ผู้เขียน หัวข้อ: ***เซ็นทรัลสุราษฯ อัพเดทป้ายรายชื่อรถซุปเปอร์คาร์ใหม่แล้วครับ [มีรูป]***  (อ่าน 14238 ครั้ง)

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ไม่ทราบว่าประเทศอื่นเขาแบ่งวรรณะแบบนี้บ้างมั้ยครับ

สงสัยเหมือนกันครับ
ถึงไม่มีที่จอด supercar
ก็ยังมีที่จอดบัตรเครดิตอภิสิทธิ์เต็มไปหมด

ประเทศอื่นที่ทราบ อย่างสิงคโปร์ เกาหลี อเมกา นี่จอดรวมๆ กัน วนหากันเอง แต่ช่องจอดรถคันนึงใหญ่พอสมควรสามารถจอด super car ได้สบายๆ แต่ก็มีบางสถานที่ เช่น โรงแรม ที่ขับ super car มา อาจจะได้จอดหน้า รร เลย

ปล. ห้างพาราก้อนนี่ อภิสิทธิ์ เกือบทุกชั้น เพลียจริงๆๆ

ออฟไลน์ madboy

งิ ขับ NSX NA1 ไปก็จอดได้ดิ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ไม่ทราบว่าประเทศอื่นเขาแบ่งวรรณะแบบนี้บ้างมั้ยครับ

สงสัยเหมือนกันครับ
ถึงไม่มีที่จอด supercar
ก็ยังมีที่จอดบัตรเครดิตอภิสิทธิ์เต็มไปหมด

ประเทศอื่นที่ทราบ อย่างสิงคโปร์ เกาหลี อเมกา นี่จอดรวมๆ กัน วนหากันเอง แต่ช่องจอดรถคันนึงใหญ่พอสมควรสามารถจอด super car ได้สบายๆ แต่ก็มีบางสถานที่ เช่น โรงแรม ที่ขับ super car มา อาจจะได้จอดหน้า รร เลย

ปล. ห้างพาราก้อนนี่ อภิสิทธิ์ เกือบทุกชั้น เพลียจริงๆๆ

เรื่องที่จอด super car นี่ความจริงมีเหตุผลนะครับ เพราะห้างเองได้ประโยชน์หลายๆเรื่องๆ

1. เรื่องความละเอียดอ่ออนของตัวรถ จะเห็นได้ว่าช่องจอด super car ถูกทำให้กว้างกว่าปรกติเพราะรถบางรุ่นประตูหรือการขึ้นลงมันไม่เหมือนรถปรกติ ที่จอดทั่วไปซึ่งแคบกว่าถ้าคนขับรถปรกติเปิดประตูไปกระแทกโดนรถพวกนี้ก็เดือดร้อนอีก หรือรถพวกนี้เองก็คงไม่อยากเปิดประตูไปกระแทกรถคนอื่นเหมือนกัน มีที่จอดรถพวกนี้ห้างก็ตัดปัญหาไม่ต้องเสียเวลามีดูแลเคสแบบนี้

2. ได้เรื่อง branding มีรถสวยๆมาจอดตรงจุดที่คนเห็นมันก็เสริมภาพลักษณ์ห้างเองด้วย
3. ส่วนเรื่องที่จอดอภิสิทธ์นี่ส่วนใหญ่ก็เป็นธนาคารต่างๆเองที่ยอมลงทุนเผื่อดึงดูดลูกค้า ห้างเองก็ได้ประโยชน์เพราะก็มีรายได้เพิ่มเติมด้วย

บ้านเราเป็นประเทศทุนนิยมครับไม่แปลกที่เห็นอะไรแบบนี้ 

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
MR-S ทำ Bodypart ก็จอดได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ต้องห่วงครับ เค้ามีอัพเดทรถใหม่ทุกปีครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

1. เรื่องความละเอียดอ่ออนของตัวรถ จะเห็นได้ว่าช่องจอด super car ถูกทำให้กว้างกว่าปรกติเพราะรถบางรุ่นประตูหรือการขึ้นลงมันไม่เหมือนรถปรกติ ที่จอดทั่วไปซึ่งแคบกว่าถ้าคนขับรถปรกติเปิดประตูไปกระแทกโดนรถพวกนี้ก็เดือดร้อนอีก หรือรถพวกนี้เองก็คงไม่อยากเปิดประตูไปกระแทกรถคนอื่นเหมือนกัน มีที่จอดรถพวกนี้ห้างก็ตัดปัญหาไม่ต้องเสียเวลามีดูแลเคสแบบนี้

ประเด็นนี้ดูสำคัญสุดเลยครับ

ออฟไลน์ oatekung

็ต้องตามเกณฑ์เค้าอ่ะครับ เท่าที่เค้าจะอำนวยความสะดวกให้เรา
เซนปิ่น ไม่มีช่องซุปคาร์ แต่คนแน่นขนาด
บัตรเครดิต black card  กับ the black ที่ต้องใช้จ่ายปีละ2 ล้านกับ 5 ล้านยังต้องต่อคิวเข้าที่จอดเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ bingoman

Lexus LS600h จอดไม่ได้หรอ คันละสิบกว่าล้านหนิหน่า

ออฟไลน์ SpeedC

ตัวอย่างก็ ล่าสุดก็ กระบะสอย MC ไงครับ

ถ้าคนขับรถทั่วไป ไปทำ Supercar เป็นรอย ห้าง+คนขับจะทำยังไง

ออฟไลน์ voyager

เบรคมีตรา AMG งัดเลขเปลี่ยนเป็น 63 ก็จอดได้แล้ว  ::)

43 จอดไม่ได้!!!

สงสัยต้องจ้างยามหูเทพ ฟังเสียงเครื่องยนต์ กันพวกเอาของปลอมมาจอด

ออฟไลน์ muzaa

็ต้องตามเกณฑ์เค้าอ่ะครับ เท่าที่เค้าจะอำนวยความสะดวกให้เรา
เซนปิ่น ไม่มีช่องซุปคาร์ แต่คนแน่นขนาด
บัตรเครดิต black card  กับ the black ที่ต้องใช้จ่ายปีละ2 ล้านกับ 5 ล้านยังต้องต่อคิวเข้าที่จอดเลยครับ  :'(

Central ปิ่ยเกล้ามีแล้วครับชั้น 2 มี 4 ช่องครับผมไปสัปดาห์ที่แล้วเจอ cayenne 1 คัน macan 1 คัน continental gt 1 คัน และ 812 superfast 1 คันเต็ม4 ช่องครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เค้าเป็นเจ้าของที่ จะให้รุ่นไหนจอดก็สิทธิของเค้าจะไปสนใจทำไมว่ารุ่นนี้ให้รุ่นนี้ไม่ให้ ถ้าคิดว่ารถที่ตัวเองขับเป็นซุปเปอร์คาร์แต่ไม่มีในรายการก็เสนอผู้ดูแลห้างไปสิครับ

ออฟไลน์ Altima

งิ ขับ NSX NA1 ไปก็จอดได้ดิ  ;D ;D ;D ;D

ราคาพอพอกับ Cayman มือสองครับ...

ออฟไลน์ mr_jub

555

เอาฟอร์ดแรงเจอร์ T6
ใส่แร็ค  ยางBF

ก็ได้จอดข้างๆซูปเปอร์คาร
(ที่จอดรถหลังคาสูง)
ไม่ต้องขึ้นไปเวียนหาที่จอด
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ jickoP

วันไหนที่ผมเอา cayenne ไปห้าง ต่อให้ช่อง supercar ว่าง ผมยังไม่กล้าจอดเลยครับ รู้สึกกระดากเวลาคนมอง ยอมเสียเวลาวนไปจอดช่องบัตรเครดิตดีกว่า ชัดเจนดี ไม่ต้องมานั่งคิดว่าใช่หรือไม่ใช่ แค่ถือบัตรก็จอดได้แน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราชอบ อภิสิทธิ์  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Arm

ไม่อยากจะอวด

ผมขับรถตู้ไปก็ได้จอดข้างซุปเปอร์คาร์ แถมยามก็โบกให้ไม่ต่างกัน  ;D ;D ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ lay

ผมชอบจอดไกลๆอ่ะ  ได้เดินออกกำลังกายดี

ออฟไลน์ madboy

ราคาพอพอกับ Cayman มือสองครับ...

ตามนั้นฮ๊ะ  ;D

ออฟไลน์ BN`

แบบนี้น่าจะหา Cayman 987 มือสองซักคันมาจอด  8)

ออฟไลน์ bsawanya

• Newbie
  • *
เห็นในป้ายที่คุณ a601970 เอารูปมาให้ดู ไม่ระบุว่าเฉพาะสาขาไหน ไม่แน่ใจว่าใช้ในเซ็นทรัลอื่นด้วยรึเปล่า

ถ้าเซ็นทรัลพระรามสาม ไม่ค่อยมีใครขับรถ supercar ระดับ แลมโบหรือเฟอร์รารี่มา
ช่องจอดก็ไม่เยอะ มีให้แค่ 4 ช่อง ผมไปทีไรก็มักจะเห็นคาเยนจอดตลอด
เมื่อวานใน 4 ช่อง มีคาเยนสีขาวจอด 3 ช่อง , Lotus ต้องไปจอดช่องธรรมดารวมกับรถหลังคาสูง

ทำไมคาเยนถึงจอดกันเต็มแล้วดูแปลกหละครับ  ผมเลยค่อนข้างสงสัยว่าคาเยนทำไมถึงไม่ควรจอด เพราะมีเยอะเหรอครับใช่เหตุผลนั้นมั้ย? ส่วนตัวผมว่ามีเยอะก็ไม่แปลกนะเพราะมันเอนกประสงค์ แล้วการมีเยอะตอนซื้อราคาก็ไม่เห็นจะถูกลงมามากมาย หรือบางคนคิดว่าถูกไป?? ผมเป็นคนนึงที่เลือกใช้คาเยนครับ คันเดิมและคันที่สั่งที่กำลังจะมาปลายปีก็คาเยน ผมว่าราคามันก็โอเคนะ ไม่ได้ถูกจนน่าเกลียด เริ่มก็เกือบแปดล้าน  ตัวเต็มกับศูนย์ก็เก้าปลายๆๆๆๆถึงสิบ ถ้าเทอร์โบก็แพงขึ้นไปอีก มันก็ควรจะพอจอดได้รึปล่าวครับหรือผมเข้าใจผิด ถึงแม้จะไม่แพงเท่าแลมหรือเฟอ หรือว่าคนที่เค้าบอกไม่ควรจอดเค้าติดใจเรื่อง performance รึเปล่าครับ ผมว่า0-100คาเยนธรรมดาก็ประมาณ5วิ ก็ไม่ได้น่าเกลียดนะสำหรับรถไซส์นี้  ผมเลยค่อนข้างสงสัยครับว่าทำไมคาเยนถึงไม่ควรได้จอด หรือการมีมากเกินไปของคาเยนมันดูไม่โอเคยังไงหรือครับ การที่ห้างเค้าแจ้งว่า Porsche all models มันไม่โอเคยังไง ผมจะได้ทราบประกอบการตัดสินใจเวลาไปจอด เพราะถ้าไม่ควรจอดผมจะได้เลี่ยงไปจอดที่อื่น ผมแค่สงสัยนะครับไม่ได้เจาะจงอะไร แลกเปลี่ยนกันนะครับเพื่อจะได้ทราบ
ยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับหากเข้าใจไม่ถูกต้องเกี่ยวกับคอมเม้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2018, 18:24:59 โดย bsawanya »

ออฟไลน์ bsawanya

• Newbie
  • *
วันไหนที่ผมเอา cayenne ไปห้าง ต่อให้ช่อง supercar ว่าง ผมยังไม่กล้าจอดเลยครับ รู้สึกกระดากเวลาคนมอง ยอมเสียเวลาวนไปจอดช่องบัตรเครดิตดีกว่า ชัดเจนดี ไม่ต้องมานั่งคิดว่าใช่หรือไม่ใช่ แค่ถือบัตรก็จอดได้แน่ๆ

สงสัยผมคงต้องปรับไปจอดบัตรอย่างเดียวเหมือนกันแล้วครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งตอบคำถามว่าได้หรือไม่555

ออฟไลน์ ttcl

ทำไมคาเยนถึงจอดกันเต็มแล้วดูแปลกหละครับ  ผมเห็นคนแซะกันเยอะเรื่องคาเยนจอดในsuper car  ผมเลยค่อนข้างสงสัยว่าคาเยนทำไมถึงไม่ควรจอด เพราะมีเยอะเหรอครับใช่เหตุผลนั้นมั้ย? ส่วนตัวผมว่ามีเยอะก็ไม่แปลกนะเพราะมันเอนกประสงค์ แล้วการมีเยอะตอนซื้อราคาก็ไม่เห็นจะถูกลงมามากมาย หรือบางคนคิดว่าถูกไป?? ผมเป็นคนนึงที่เลือกใช้คาเยนครับ คันเดิมและคันที่สั่งที่กำลังจะมาปลายปีก็คาเยน ผมว่าราคามันก็โอเคนะ ไม่ได้ถูกจนน่าเกลียด เริ่มก็เกือบแปดล้าน  ตัวเต็มกับศูนย์ก็เก้าปลายๆๆๆๆถึงสิบ ถ้าเทอร์โบก็แพงขึ้นไปอีก มันก็ควรจะพอจอดได้รึปล่าวครับ ถึงแม้จะไม่แพงเท่าแลมหรือเฟอ หรือว่าคนที่เค้าบอกไม่ควรจอดเค้าติดใจเรื่อง performance รึเปล่าครับ ผมว่า0-100คาเยนธรรมดาก็ประมาณ5วิ ก็ไม่ได้น่าเกลียดนะสำหรับรถไซส์นี้  ผมเลยค่อนข้างสงสัยครับว่าทำไมคาเยนถึงไม่ควรได้จอด หรือการมีมากเกินไปของคาเยนมันดูไม่โอเคยังไงหรือครับ การที่ห้างเค้าแจ้งว่า Porsche all models มันไม่โอเคยังไง ผมจะได้ทราบครับประกอบการตัดสินใจเวลาจะซื้อคันต่อๆไป หรือประกอบการตัดสินใจเวลาไปจอด เพราะถ้าไม่ควรจอดผมจะได้เลี่ยงไปจอดที่อื่น

ใจเย็นครับ
ขับคาเยนก็จอดห้างที่ผมไปประจำได้ ไม่ผิด และไม่แปลกครับ
ผมยังไม่ได้บอกเลยครับว่าคาเยนจอดไม่ได้ ไม่ควรจอด หรือดูแปลก
ผมแค่บอกข้อเท็จจริงของห้างที่ผมไปบ่อยๆว่าคาเยนจอดได้
มีเผื่อจะเป็นประโยชน์ ถ้าเพื่อนสมาชิกมีคาเยนแล้วขับมาห้างนี้ จะได้รู้ว่าสามารถมาจอดได้
น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่าเป็นโทษนะครับ

ยังไม่ได้แซะคาเยนตรงไหนเลย เข้าใจว่าน่าจะเจอคนแซะมาจากที่อื่น
เลยนึกว่าผมแซะด้วยรึเปล่า ลองอ่านที่ผมตอบดีๆครับ
ผมไม่ได้บอกว่าคาเยนจอดแล้วผิด หรือแปลก อย่าพึ่งตีความไปถึงขนาดนั้นครับ

ถ้ายังเข้าใจผิดผมอยู่
ลองอ่านที่ผมตอบกระทู้เก่าไว้ก็ได้ ผมเข้าใจด้วยซ้ำว่าทำไมห้างถึงให้จอด
คือ พอพูดถึง supercar พวกเราส่วนใหญ่ที่เล่นเว็บนี้มีความรู้เรื่องรถ อาจจะมองตามนิยามคำว่า supercar แต่ห้างเค้าไม่ได้ตั้งใจจะแยก supercar , sport car หรืออะไรแบบนั้นครับ
ห้างเค้าต้องการดึงคนที่เค้ามองว่ามีศักยภาพในการใช้จ่าย ให้มาที่ห้าง และใช้เวลาใช้จ่ายอยู่ในห้างนานๆ โดยอำนวยความสะดวกเรื่องที่จอดรถเป็นกรณีพิเศษนี่ล่ะครับ
(พวกที่เป็นที่จอดสำหรับบัตรเครดิต ที่เป็น top spender ก็หลักการเดียวกัน)

ถ้าเข้าใจว่าผมแซะคาเยนก็เข้าใจเจตนาผมผิดละครับ
ผมยกที่ผมตอบในกระทู้เก่ามาให้ดู เชื่อว่าอ่านแล้วน่าจะไม่เข้าใจผิด

=================================================

" แยกคำว่า supercar ตามความหมายนักเล่นรถออกไปก่อน

เพราะในที่นี้พูดถึง ที่จอดในห้าง
เคยฟังผู้บริหารของห้างบอกเจตนารมณ์ในเรื่องนี้ว่า ต้องการดึงให้ลูกค้าที่มีกำลังซื้อสูง ให้อยากมาที่ห้าง และพอมาแล้วก็อยากให้เดินจับจ่ายในห้างให้นานๆอย่างสบายใจ ไม่ต้องรีบกลับเพราะเป็นห่วงรถที่จอด กลัวว่าใครจะเปิดประตูมาโดน อะไรรึเปล่าประมาณนี้
ห้างไม่ได้ต้องการแบ่งตามคำนิยามเป๊ะๆ ว่าคันไหน supercar , คันไหน sport car , คันไหน suv
(คือ เศรษฐีร้อยล้านขับ วีออส คัมรี่ แอคคอด ฯลฯ มาห้างก็มีแหล่ะครับ แต่ทางห้างเค้าไม่มีทางจะไปทราบทรัพย์สินได้ จะไปขอดูบัญชีธนาคารก็คงไม่ใช่ 555 เค้าก็ใช้วิธีเบื้องต้นแบบนี้)

ทีนี้ก็แล้วแต่ว่าห้างไหน
ถ้าไม่ใช่ห้างที่กลางเมืองมากๆ ที่รถ supercar , sport car ยังต้องแย่งที่กัน
หลายๆรุ่น เป็น suv หรือ sedan ด้วยซ้ำ ยังจอดได้ เพราะอยู่ใน list ที่ห้างให้ไว้เพราะมองว่ามีกำลังซื้อสูง ห้างเซ็นทรัลบางที่ cayenne panamera ก็จอดได้ครับ

ลองดูรูปข้างล่าง เป็นป้ายล้อเลื่อนกั้นที่จอด supercar ของห้างเซ็นทรัลที่หนึ่ง
เค้าจะระบุไว้เลยครับ ว่ารถที่ยี่ห้อเหล่านี้ ไม่ว่าจะรุ่นย่อยไหน จอดได้หมด คือ มีแต่โลโก้ยี่ห้อให้ รปภ ดู ไม่ต้องระบุรุ่นย่อย คือ aston martin , bentley , ferrari , lamborghini , lotus , maserati , porsche , rolls-royce

ส่วนที่มีโลโกยี่ห้อแต่ระบุรุ่นย่อย คือ
audi ระบุว่า r4, r6 , r8 ( r4 และ r6 คงหมายถึง rs เพราะ m ของ bmw ก็จอดได้)
bmw ระบุว่า m1-m8 , i8 (ถ้า m1 มาจริงนี่ ต้องขอไปดูเลย ไม่ใช่ 1m นะ)
nissan เอาขึ้นตัวอักษรแทนยี่ห้อไปเลยรุ่นเดียว GTR
benz ระบุว่า sl , cl , e63 , s63 , gts , v8 bi turbo

บางรุ่นย่อย พวกเราที่สนใจเรื่องรถอาจบอกว่ารหัสผิดนี่ หรือ มันไม่มีนี่
พวกรุ่นย่อยนี่ผมว่าคงระบุคร่าวๆเป็นแนวให้ รปภ เพราะแต่ละยี่ห้อ รุ่นย่อยเยอะ
อย่าง audi ถ้า rs4 , rs6 ยังจอดได้ ถ้าขับ rs7 มา รปภ เห็นรหัส rs ก็คงให้จอดเหมือนกัน

ถ้าตามป้ายนี้ จะดูว่ารุ่นไหนในงบ 3 ล้านมือสอง ที่จะเอามาจอดในที่จอดนี้ได้บ้าง
ผมก็ไม่ได้ถนัดทุกยี่ห้อ ลองบอกที่พอรู้นะครับ
ก็เช่น
porsche - boxster 986/987 , cayman 987 , cayenne รุ่นแรก
benz - sl w107 , sl r129 , sl r230 , cl c215 "

จากกระทู้นี้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63240.0

===============================

ผมสรุปให้เลยนะครับ ว่าถ้าคุณมีคาเยน แล้วไปจอดที่จอด supercar ในห้างที่เค้าให้จอด
ไม่ผิดและไม่แปลกครับ ตรงตามวัตถุประสงค์ของทางห้างที่จัดที่จอดไว้ด้วย
สบายใจได้ครับ

แต่กระทู้นี้เจ้าของกระทู้แค่อัพเดทว่าเซ็นทรัลสุราษฎร์ รถอะไรจอดได้บ้าง
ผมก็เข้ามาพูดคุยแชร์ข้อมูลรถที่จอดในห้างที่ผมไป
กระทู้นี้ไม่ได้ถกกันเรื่องเหตุผลว่าทำไมถึงให้รถรุ่นนั้นรุ่นนี้จอด ผมเลยไม่ได้พูดในประเด็นนี้เช่นกัน
ซึ่งจากการยกคำตอบในกระทู้เก่ามานี้ น่าจะเข้าใจว่าผมเห็นว่าคาเยนจอดได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2018, 00:41:19 โดย ttcl »

ออฟไลน์ kw0905

• Newbie
  • *
 ผมใช้รถในกลุ่มนี้อยู่บ้าง เรื่องการพูดกันไม่ว่าจะกับเรื่องcayenneหรือ Porsche รุ่นอื่นๆบางรุ่น  ผมว่าคนที่เคยไปยืนอ่านป้ายว่าอะไรจอดได้บ้างก็ไม่ค่อยคิดอะไรครับก็จอดกันตามปกติตามสถานการณ์กันไป
แต่ ที่มาแชร์ประสบการณ์ที่บอกว่าmacan ,718,981,cayenne จอดเต็มหรือจอดจนบางครั้งรถเตี้ยแบรนอื่นๆต้องไปจอดรวมกับคนอื่น ต้องไปจอดกับรถหลังคาสูง ตรงนี้ผมว่าปกตินะ เพราะถ้าห้างต่างอนุญาติให้จอดได้การที่ใครคนนึงมาก่อนแล้วที่จอดเต็ม คนที่มาทีหลังก็ต้องไปหาที่อื่นจอดเป็นเรื่องปกตินะผมว่าอันนี้มองรวมๆ  เพราะในทางตรงข้ามถ้าผมหรือใครขับไปแล้วที่ที่จัดให้จอดเต็มไม่ว่าจะโดยรถอะไรก็ตามมาจอด ผมถือว่าการได้เข้าไปจอดผ่านการคัดกรองของเจ้าหน้าที่เจ้าของสถานที่แล้ว ผมหรือหลายคนที่รถหลังคาเตี้ยหรือบางคนไซร์ใหญ่ก็ต้องไปหาจอดบัตรหรือหาจอดที่อื่นกันไป
 เพราะอย่างนั้นผมว่าเรื่องที่เจ้าของกระทู้มาแชร์ผมว่าเป็นประโยชน์นะทุกคนจะได้เห็นเพื่อสิทธิ์ประโยชน์ของตัวเอง ส่วนใครจะเข้าไปจอดกันหรือใครเข้าไปแล้วเต็มให้เป็นเรื่องของหน้างานไป ผมว่าก็โอเคนะ ยังไงก็ตามขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับที่มาแชร์กัน คอมเม้นถือว่าแชร์แนวคิดกันนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2018, 18:14:59 โดย kw0905 »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยาม เขาจะรู้เหรอว่ารุ่นไหน คือรุ่นไหน  8)

ออฟไลน์ ttcl

ผมใช้รถในกลุ่มนี้อยู่บ้าง เรื่องการพูดกันไม่ว่าจะกับเรื่องcayenneหรือ Porsche รุ่นอื่นๆบางรุ่น  ผมว่าคนที่เคยไปยืนอ่านป้ายว่าอะไรจอดได้บ้างก็ไม่ค่อยคิดอะไรครับก็จอดกันตามปกติตามสถานการณ์กันไป
แต่ ที่มาแชร์ประสบการณ์ที่บอกว่าmacan ,718,981,cayenne จอดเต็มหรือจอดจนบางครั้งรถเตี้ยแบรนอื่นๆต้องไปจอดรวมกับคนอื่น ต้องไปจอดกับรถหลังคาสูง ตรงนี้ผมว่าปกตินะ เพราะถ้าห้างต่างอนุญาติให้จอดได้การที่ใครคนนึงมาก่อนแล้วที่จอดเต็ม คนที่มาทีหลังก็ต้องไปหาที่อื่นจอดเป็นเรื่องปกตินะผมว่าอันนี้มองรวมๆ  เพราะในทางตรงข้ามถ้าผมหรือใครขับไปแล้วที่ที่จัดให้จอดเต็มไม่ว่าจะโดยรถอะไรก็ตามมาจอด ผมถือว่าการได้เข้าไปจอดผ่านการคัดกรองของเจ้าหน้าที่เจ้าของสถานที่แล้ว ผมหรือหลายคนที่รถหลังคาเตี้ยหรือบางคนไซร์ใหญ่ก็ต้องไปหาจอดบัตรหรือหาจอดที่อื่นกันไป
 เพราะอย่างนั้นผมว่าเรื่องที่เจ้าของกระทู้มาแชร์ผมว่าเป็นประโยชน์นะทุกคนจะได้เห็นเพื่อสิทธิ์ประโยชน์ของตัวเอง ส่วนใครจะเข้าไปจอดกันหรือใครเข้าไปแล้วเต็มให้เป็นเรื่องของหน้างานไป ผมว่าก็โอเคนะ ยังไงก็ตามขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับที่มาแชร์กัน คอมเม้นถือว่าแชร์แนวคิดกันนะครับ :)

อ๋อ อ่านจากความเห็นนี้ ผมรู้ละที่มีคนเข้าใจผิดว่าผมไปบอกว่าคาเยนไม่ควรได้จอด เพราะอะไร
เพราะ ผมเล่าว่าคาเยนจอดในที่จอด supercar และมี lotus จอดในที่รถหลังคาสูง นี่เอง

จริงๆเป็นการเล่าให้ฟังกันเฉยๆว่าวันที่ผมไป เห็นรถอะไรจอดที่ไหนบ้าง
และช่องจอดมีแค่ 4 ช่อง
ไม่ได้เป็นการบอกว่ารถรุ่นไหนควรได้จอดมากกว่ารุ่นไหน

ผมสมมติอย่างนี้ น่าจะเข้าใจได้ดีขึ้น
สมมติวันที่ผมไป มีเฟอร์รารี่จอดในช่องจอด supercar เต็ม 4 คัน แล้วมี lotus มาทีหลัง ซึ่งช่องจอดเต็มแล้ว , lotus เลยต้องไปจอดในช่องรถหลังคาสูง 1 คัน
ผมก็คงมาแชร์ข้อมูลกับเพื่อนๆตามที่เห็นว่า
"วันที่ผมไปมีเฟอร์รารี่จอดในที่ supercar 4 คัน , lotus ต้องไปจอดในช่องรถหลังคาสูง"

เล่าอย่างนี้คือผมเห็นว่าเฟอร์รารี่ไม่ควรได้จอดมั๊ยครับ? ก็ไม่ใช่
แค่เป็นการแชร์ข้อมูลเล่าสู่กันฟัง ว่าเห็นรถอะไรจอดที่ไหน แค่นั้นเองครับ

ถ้าจะมีประเด็นให้คิดต่อ น่าจะเป็นประเด็นที่ว่า เสาร์อาทิตย์ ช่องจอด 4 ช่องไม่พอ เลยมีรถต้องไปจอดที่อื่นด้วย (แต่ถ้าวันธรรมดาที่ผมไป ช่องจอด 4 ช่องนี่พอนะ บางวันไม่มีจอดซักคัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2018, 06:56:47 โดย ttcl »

ออฟไลน์ earrt

สปอร์ท 90'S ทั้งหมดก็น่าจะจอดได้นาาา กว่าจะบูรณะได้แต่ละคันๆ 555

ออฟไลน์ styxgy

• Newbie
  • *
เค้าเป็นเจ้าของที่ จะให้รุ่นไหนจอดก็สิทธิของเค้าจะไปสนใจทำไมว่ารุ่นนี้ให้รุ่นนี้ไม่ให้ ถ้าคิดว่ารถที่ตัวเองขับเป็นซุปเปอร์คาร์แต่ไม่มีในรายการก็เสนอผู้ดูแลห้างไปสิครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง