ผู้เขียน หัวข้อ: อาบน้ำ สาดสี ทำสีรอบคัน  (อ่าน 9805 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
อาบน้ำ สาดสี ทำสีรอบคัน
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 17:00:20 »
สามคำนี้ ต่างกันยังไงครับ

ในความเข้าใจผมเอง
อาบน้ำ สาดสี ก็ึคือทำสีรอบคัน แบบลวกๆ ยังงั้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
Re: อาบน้ำ สาดสี ทำสีรอบคัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 17:13:27 »
สามคำนี้ ต่างกันยังไงครับ

ในความเข้าใจผมเอง
อาบน้ำ สาดสี ก็ึคือทำสีรอบคัน แบบลวกๆ ยังงั้นหรือเปล่าครับ

อาบน้ำ น่าจะหมายถึงการขับเคลือบสีรถ
สาดสี คือการทำสรรถทั้งคัน โดนใช้สีเดิม แลัทำเฉพาะส่วนที่มองเห็น
ทำสีรอบคัน น่าจะความหมายเดียวกับ สาดสี แต่คงรวมจุดที่มองไม่เห็นเข้าไปด้วย (แบบว่าลื้นชิ้นส่วนออก)
กลับสี คือการเปลี่ยนสีรถเป็นสีอื่น

ผมเข้าใจว่ามันเป็นแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 19:11:04 »
อาบน้ำ+สาดสี  เหมือนกัน  ทำแบบลวก ๆ ราคาไม่เกินหมื่นห้า  อยู่ได่2-3 ปี  มันจะเริ่มล่อนออก

ทำสีรอบคัน  มีหลายระดับ  ราคาตั้งแต่ สามหมื่นขึ้นไป  อยู่ได้นานกว่าครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 21:04:11 »
อาบน้ำ กับ สาดสี ความหมายเดียวกัน คือ การพ่นสีประเภทขัดของเก่าแบบลวกๆ แล้วพ่นทับไปเลย
บางครั้งก็ไม่ขัด แต่พ่นซ้ำของเดิมไปเลยก็เห็นอยู่

แต่ทั้งหมดอยู่ได้ราวๆสองปี สีก็เริ่มลอก แตกพอง

ทำสีรอบคัน มีหลายเกรด หลายราคาครับ แล้วแต่จะเลือก

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 10:18:37 »
อาบน้ำ สาดสี มันต่างจากทำสีรอบคันยังไง ผมเห็นทำสีรอบคันก็ขัดๆแล้วก็พ่นทับเหมือนกัน