ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของการพ่นเคลือบเบาะรถ+Console รวมถึงการติดฟิล์ม  (อ่าน 3957 ครั้ง)

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
สอบถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆครับ ว่าออกรถกันมา มีใครทำพวกพ่นเคลือบรักษาสภาพเบาะ เช่น ป้องกันคราบสิ่งสกปรก หรือป้องกันน้ำหกซึมจะไม่เลอะเบาะละก็เป็นหยดให้เช็ดออกง่าย รวมถึง มีใครเอา Console ไปติดฟิล์มป้องกันรอย เพิ่มในส่วนที่เป็นเงาๆ เช่น Console Piano Black ตามเห็นเดี๋ยวร้านล้างรถ Car Detailing Car Care ต่างๆ โฆษณากันบ้างไหมครับ แล้วมีความคิดเห็นว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เคยซื้อน้ำยามาพ่นเองเคลือบเอง ผิวมันๆลื่นๆ เงาสวยเลย
แต่พอสัมผัสแล้วมันหยึ๊ยๆแปลกๆ เลยเลือกที่จะไม่พ่นไม่เคลือบครับ
บางคนชอบก็แล้วแต่ ซื้อมาพ่นเอง เช็ดเองถูกกว่ามากครับ

ส่วนฟิลม์ ส่วนตัวผมไม่ติดครับ รอยเล็กๆน้อยๆรับได้

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถผมเคลือบภายในทุก 6 เดือน เพราะรวมอยู่ใน Service Package ของเคลือบ Ceramic ครับ เท่าที่รู้สึกนะ ช่วงเดือนแรกๆ เบาะมันก็จะรู้สึกลื่นๆมันๆหน่อย สักพักมันก็แห้งปกติ รอยยัยย่นต่างๆก็มีตามสภาพการใช้งาน แต่รู้สึกว่าเวลาทำอะไรเลอะเบาะ มันจะไม่ค่อยมีคราบเท่าไหร่นะ รถผมเบาะหนังสีดำ ยังไม่เห็นมีคราบโลชั่นหรือครีบทามือที่คุณแม่ทาบนรถทุกวันนนะครับ เป็นผมถ้าเสียตังเองเป็นพันๆคงจะไม่เคลือบครับ มั่นเช็ดเบาะบ่อยๆดีกว่า

ส่วยฟิล์มกันรอย ผมติดเฉพาะตรงที่เป็น Piano Black ครับ เพราะเคยเป็นรอยขีดลึกจากกระเป๋าถือคุณแม่ ตอนใช้ Gk จนต้องเอา Sticker Carbon แปะทับรอยไป พอได้ HRV ร้านที่เคลือบ Ceramic ทำฟิล์มใสกันรอยติดที่ Piano Black ตรงคอนโซลกลางให้ ถึงเวลามองสีมันจะดูแปลกตาไปบ้างแต่ก็ไม่เป็นรอยครับ ผมว่าถ้าคุณซีเรียสเรื่องรอยมากๆ (แบบผม) ก็ติดได้ครับ แต่ถ้าไม่ก็ปล่อยไปก็ได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเป็นญี่ปุ่น  ทำได้ไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าเป็นยุโรป  ต้องระมัดระวังพวกคอนโซล ปุ่นกดนั่นนี่  ถ้าเป็นแบบที่เคลือบสวยงามน่าจับต้อง  ห้ามเลยครับ  ใช้แค่ผ้าชุบน้ำเท่านั้น  ถ้าใช้น้ำยาพวกนี้  จะเยิ้ม เหนียว ลอกหลุด  เสียอารมณ์...

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
รถผมเคลือบภายในทุก 6 เดือน เพราะรวมอยู่ใน Service Package ของเคลือบ Ceramic ครับ เท่าที่รู้สึกนะ ช่วงเดือนแรกๆ เบาะมันก็จะรู้สึกลื่นๆมันๆหน่อย สักพักมันก็แห้งปกติ รอยยัยย่นต่างๆก็มีตามสภาพการใช้งาน แต่รู้สึกว่าเวลาทำอะไรเลอะเบาะ มันจะไม่ค่อยมีคราบเท่าไหร่นะ รถผมเบาะหนังสีดำ ยังไม่เห็นมีคราบโลชั่นหรือครีบทามือที่คุณแม่ทาบนรถทุกวันนนะครับ เป็นผมถ้าเสียตังเองเป็นพันๆคงจะไม่เคลือบครับ มั่นเช็ดเบาะบ่อยๆดีกว่า

ส่วยฟิล์มกันรอย ผมติดเฉพาะตรงที่เป็น Piano Black ครับ เพราะเคยเป็นรอยขีดลึกจากกระเป๋าถือคุณแม่ ตอนใช้ Gk จนต้องเอา Sticker Carbon แปะทับรอยไป พอได้ HRV ร้านที่เคลือบ Ceramic ทำฟิล์มใสกันรอยติดที่ Piano Black ตรงคอนโซลกลางให้ ถึงเวลามองสีมันจะดูแปลกตาไปบ้างแต่ก็ไม่เป็นรอยครับ ผมว่าถ้าคุณซีเรียสเรื่องรอยมากๆ (แบบผม) ก็ติดได้ครับ แต่ถ้าไม่ก็ปล่อยไปก็ได้ครับ

อันนี้ทำเคลือบร้านอะไร แล้วเป็นน้ำยาเคลือบยี่ห้ออะไรอ่าครับ พอจะบอกได้ไหม แจ้งผมมาทาง Inbox ข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ ขอบคุณครับ