้สนใจแอโร่ไดนามิกส์ใดๆ 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เล่นครับ แต่มีผลไหม คำตอบคือไม่

เพราะด้วยโครงสร้างของ Tamiya มันออกแนว F1 มันเลยไม่ค่อยมีผบกับรถบ้านๆ ที่ใช้งานอยู่

เลยไม่มีผลเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นแนวรถ RC หรือรถ Scale มีผลมากครับ บางอย่างทำกับรถใช้ที่งานจริงไม่ได้ ก็ไปลงที่รถ RC หรือรถ Scale แทน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หมายความว่า ถ้าชอบ modify รถของเล่น พอโตมาก็จะชอบ modify รถจริงใช่ไหมครับ?

ถ้าความหมายตามนี้ก็ต้องบอกว่าใช่ครับ หรือก็คือมีอิทธิพลต่อการเล่นรถนั่นแหละครับ

แต่แนวทางการแต่งรถก็จะเลียนแบบ demo car ของพวกสำนักแต่งต่าง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมน้อยมากนะ สมัยเด็กๆทามิย่า รถกระป๋อง ผมแต่งแบบเละเทะเลย
แต่พอชีวิตจริงโตมา ผมกลับชอบครีนๆ อารมณ์สายยูโร

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีผลครับ ตอนเด็กเล่นคันเล็ก แต่งโน่นนี่เต็มไปหมด   โตมาเปลี่ยนแค่ล้อกะทะเป็นล้อแม็ก กับติดฟิล์มกันแดด ที่เหลือเดิมๆ ไม่คิดจะทำอะไรเพิ่มมากกว่านี้

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ไม่มีเลยสักนิด เพราะแต่งรถ dash ต้องใช้คำนี้เลย ถึงจะถึงแก่น ไม่ได้ความรู้สึกจริงๆ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
สิ่งที่มีผลมากของผมคือ เกมส์ครับ Need for speed  underground ต้องแต่งท่อคู่ สปอยเลอร์ทรงสูง ไฟใต้ท้องม่วงๆ :-*
Wave Z

ออฟไลน์ CarameLon

นึกออกแต่ดีดลูกแก้วสะสมลายสวยๆ และเป่ากบ&สานหนังยางเป็นกำๆ ขายเด็กผู้หญิงครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Devil13

ไม่มีผล ตอนเด็กรถแต่งนี้ผมทำทุกอย่าง แม้กระทั่งผ่าโครง อะไหล่แต่งกองเป็นภูเขา
มีรถเอง แต่งน้อยมาก ล้มแม็ก เครื่องเสียง เสกิต จบ...  ไม่อยากยุ่งอะไรกับมันมาก ไม่อยากกินข้าวลิง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนเด็กผมแต่งรถกระป๋อง Evo 5 ทำสีดำเงาฉ่ำๆ ล้อสีสดๆ โหลดเตี้ย ติดไฟใต้ท้อง
แต่ไม่มีผลเพราะของแต่งรถจริงมันแพง แถมแฟนไม่ปลื้มแนวนั้นด้วย 555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

ไม่มีผลกับผม

เพราะเด็กๆไม่มีโอกาสได้เล่นรถพวกนี้เลยอ่ะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่มีผลเลย
กระทู้ดักแก่ป่าว 555   ;D