ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บเสียง CH-R Hybrid VS ALTIS  (อ่าน 5526 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
การเก็บเสียง CH-R Hybrid VS ALTIS
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 16:22:53 »
อาทิตย์ก่อนที่บ้านเพิ่งรับรถ CH-R Hybrid HI รู้สึกว่ารถมันเก็บเสียงไม่ค่อยดีเลยครับ ปกติโตโยต้านี่เก็บเสียงดีกว่านี้มากเลยครับ
เสียงที่ดังเข้ามารถส่วนใหญ่รู้สึกว่ามาจากเสียงยางบดถนนเลยครับ  โดยเฉพาะซุ้มล้อหลัง  แต่เสียงลมเสียงอื่นๆจากข้างนอกก็เงียบดีนะครับ
เทียบกับ ALTIS ตัวปัจจุบันแล้วรู้สึกว่า Altis เหมือนจะเก็บเสียงจากล้อจากยางดีกว่ามากเลยครับ
ยางคิดรถ CH-R  Dunlop ENASAVE ครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Re: การเก็บเสียง CH-R Hybrid VS ALTIS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 17:00:39 »
เช็คลมยางก่อนเลย ว่า แรงดันลมยาง ถูกต้องตามคู่มือมั้ย ?

รถที่ผลิตออกจากโรงงาน ส่วนมาก เติมลมยางมามากกว่าสเปค 3-5 ปอนด์

ซึ่งถ้าลมยางแข็งขนาดนั้น ไม่แปลกที่จะวิ่งแล้วเสียงดัง

ออฟไลน์ CNX

Re: การเก็บเสียง CH-R Hybrid VS ALTIS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 20:29:39 »
ก่อนซื้อได้ไปทดลองขับด้วยไหมครับ?
เทียบเสียงกันแล้ว เป็นไงบ้าง?

DUNLOP ENA SAVE จะเงียบเท่า BS TURANZA T005 กับ ML PRIMACY 3,4 ไหม
ราคาไกล้เคียงกัน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 21:17:33 »
ใช่ครับ ดังมากถนนราดยางอาจไม่รู้สึกเท่าไรแต่วิ่งคอนกรีตหยาบดังสนั่นเลย เปลี่ยนยางน่าจะดีขึ้นบ้างเพราะdunlopติดรถมาเป็นยางปี16ด้วย แต่จริงๆน่าจะมาจากวัสดุซับเสียงช่วงซุ้มล้อมากกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 22:18:43 »
ก่อนซื้อได้ไปทดลองขับด้วยไหมครับ?
เทียบเสียงกันแล้ว เป็นไงบ้าง?

DUNLOP ENA SAVE จะเงียบเท่า BS TURANZA T005 กับ ML PRIMACY 3,4 ไหม
ราคาไกล้เคียงกัน
ตอนลองขับไม่ได้ไปลองด้วยเลยครับ พอดีเป็นรถพี่สาวครับ
จนได้รถมาวันก่อนได้ขับออกต่างจังหวัดนั้นแหละครับรู้เรื่อง  ถนนคอนกรีตหยาบๆนี่สนั่นเลยครับ555

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 22:43:29 »
ผมเคยลองเทียบทั้งคู่ใน สนาม TDEX

C-HR ทุกรุ่นใช้ยาง Dunlop EC300 ส่วน Altis ลองทั้งล้อ 16 ยางเดียวกับ C-HR และ ESport ยางสปอร์ต เด็กอ้วน PS3

เสียงเครื่องเดินเบา Altis ดีกว่านิดเดียว ไม่หนีกัน
วิ่ง 60-100 Alis ก็ยังดีกว่านิดเดียว

เอาจริงๆก็ไม่หนีกันครับ เทียบกันให้ชัดจริงๆต้องเปลี่ยนยางเป็นรุ่นเดียวกัน แล้วขับในเงื่อนไขเดียวกัน ถึงจะเห็นผล

Altis น่าจะดีกว่า C-HR เพราะใต้ท้องเตี้ย ลมน่าจะผ่านน้อยกว่า เสียงเลยเบากว่าเล็กน้อยครับ

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition