ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกยางหน่อยครับระหว่าง YOKOHAMA PARADA Spec-X กับ TOYO PROXES ST3  (อ่าน 11244 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ใครเคยใช้ยางทั้งคู่นี้ขอความกรุณาหน่อยครับ

ยางเดิมติดรถของเดิมเป็น goodyear efficientgrip suv ขนาดยาง 265 50 R20 วิ่งมา 65,xxx km แล้วครับ  เปลี่ยนไปเส้นนึงเพราะรั่ว

ตอนนี้มาดูๆ Spec-X กับ ST 3 เทียบกัน เพราะราคาใกล้ๆกัน ส่วนตัวเน้นลุยทางเปียก และทางแห้งที่ขับมุดได้ เรื่องเสียงไม่ค่อยคิดมาก

ความนุ่มถ้าดีกว่าของติดรถก็โอเคแล้วครับ (ขอดีกว่าตัวเก่า) ปกติจะเติมลม 35 เป็นปกติ เลยชินกับความแข็งยางครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
เคยใช้แต่ yoko spec-x ชุดนึงผมใช้ประมาณแสนโล เนื้อยางยังนิ่ม ไม่แข็งมากไม่หอน
แต่พอใช้ไปซักหกหมื่นโล สามารถออกล้อฟรีได้ (มีระบบ ESC) เพราะยางเริ่มจะแข็ง
ยางรถเวลาขับในทางที่แย่ๆหน่อย เนื้อยางฉีกง่ายไปนิดครับ
เรื่องรีดน้ำหรือขับลุยเปียก ค่อนข้างมั่นใจได้ครับ มุดก็สนุกครับไม่ดึงหรือฝืนยาง
อีกยี่ห้อไม่เคยลองครับ ใช้อยู่ยี่ห้อเดียว
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยใช้ Spec-X กับ ST 2  ครับ(เทรดแวร์ 420 ทั้งคู่)

Spacex เจอปัญหาเนื้อยางหลุนร่อนทั้ง 4 ล้อ ตั้งแต่ 2x,xxx กม. (ของเพื่อนๆ ก็เจอปัญหาเดียวกัน)
ใช้ครั้งเดียวเข็ดครับ

ST 3 เทรดแวร์ 500 เพื่อนใช้อยู่ เขาบอกยางแข็งไปนิด เขาชอบนิตโตะ NT420s มากกว่า (ที่เคยใช้มาก่อน )

ออฟไลน์ Tien.W

ชอบ parada มากกว่า นุ่มกว่า เงียบกว่า (ดังหลัง 3 หมื่นกม.)

เรื่องยางร่อน ยางปีหลังมานี้ไม่เจอแล้วนะครับ เพื่อนใช้อยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอบคุณครับ ใจตอนนี้เอียงมาทาง Parada  แต่ ST3 ก็ดูโอเค  :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ seeker

225/65/17 กับ  crv
แรกเริ่ม opht—>parada spec X —> st3

ที่ไม่ชอบ st3 ตอนนี้เลยคือ วิ่งเบาๆ เลี้ยวกลับรถ จะได้ยินเสียงยางร้องเป็นประจำ เป็นตั้งแต่เริ่มเปลี่ยนเลย
เนื้อยางแข็งกว่า parada treadware 520 ตอนนี้วิ่งมา 1 ปี 2 หมื่นโลได้ เวลาวิ่งเกิน 80 จะมีเสียง วึ้ง วึ้ง วึ้ง เหมือนอารมณ์ยางเป็นบั้ง เคยตั้ง 0 มาเมื่อใช่ไปได้สัก 2000 โล หรือ 10 เดือนที่ผ่านมาได้

เข้า 0 นึกว่าลูกปืนดังก็ไม่ใข่ น่าจะเหลือยางอย่างเดียวแล้วครับ ไม่รู้จะทนไหวไหม สิ้นปีมีทริปยาวด้วย
แถมตอนนี้ยางขนาดนี่ ไม่มีบนเวบ toyo ไทยแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร

ถ้าตอนนี่เปลี่ยนคงกลับไปพาราด้าอีกรอบ ชอบยางเกาะๆหนึบ

ปล
ผมให้ st3 หนึบกว่า แต่เสียงแปลกๆมาเพียบ แถมโดนถอดออกจากเวพไม่รู้เพราะอะไร