ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซต์เบรคได้ไหมครับ?  (อ่าน 7880 ครั้ง)

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
Re: มอเตอร์ไซต์เบรคได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 19:42:51 »
คนขี่มอเตอร์ไซบางคนก็ขี่แช่เลนขวา บางประเภทก็ขี่เลนซ้ายก็จริง แต่แทนที่จะชิดซ้ายไปหน่อยก็ไม่ได้...
แต่กลับวิ่งเรียดๆเส้นแบ่งถนนตรง ที่กั้นระหว่างเลนซ้ายและเลนขวาซะอย่างนั้น
...บางคนก็เล่นขี่เรียดเส้นตรงกลางแช่ยาวๆไปเลยก็มี

ไอ้เราเอง ก็อยากจะแซงๆ ให้พ้นๆไป แต่ก็ทำไม่ได้อีก เพราะถนนมีแค่2เลน
ถ้าเราขับแซงก็มีสิทธิจะเฉี่ยวชนกับคนขี่มอเตอร์ไซเจ้าปัญหานี่อีก
เอออันนี้จริง มอเตอร์ไซค์คันเดียวแต่ขับกั๊กกินพื้นที่2เลน ทั้งๆที่ทางข้างหน้าโล่งมากมาย
พอเราจะแซงซ้ายมันก็เบี่ยงมาซ้าย พอเราจะแซงขวามันก็เบี่ยงมาขวา
กินที่ยิ่งกว่ารถเมล์คันนึงซะอีก
แต่หลังๆผมไม่แคร์แล้ว พอเห็นจังหวะที่พอให้แซงได้ ผมเหยียบมิดพุ่งพรวดไปเลย ให้มันหลบเอาเอง

ออฟไลน์ SRY

Re: มอเตอร์ไซต์เบรคได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 20:17:42 »
จขกท คุณทำถูกแล้วครับ
ผมเคยโดนชนเพราะเรื่องแบบนี้มาแล้วครับ หลังจากนั้น ไม่ว่ายังไง ต้องให้ไปก่อนครับ อย่าคิดว่าเรามาก่อนครับ มันเกิดได้

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 20:32:58 »
ก็ไม่อยากจะบ่นนะครับ ทุกวันภาพที่เห็นประจำคือฝ่าไฟแดง คือเวลาไฟเขียวนี่ต้องรอดูว่ามันหยุดชัวๆแล้วผมถึงจะออก
ระยะ 2 กิโลจากที่ทำงานถึงบ้าน มี 3 ไฟแดงไฟแดงคนข้าม มอไซด์ไม่เคยจอดเลย

ที่รู้สึกว่าตัวเองเดือดร้อนคือถ้าวันนึงมันพุ่งเข้ามาชนรถเราล่ะ?

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 20:46:06 »
เบื่อสุด มอไซส์คือคล่อมเลน

ซ้ายก็ไม่ไป ขวาก็ไม่ใช่ ปริ่มๆอยู่แถวเส้น ไม่เอาสักทาง

จะแซงก็แซงลำบาก กลัวพี่เค้าเฉลบมาโดน

เกรงว่าเลือดจะติดล้อ ก็ต้องชลอตามกันไป

เข้าใจว่า เดี่ยวข้างหน้ารถติด พี่เค้าจะมุดทันที

เลยตั้งลำรอเป็นกิโล

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 21:07:46 »
ไม่ค่อยจะยอมเบรคแบบหยุดนิ่งให้ใครหรอกครับ ไม่เหมือนรถยนตร์
บางคันมันเกียร์ธรรมดา ต้องลดเกียร์พร้อมเบรก กลัวออกตัวดับ หลังๆเลยขี้เกียจเบรคให้ใคร
บิ๊กไบค์เจอบ่อยๆ ไอ้เราเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเข้าซอยมาแต่ไกล ล่วงหน้าชิดซ้ายนานแล้ว
พี่ท่านวิ่งมุดมาซ้ายกว่า ลุยไหล่ทาง พุ่งทะยานแซงซ้ายรถยนตร์ไม่มองไฟเลี้ยวเราเลย
ก็รถมันคงแรงมากๆอะนะGSX-S1000ยังจำได้ดี ตามมาด้วย ดูคาติ821 และคณะอีกสามสี่คันไม่รู้จักยี่ห้อ
ปล. อย่างว่า ชีวิตพวกเขาก็น่าจะมีคุณค่าแค่ขอให้ได้ไปเร็วกว่าใคร และแค่นั้น จริงๆ  8)
ปล2. ขับช้าเกะกะ กั๊กเลนไม่ว่า ไม่เคือง เราหาทางแซงได้เสมอ แต่กลัวพวกวิ่งเร็วแทรกซ้ายปาดขวาเร็วๆมากกว่า
วันดีคืนดีปาดไปมา ทรงตัวไม่ดีมาเทหัว มุดเข้าล้อรถเรา ขี้เกียจมานั่งจ่ายค่าทำศพ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 07:25:30 »
เห็นประจำเวลารถยนต์จะเลี้ยวออกจากซอยเปิดไฟเลี้ยวมาไกล  มอเตอร์ไซด์จะพยายามแทรกทางซ้ายทุกทีทั้งๆที่แทบไม่เหลือที่แล้ว เคยเห็นตอนโดนรถเบียดแล้วล้มโดนทับแต่ไม่รู้สึกสงสารหรือเห็นใจเลย กลับกันเห็นใจรถยนต์ต้องมาเสียเวลากับอุบัติเหตุอีก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:20:14 »
เวลาโดนกันชอบอ้างมนุษยธรรม
แต่ขี่กันประมาท คึกคะนอง จะเอาอย่างเดียว
ถือว่าเป็นไปตามกรรมแล้วกันนะพี่น้อง...

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 08:53:09 »
จขกท. ขี่มอเตอร์ไซส์เป็นมั้ยครับ ถ้าเป็นคงเข้าใจว่าทำไมชอบขับกันแบบนั้น แต่ถ้าไม่เป็นจะอธิบายให้ฟัง

คือพอเวลาเราเบรค ต้องเกร็งแขนจับแฮนรถให้มั่นคง ไม่งั้นล้มได้ง่ายๆ กรือถ้าเบรคลึกอาจต้องโยกตัวหรือเอาขาลงมาประคองรถด้วย

การทำแบบนี้บ่อยๆ มันเหนื่อยครับ ถ้าเลือกได้ หรือ ขี้เกียจ ก็เลยมักไม่อยากเบรคกัน มันไม่เหมือนรถยนต์ เบรคไม่เบรค คนขับก็นั่งท่าเดิมไม่เปลี่ยนแปลง

ปล. แต่ไอ้เทโค้ง ออกจากซอย แบบไม่มองรถทางหลัก อันนั้นก็เกินไป เห็นมีเคสไปเกี่ยวรถอีกคัน ให้รถใหญ่เหยียบหัวนี่ก็ไม่ควร

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:31:30 »
รถอีกประเภทที่ผมสงสัยเหมือน จขกท คือรถกระบะทั้งหลายครับ
ขับกันแบบนั้นเลยเช่นกัน
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:38:51 »
เกลียดที่สุดคือมอไซวิ่งระหว่างเลน กลางและขวา พอเราเปิดไฟเลี้ยวรอจะออกขวา พี่แกบีบมาแต่ไกล หลังๆผมไม่สนหักใส่เลย ชนเป็นชน หมดความอดทนไปนานแล้ว

ยิ่งถ้าขับรถบ้านๆออกไป ผมยิ่งไม่สน พวกนี้ทำจนได้ใจ

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 09:51:35 »
ผมคิดว่ามอไซด์หลายๆคัน (คันขับดีก็มี ยกเว้นไว้) ขี่มาได้นานเพราะดวงยังดี รถคันอื่นๆเค้าสังเกตเห็นแล้วเบรคให้เพราะกลัวชน ไม่ใช่ขี่กันเทพหลบได้ตลอด ถ้าคันอื่นเค้าไม่เบรค มีกี่ชีวิตก็ไม่พอ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 14:26:57 »
จขกท. ขี่มอเตอร์ไซส์เป็นมั้ยครับ ถ้าเป็นคงเข้าใจว่าทำไมชอบขับกันแบบนั้น แต่ถ้าไม่เป็นจะอธิบายให้ฟัง

คือพอเวลาเราเบรค ต้องเกร็งแขนจับแฮนรถให้มั่นคง ไม่งั้นล้มได้ง่ายๆ

อันนี้คือเรียกว่าขี่ไม่เป็นครับ แขนกับมือไม่จำเป็นต้องเกร็ง

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 14:47:52 »
เป็นธรรมดาแหละครับ ขับ 4 ล้อก็ต้องระวังพวก 2 ล้อ(ที่สมองมีน้อย) ที่ดีๆก็สบายไป ก็ปล่อยๆวาง ปล่อยเค้าไปก่อนครับ

บางทีนั่งติดไฟแดง นับ 2 ล้อฝ่าไฟแดง ได้เป็นร้อยคันอ่ะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 14:52:16 »
คนขี่มอไซค์ดีๆ ก็มีครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 15:28:33 »
เท่าที่สังเกต มักจะเป็นนักบิดที่ไม่เคยหรือไม่ค่อยได้ขับรถ 4 ล้อ จึงเกิดความเคยชินกับความคล่องตัว ไม่คิดว่าจะต้องหยุดให้ใคร บวกกับคนไทยติดนิสัย เรื่องไม่มีวินัย คิดว่า"ใครๆก็ทำผิดก็ทำผิดกันทั้งนั้น ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลย"

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 15:29:46 »

คือพอเวลาเราเบรค ต้องเกร็งแขนจับแฮนรถให้มั่นคง ไม่งั้นล้มได้ง่ายๆ

อันนี้คือเรียกว่าขี่ไม่เป็นครับ แขนกับมือไม่จำเป็นต้องเกร็ง

ควรเอามอไซค์ไปเชคศูนย์ได้แล้วน้ะครับ คอมันเบี้ยวแล้วแบบนี้
แล้วเวลาเบรค เบรคหลังก่อนครับแล้วค่อยมาเบรคหน้า ไม่งั้นได้วัดพื้นแน่นวล

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 17:32:59 »
ระวัง มอไซ คือเรื่องที่ต้องดูกันใหม้มากที่สุด สำหรับประเทศนี้

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 22:46:21 »
เมื่อกี้ก็เจอ กำลัง ขับกลับบ้าน เส้นเลียบทางด่วน อยู่เลนน์ซ้ายสุดจะเลี้ยวเข้าปั้มเปิดไฟเลี้ยว100 เมตร เจอมอไซรีบบิดเเซงด้านซ้าย จะตรงเกือบจะชน กับรถผม กำลังเลี้ยวเข้าปั้ม เเตรมาเลย จากมอไซ

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 23:40:12 »
ขอเพิ่มอีกประเด็น เจอประมาณ 95% คือ พอเปิดไฟเลี้ยวข้างไหน มันจะแซงหรือเบียดมาข้างที่เปิดไปเลี้ยว ไม่เข้าใจจริงๆ และเวลาเลี้ยวออกจากซอย ถ้าต้องเลี้ยงซ้าย มันก็จะเบียดมาทางซ้าย ซึ่งคนขับรถยนต์ โดยมากสายตามองแต่ด้านขวา พอเลี้ยวออกมา เกือบเบียดทุกรอบ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ น้ำเขียว

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2018, 11:57:40 »
เจอบ่อยมากจะเลี้ยวซ้ายเข้าซอยเปิดไฟเลี้ยวละ จะต้องมีมอไซแซงมาแล้วไม่มีคันไหนจะหยุดให้เลี้ยวได้ต้องรอจนกว่าจะหมดขบวนถึงได้เลี้ยว