ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้การทำงานของรถกระบะตั้งแต่สตาร์ทเครื่องหน่อยครับ  (อ่าน 3485 ครั้ง)

ออฟไลน์ saisadaew

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ขออนุญาตเรียกพี่ละกันครับ พอดีเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามา ความรู้เรื่องรถก็แทบไม่มีเลยแต่อยากรู้ครับ

เลยอยากขอความรู้พี่ๆหน่อยครับ ผมสงสัยว่าการทำงานของรถกระบะตั้งแต่เริ่มสตาร์ทเครื่องเลย มันเริ่มต้นยังไงเหรอครับ

อยากได้คำอธิบายการทำงานหรือไดอะแกรมที่ทำให้เข้าใจการทำงานของรถตั้งแต่เริ่มต้น

เช่นว่าพอกดสตาร์ทรถเครื่องยนตร์ทำงานได้ยังไง อะไรไปสั่งการ (เหมือนจะ ECU ปะครับ) แล้วปั๊มติ๊กดูดน้ำมันมาได้ไง อะไรไปสั่ง (ก็เหมือนจะ ECU อีกรึเปล่า) อยากทราบการทำงานแบบเป็นระบบน่ะครับ หรือถ้าต้องแบ่งอธิบายเป็นแต่ละระบบก็ได้ครับ ผมพยายามหาข้อมูลจาก google แล้วเหมือนกัน แต่คิดว่าพี่ๆที่นี่มีความรู้เยอะมาก น่าจะให้คำอธิบายได้ดี

ใครช่วยอนุเคราะห์จะขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ลองหาดูใน youtube

ออฟไลน์ Yoshio

• Jr. Member
  • **
บิดกุญแจออนปุ๊บระบบไฟฟ้าเริ่มทำงาน
บิดสต้าดไดหมุน crank เครื่องทำให้ Crank/Cam เริ่มมีการขยับตัว

Sensor crank/cam (แล้วแต่รุ่นว่า ECU จะวัดรอบจากตรงไหน) จับได้ว่าเครื่องยนต์มีการหมุน
ส่งไปบอก ECU ว่าเฮ้ยมันหมุน ECU มี Mapping ในตัวว่าหมุนเท่าไหร่จังหวะไหนต้องฉีดน้ำมัน (เบนซินก็จุดหัวเทียน)
ก็จุดไปตาม Map ที่มีอยู่

ฉีดน้ำมันระเบิดตูม ดันลูกสูบไปหมุน crank เครื่องหมุนต่อไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Diesel engine start diagram  ;)
ลองดู